ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-05-2008, 00:27   #1
lime
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 lime is on a distinguished road
1j vvti ไม่โบ ติด gas ได้ไหมครับ

เพื่อนๆ คนไหนใช้ 1j vvti (ไม่โบ) ติด gas แล้วเจอปัญหาอะไรบ้างไหมครับ รบกวนแนะนำให้นิดนึ่งครับ ขอบคุณมากครับ
lime is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-05-2008, 00:51   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ lime อ่านกระทู้
เพื่อนๆ คนไหนใช้ 1j vvti (ไม่โบ) ติด gas แล้วเจอปัญหาอะไรบ้างไหมครับ รบกวนแนะนำให้นิดนึ่งครับ ขอบคุณมากครับ
โดยปกติก็ติดได้ครับ แต่จะให้ดีมากที่สุดก็ต้องหัวฉีดครับ แล้วปัญหาต่าง ๆ มันจะน้อยลงมากครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-05-2008, 08:58   #3
sri_banyen
Member

รูปส่วนตัว sri_banyen

Car Brand: โตต้า ไมตี้_92
Engine Type: 1jz_vvti
คะแนน: 17 sri_banyen is on a distinguished road
มีปัญหาน้อย ครับ..

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
โดยปกติก็ติดได้ครับ แต่จะให้ดีมากที่สุดก็ต้องหัวฉีดครับ แล้วปัญหาต่าง ๆ มันจะน้อยลงมากครับ
สนับสนุนคำตอบ พี่ kkk ครับ.ของผมติดมิกเซอร์แบ๊กกรองแตก ไปแล้ว
sri_banyen is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-05-2008, 15:46   #4
lime

คะแนน: 0 lime is on a distinguished road
มีปัญหา

คือผม ถามอู่มาเค้าบอกว่า ต้องติด เฉพาะหัวฉีด ติดระบบดูดไม่ได้ เพราะ back fire ที ก้านสูบ พัง ... เลยไม่ทราบว่า มันต้องติดหัวฉีดอย่างเดียวเลยเหรอครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
lime is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-05-2008, 20:34   #5
amnat8
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว amnat8

คะแนน: 0 amnat8 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ตามพี่เคเลยครับ

คือผม ถามอู่มาเค้าบอกว่า ต้องติด เฉพาะหัวฉีด ติดระบบดูดไม่ได้ เพราะ back fire ที ก้านสูบ พัง ... เลยไม่ทราบว่า มันต้องติดหัวฉีดอย่างเดียวเลยเหรอครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ได้ครับแต่หัวฉีดจะดีที่สุด ตามที่พี่เคบอกครับ
amnat8 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-2008, 01:49   #6
artyoyo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว artyoyo

คะแนน: 17 artyoyo is on a distinguished road
ผมก็ว่าติดได้หมดนะครับ

แต่เห็นหลายๆท่านก็บอกแบบพี่เคเลยครับ หัวฉีดดีกว่านะครับ
artyoyo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-2008, 06:25   #7
lime

อยากทราบปัญหา

ครับแล้วปัญหาต่างๆ ที่พี่ k ว่า นี่เช่น อะไรบ้างเหรอคับ ถ้าติดระบบดูด แล้วจะเจอปัญหาที่จุกจิกมาเกจนต้องใช้ หัวฉีดเหรอคับ ถ้ายังไงรบกวนขยายความอีกนิด ขอบคุณมากครับ
เก่า 07-05-2008, 07:09   #8
Yew

คะแนน: 0 Yew is on a distinguished road
ดุด + lamda ก็ได้ถ้างบจำกัด ผมใช้อยู่ เคยหัวเทียนเสีย คอยเสียแบรคหลายครั้งเลย แต่ไม่รู้อะไรเสียบ้าง ยังขับปกติอยู่
Yew is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-2008, 07:27   #9
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Yew อ่านกระทู้
ดุด + lamda ก็ได้ถ้างบจำกัด ผมใช้อยู่ เคยหัวเทียนเสีย คอยเสียแบรคหลายครั้งเลย แต่ไม่รู้อะไรเสียบ้าง ยังขับปกติอยู่
ปัญหาต่าง ๆ เช่น แบ็คไฟท์ รอบเดินเบา อัตราเร่ง แต่ถ้ามีงบจำกัด ก็ต้องเป็นมิกซ์+แรมด้า แต่ต้องหมั่นดูแลเรื่องระบบไฟจุดระเบิดให้ดี ก็สามารถใช้งานระบบมิกซ์ได้เหมือนกันครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-2008, 09:22   #10
lime

