ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-07-2011, 20:59   #401
sompol
Senior Member

รูปส่วนตัว sompol

Car Brand: toyota sport rider
Engine Type: 2jz-ge vvti
คะแนน: 15 sompol is on a distinguished road
เสียงระบายน้ำยาแอร์

สวัสดีครับ ผมใช้ 2j vv ใน sport rider เพิ่งไปเปลี่ยนคอมแอร์กับแผงคอยร้อน มีปัญหาคือตอนแรกได้ยินเสียงดัง ฟืด ๆ หลังจากเร่งเครื่อง 1500 - 2000 รอบ
จึงปิดแอร์ วิ่งกลับไปร้านแอร์ เขาบอกว่า น้ำยาแอร์ระบายออกทางวาวล์... (อะไรสักอย่างที่คอมแอร์ครับผมจำไม่ได้) โดยช่างบอกว่าแรงดันเกินจึงระบายออก เป็นไปได้หรือครับ รบกวนด้วยครับ ปล.ตอนวิ่งกลับมาที่ร้าน ปิดแอร์มาครับไม่ดังเลย)
sompol is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-07-2011, 22:07   #402
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol อ่านกระทู้
สวัสดีครับ ผมใช้ 2j vv ใน sport rider เพิ่งไปเปลี่ยนคอมแอร์กับแผงคอยร้อน มีปัญหาคือตอนแรกได้ยินเสียงดัง ฟืด ๆ หลังจากเร่งเครื่อง 1500 - 2000 รอบ
จึงปิดแอร์ วิ่งกลับไปร้านแอร์ เขาบอกว่า น้ำยาแอร์ระบายออกทางวาวล์... (อะไรสักอย่างที่คอมแอร์ครับผมจำไม่ได้) โดยช่างบอกว่าแรงดันเกินจึงระบายออก เป็นไปได้หรือครับ รบกวนด้วยครับ ปล.ตอนวิ่งกลับมาที่ร้าน ปิดแอร์มาครับไม่ดังเลย)
เรื่องแรงดันระบายออกนั้นปกติครับ แต่จุดที่ช่างบอกมันไม่ใช่ครับ ปกติน้ำยาจะถูกระบายออกทางโอริงมากกว่าดันออกที่วาล์ วลูกศรครับ แต่โดยปกติแล้วถ้าแรงดันสูงเกินในระบบแอร์จะมี hi pressure switch ทำหน้าที่ตัดการทำงานของคอม ซึ่งจะตัดที่ความเร็วรอบประมาณ 5-6000 รอบครับ แต่ของคุณช่างบอกว่าน้ำยาระบายออกแสดงว่า hi pressure switch เสีย และที่แปลกคือน้ำยาระบายออกที่ความเร็วรอบใช้งานปกติ แสดงว่า โอริงจุดนี้น่าจะมีปัญหา ครับ โอริงที่ช่่างใช้อาจจะเป็นโองริงธรรมดา เพราะจริงๆแล้ว โอริงมีทั้งที่ใช้ได้กับน้ำยา R12 และ 134a ซึ่งน้ำยาแอร์แต่ละชนิดจะทำปฏิกริยากับโอริงไม่เป็นก ัน ตอนนี้คาดว่าระบบแอรืของคุณน่าจะเริ่มมีปัญหาเนื่องจ ากน้ำยาเริ่มน้อยและความเย็นเริ่มลดลงครับ แนะนำว่าควรหาจุดที่ดอริงรั่วแล้วเปลี่ยนครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
sompol (14-07-2011), zxcv13 (20-07-2011)
เก่า 19-07-2011, 16:42   #403
Bom2026
Member

Car Brand: มิตซูบิชิ สตราดร้า
Engine Type: 2jz-
คะแนน: 0 Bom2026 is on a distinguished road
Smile

แอร์ของผมเวลารถติดก็ร้อนความร้อนก็ขึ้นพอรถวิ้งก็หา ย
Bom2026 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-07-2011, 17:16   #404
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bom2026 อ่านกระทู้
แอร์ของผมเวลารถติดก็ร้อนความร้อนก็ขึ้นพอรถวิ้งก็หา ย
http://www.clubjz.net/showpost.php?p...&postcount=391

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
zxcv13 (20-07-2011)
เก่า 19-07-2011, 22:17   #405
KhunPan
Junior Member

Car Brand: Volvo 940
Engine Type: 1JZ-GE VVT-i
คะแนน: 0 KhunPan is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sompol อ่านกระทู้
- อาการที่ว่า คือ น้ำยาแอร์ระบายออก ทางด้านวาวล์ลดความดัน (high pressure relief valve) ซึ่งติดอยู่ที่คอมเพรสเซอร์ทางด้านความดันสูง
- ส่วนสาเหตุที่เกิดการระบายแรงดันออกทางรีลีฟวาวล์ตัว นี้ ก็คือ ในส่วนของท่อทางเดินน้ำยา จากตัวคอมแอร์ ผ่านแผงคอนเดนเซอร์ ผ่้านดรายเออร์ จนถึงวาวล์แอร์ อาจจะมีการอุดตันภายในท่อทางที่ว่ามา ซึ่งพอจะแยกสาเหตุใหญ่คร่าว ได้คือ ในกรณีที่มีการดัดแปลง วางเครื่องใหม่ รึแปลงคอมแอร์ใหม่ ขนาด ปริมาตรของคอมแอร์ อาจจะมากเกินกว่าที่แผงจะระบายความร้อนได้ทัน (คอมใหญ่กว่าแผง รึอีกด้านนึงคือ แผงเล็กไป) รึอีกสาเหตุของรถวางเครื่องคือ พัดลมระบายความร้อน ไม่สามารถระบายความร้อนของทั้งแผงแอร์ และหม้อน้ำได้ทัน ทำให้ที่แผงคอยล์ร้อนของแอร์ร้อนมากจนน้ำยา ไม่สามารถเปลี่ยนสถานะเป็นของเหลวได้ ก็จะทำให้แรงดันของระบบ ตอนที่คุณเร่ง ต้องระบายออก ทางรีลีฟวาวล์ที่ว่าครับ
- อีกจุดนึงก็ อาจจะมีการอุดตันที่ดรายเออร์ ก็ลองเช็คดูละกันครับถ้า หลายปีแล้ว ยังไม่เคยเปลี่ยนดรายเออร์เลย ก็เปลี่ยนซะคับ
- แล้วตอนเปลี่ยนคอม ได้ใช้น้ำยา ล้างภายในท่อทางเดินน้ำยาด้วยรึเปล่าครับ บางที ในท่อมีแต่คราบเหลืองๆก้เคยเจอครับ พอใช้น้ำยาใสๆล้างออกมา ออกเหลืองค่อนดำเลยก็มี ซึ่งคราบตะกอนที่ว่า ก็สามารถทำให้ระบบอุดตันได้เช่นกันครับ
สำหรับ สปอร์ตไรเดอร์ วางเครื่อง 2 เจ ก็น่าจะใช้พัดลมไฟฟ้า ก็ลองเช็คดูเรื่องของพัดลมระบายความร้อนที่ทำงานพร้อ มกับการเปิดแอร์ ดูครับ ว่าแรงพอมั๊ย (ลองเอามือ อังดูหลังหม้อน้ำ ถ้าแผงแอร์ยังอยู่ที่เดิม ว่า มีลมเป่ามาโดนมือแรงมั๊ย รึว่าแค่โชยๆ)

แต่เห็นบอกว่าทางร้านเปลี่ยน คอมกับแผงให้แล้ว ก็คงจะใช้งานได้แล้ว แต่ก็ฝากให้เช็คเรื่อง ความแรงของพัดลมระบายความร้อนด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KhunPan : 19-07-2011 เมื่อ 22:22.
KhunPan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to KhunPan For This Useful Post:
zxcv13 (20-07-2011)
เก่า 20-07-2011, 13:00   #406
fdsauioprweqjkl
ClubJZ Full Member 2557