ถามเรื่องการ backfire

แสดงว่าถ้าติดระบบดูด ก็จะมีโอกาศเกิด การ back fire ได้ แล้วถ้าเกิดแต่ละครั้งน่ะคับ จะเกิดผลกระทบต่อเครื่องยนตร์ขนาดไหนเหรอคับ ถึงกับขนาด ก้านสูบหัก ต้องยกเครื่องใหม่เลยไหมคับ การเกิด back fire ระหว่างเครื่อง 2j ge กับ เครื่อง 1j vvti ผลกระทบมันเกิดขึ้นร้ายแรงเท่ากันไหมคับ เพราะผมก็ติดระบบดูด ที่ 2j ge ก็เคยมีเกิดอาการ back บ้าง ตอนเช้า ที่สลับ จากน้ำมันเป็น gas ซึ่งหาก เหยียบ กระแทกเร่งจ่าย gas ตอนสลับ น้ำมัน เป็น gas ก็จะเกิด back ทันที (ตอนนี้กะจังหวัดได้แล้ว ไม่มี back แล้วคับ ) แต่ back fire ขณะขับไม่เคยเกิดครับ แต่คือผลกระทบที่เกิดจาก การ back fire ของเครื่อง 2j ge ของผม ก็ประมาณว่า กรองอากาศทะลุ .. น่ะคับ ก็ยัง start ติดได้ น่าจาดีอยุ่ ....แต่อยากรุ้จริงๆ ว่าถ้า เป็นเครือง 1j vvti เกิด back ขึ้นมา เนี่ยคับ ผลกระทบมันจะมากกว่า ge มากไหมคับ รบกวนเพื่อนๆ และพี่ K ช่วยให้ความกระจ่าง ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
เก่า 07-05-2008, 12:53   #11
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ไปติดระบบ "วาริเอเบิล" ครับ ...

และจะรู้ว่า .... ไม่จำเป็นต้องจ่ายแพง ......
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-05-2008, 00:47   #12
Tatpong
Senior Member

คะแนน: 17 Tatpong is on a distinguished road
ของผม 1jz ge vvti ครับ ติดระบบ lambda มีอาการแบ็คไฟร์ตอนจูนแก๊สบางไปแล้วกระทืบคันเร่ง กับตอนหัวเทียนมีปัญหาเท่านั้นครับ ใช้มาครบปีแล้วครับเปลี่ยนชุด ECU กับ Stepper motor ไป 1 ชุด ราคา 1500 บาทครั้งเดียวครับ อัตราความสิ้นเปลือง ที่ Mixer 35 mm ความเร็ว 80 - 100 กม/ชม เร่งแซงบ้างเป็นบางช่วง เน้นทางไกล = 7.5 - 8.2 กม/ลิตร หรือ 1.4 - 1.5 บาท/กม ที่แก๊สราคาประมาณ 11.70 บาท (ผมจะบันทึกเลขไมล์ จำนวนเงิน แล้วคำนวณอัตราการกินทุกครั้งที่เติมแก๊สครับ เพื่อหลีกเลี่ยงปั๊มแก๊สที่โกงหัวจ่าย) ยืนยัน นั่งยัน และนอนยัน ว่าติดแก๊สมาครบปีแล้ว vvti ไม่มีปัญหา แถมราคาถูกด้วยครับ
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-05-2008, 09:29   #13
K_AMG
Junior Member

คะแนน: 0 K_AMG is on a distinguished road
ผมใช้อยู่ ตอนแรกๆก็กังวลเหมือนคุณละครับแต่ ใช้มา มิก 30 มม หม้อต้มโทมาเซทโต้ ก็ปกติวิ่งดีครับ ติดได้ครับ เราติดแก๊สเพื่อให้ประหยัดลงแต่ใช้งานได้ปกติครับ แล้วที่ติดหัวฉีด มันก็ใช่ว่าไม่มีปัญหาเลยนะครับ ที่มีปัญหาก็เยอะแยะครับหรือ ใครบอกว่า Vvt-i มีปัญหาแล้ว แท็กซี่ รุ่น อัลติส ที่เครื่องเป็น Vvt-i ติดแบบ บ้านๆเลยยังวิ่งทำเงินได้ 24 ชม. ละครับ ผมว่าบางอู่ที่คุณไปปรึกษาแล้วไม่แนะนำ อาจเป็นเพราะ Vvt ระบบไฟมันเยอะกว่า ช่างไม่มีความชำนาญพอครับ เลยไม่กล้าทำครับ
K_AMG is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-05-2008, 15:41   #14
siwa
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว siwa

คะแนน: 18 siwa is on a distinguished road
ผมก็ติดแบบดูด มาเป็นปีแล้วครับ ไม่มีแรมด้าด้วยตอนแรกก็ใส่มิก 30 ตอนหลังมาใส่มิก Tosaki วิ่งดีเนียนขึ้นเยอะ ยืนยันว่าไม่มีปัญหาครับ
siwa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-05-2008, 01:21   #15
sxy
Junior Member

คะแนน: 0 sxy is on a distinguished road
ของผม 28 มิล 2Jz no Bo วาง Vigo 4 Door ปรับบางเบ็คเช่นกัน ตอนกดคันเร่ง เพราะปรับบางไปหน่อย ตอนนี้กำลังคว้านเป็น 30 มิล เพื่อให้วิ่งเนียนขึ้นและกินประมาณ 1.5-1.8 ต่อกม.ครับ
วิ่งแถวตะวันตก หม้อต้ม toma เช่นกัน
sxy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