Car Brand: toyota
Engine Type: 1jz
คะแนน: 0 fdsauioprweqjkl is on a distinguished road
ใช้อะไรพันกระเปาะของ expansion valve กับท่อของ evap ครับ

พี่ ๆ ครับ ตามภาพ
ปรกติเขาใช้อะไรพันกระเปาะของ expansion valve กับท่อของ evap (คอยล์เย็น) ขอบคุณครับ
fdsauioprweqjkl is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-07-2011, 21:01   #407
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fdsauioprweqjkl อ่านกระทู้
พี่ ๆ ครับ ตามภาพ
ปรกติเขาใช้อะไรพันกระเปาะของ expansion valve กับท่อของ evap (คอยล์เย็น) ขอบคุณครับ

ศัพท์ทางเทคนิคเรียกว่า cock tape ภาษาช่างเวลาไปซื้อที่ร้านบอกว่า "ยางขี้หมา" ครับ เพราะบางร้านไม่รู้จัก cock tape
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2011, 09:28   #408

คะแนน: 0 fdsauioprweqjkl is on a distinguished road
ขอบคุณพี่ kazuya มาก ๆ ครับ
fdsauioprweqjkl is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-07-2011, 18:37   #409

ล้างน้ำมันภายในท่อแอร์

รบกวนพี่ ๆ อีกครั้งครับ ตอนนี้เปลี่ยน evap (คอยล์เย็น), ดรายเออร์, expansion valve ใหม่ และถอด compressor, คอนเดนเซอร์ (คอยล์ร้อน) ออกมาเป็นชิ้นแล้ว พบน้ำมันเป็นสีดำมาก ๆ อยากไล่น้ำมันสีดำของเก่าออกจาก compressor, คอยล์ร้อน และภายในท่อแอร์ ควรใช้น้ำยาอะไรล้างออกดีครับ ขอบคุณครับ
เก่า 25-07-2011, 17:53   #410

คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fdsauioprweqjkl อ่านกระทู้
รบกวนพี่ ๆ อีกครั้งครับ ตอนนี้เปลี่ยน evap (คอยล์เย็น), ดรายเออร์, expansion valve ใหม่ และถอด compressor, คอนเดนเซอร์ (คอยล์ร้อน) ออกมาเป็นชิ้นแล้ว พบน้ำมันเป็นสีดำมาก ๆ อยากไล่น้ำมันสีดำของเก่าออกจาก compressor, คอยล์ร้อน และภายในท่อแอร์ ควรใช้น้ำยาอะไรล้างออกดีครับ ขอบคุณครับ
ขออนุญาต พี่ kazuya ตอบแทนนะครับ น้ำยา F11 ขวดละประมาณ 80 บาท ครึ่งลิตรครับ ล้างเฉพาะภายในครับ ล้างสัก 2 เที่ยวก็น่าจะพอครับ ถ้าไม่สกปรกมากเกินไป

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-07-2011, 18:31   #411

ขอบคุณพี่ joe มาก ๆ ครับ
The Following User Says Thank You to fdsauioprweqjkl For This Useful Post:
joe-civil@jz (25-07-2011)
เก่า 25-07-2011, 21:05   #412
kazuya

อ้างถึง:
ขอบคุณพี่ joe มาก ๆ ครับ
เปลี่ยน โอริงทั้งหมดด้วยก็ดีนะครับ ไหนก้ถอดมาหมดแล้ว

คุณโจก์เป็นสมาชิกที่ความรู้เรื่องแอร์พอสมควรครับ แนะนำสมาชิกมาเยอะแล้ว ถ้าเพื่อนๆสมาชิกมารอแต่ผม ผมก็คงแย่เพราะ
ในบอร์ดนี้ตอนนี้ก็มีแต่ อ.มูน คุณโจ แล้วก้ผมที่เป็นขาประจำครับ กระทู้อื่นที่พอตอบได้ก็ตอบไปบ้าง
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (25-07-2011)
เก่า 15-09-2011, 12:39   #413
zerodargon
Users Awaiting Email Confirmation

Car Brand: toyota crown
Engine Type: 2Jz_ge m/t
คะแนน: 0 zerodargon is on a distinguished road
มีปัญหาคับหน้าคลัทช์คอมแอร์ไหม้บ่อยคับ
เกิดจากอะไรคับมีวิธีแก้ไขไหมคับ
เปลี่ยนคอมไหม่จะหายป่าวคับลบกวนด้วยคับ
zerodargon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-09-2011, 23:18   #414
andamanboy

Car Brand: MB.190E2.0w201
Engine Type: 2.0 mixed lpg
คะแนน: 0 andamanboy is on a distinguished road
สวัสดีครับ!ทุกๆท่าน.
ผมมีปัญหาคือ ที่ด้านหน้าคอมแอร์มีคราบไอน้ำมันเปียกๆติดอยู่ที่ชุ ดคลัทช์ คิดว่า น.ม.คอมแอร์ซึมออกมาใช่มั้ยครับ?ผมอยากจะซ่อมเองมีขั ้นตอนอะไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ.รถมาสด้า B2500 Magnum Diesel 2534.
andamanboy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-09-2011, 23:51   #415

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zerodargon อ่านกระทู้
มีปัญหาคับหน้าคลัทช์คอมแอร์ไหม้บ่อยคับ
เกิดจากอะไรคับมีวิธีแก้ไขไหมคับ
เปลี่ยนคอมไหม่จะหายป่าวคับลบกวนด้วยคับ
จากคำถามข้างต้นสามารถสันนิฐานได้ว่ารถคุณไม่มี เพรชเชอร์สวิทช์ ดังนั้นแล้วเมื่อเกิดการ คิกดาวน์ จึงทำให้เกิดการไหม้ของ คอมเพรสเซอร์ และจากรูปที่ลายเซนต์ ท่าทางจะซัดบ่อย นะครับ อิอิอิ เพราะรถเตี้ยจัง เข้าเรื่องต่อ ทีนี้ คุณก็ ต้องไปตรวจสอบว่า
1. ช่างที่วางได้ติดตั้งไว้หรือป่าวหรือต่อตรงเข้ากล่อง
2. ถ้าจากข้อ 1 ไม่มีก็ทำการติดตั้งให้ครบทั้งระบบนะครับ อีกอย่าง ควรติดตั้งเป็นแบบ สวิทช์ 2 ทางนะครับ คือ
2.1 แรงดันต่ำ(มีรั่วในระบบ) ตัดการทำงานเพื่อรักษาคอมเพรสเซอร์ไว้
2.2 แรงดันสูง(คิกดาวน์) ตัดการทำงานเหมือน 2.1

ขอให้สนุกนะครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ andamanboy อ่านกระทู้
สวัสดีครับ!ทุกๆท่าน.
ผมมีปัญหาคือ ที่ด้านหน้าคอมแอร์มีคราบไอน้ำมันเปียกๆติดอยู่ที่ชุ ดคลัทช์ คิดว่า น.ม.คอมแอร์ซึมออกมาใช่มั้ยครับ?ผมอยากจะซ่อมเองมีขั ้นตอนอะไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ.รถมาสด้า B2500 Magnum Diesel 2534.
จากคำถามนี้สันนิฐานว่าไม่น่าจะใช่นะครับ ถ้ายังมีความเย็นอยู่และเนื่องจากข้อมูลที่ให้มาค่อนข้างน้อยไปหน่อยค รับ ขอเพิ่มเป็นรูปถ่ายได้ไหมครับเพื่อให้เห็น หน้างาน จะได้ ตอบให้ตรงประเด่น ได้ แต่ก็ขอแนะนำไว้เบื่องต้นเลยนะครับ การซ่อมแซมคอมเพรชเซอร์เป็นเรื่องที่ต้องใช้ความชำนา ญ ระดับหนึ่งดังนั้นแล้วควรระมัดระวังด้วยครับ

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
The Following User Says Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
zerodargon (16-09-2011)
เก่า 16-09-2011, 00:22   #416
zerodargon
Users Awaiting Email Confirmation

Car Brand: toyota crown
Engine Type: 2Jz_ge m/t
คะแนน: 0 zerodargon is on a distinguished road
[quote=joe-civil@jz;726857]จากคำถามข้างต้นสามารถสันนิฐานได้ว่ารถคุณไม่มี เพรชเชอร์สวิทช์ ดังนั้นแล้วเมื่อเกิดการ คิกดาวน์ จึงทำให้เกิดการไหม้ของ คอมเพรสเซอร์ และจากรูปที่ลายเซนต์ ท่าทางจะซัดบ่อย นะครับ อิอิอิ เพราะรถเตี้ยจัง เข้าเรื่องต่อ ทีนี้ คุณก็ ต้องไปตรวจสอบว่า
1. ช่างที่วางได้ติดตั้งไว้หรือป่าวหรือต่อตรงเข้ากล่อง
2. ถ้าจากข้อ 1 ไม่มีก็ทำการติดตั้งให้ครบทั้งระบบนะครับ อีกอย่าง ควรติดตั้งเป็นแบบ สวิทช์ 2 ทางนะครับ คือ
2.1 แรงดันต่ำ(มีรั่วในระบบ) ตัดการทำงานเพื่อรักษาคอมเพรสเซอร์ไว้
2.2 แรงดันสูง(คิกดาวน์) ตัดการทำงานเหมือน 2.1

ขอให้สนุกนะครับ

อ่านดูก้ยัง"งงๆคับ" แล้วเราจะรู้ได้ยังไงคับว่าต่อตรงหรือป่าวพอจะวงจรให ้ดูไมคับรถผมเปงเกรียร์ธรรมดาต้องต่อสวิท 2ทางไมทับแล้วต่อยังไงรับลบกวนอีกรอบคับ ขอบคุณคับ
zerodargon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-09-2011, 09:27   #417

pressure switch

พอดีอ่านคู่มือแล้ว ยังไม่เข้าใจการตรวจเช็ค pressure switch ว่าแรงดันฝั่ง low, high ต้องเท่าไหร่ เมื่อวัดโอห์มแล้วจึงจะต่อเนื่อง และไม่ต่อเนื่องครับ อยากรบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
เก่า 16-09-2011, 20:33   #418
andamanboy

Car Brand: MB.190E2.0w201
Engine Type: 2.0 mixed lpg
คะแนน: 0 andamanboy is on a distinguished road
หน้าครัทช์คอมมีไอ น.ม.

ขอบคุณครับ รูปรอไปถ่ายก่อนครับ.
andamanboy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-09-2011, 20:25   #419
takamura
Member

รูปส่วนตัว takamura

Car Brand: BMW E21 & MightyX 2แถว
Engine Type: 1G-GE & 1JZ-GE
คะแนน: 0 takamura is on a distinguished road
Red face (+.+)"

ขออนุญาตินะครับ ผมว่าผมโดนอาการแปลกๆ รถผมbmw E21 เครื่อง 1g-ge พึ่งใส่คอมเชียงกงได้ประมาณ1เดือน แอร์เย็นปกติดี แต่วันนี้ขับรถมากกว่าปกติปรากฏว่าแอร์ดังเหมือนเสีย งเครื่องเป่าของวงโย(ตอนคอมทำงานพอตัดไปก็เงียบ ปิดแอร์ก็เงียบ)ได้ยินในห้องโดยสาร ตอนแรกเพราะดีอยู่นะ(เปิดเพลงฟังเหมือนมีเครื่องดนตร ีมาฟีทเทอร์ริ่ง) แต่หลังๆเริ่มรำคาญ ผมจึงอยากทราบว่ารถผมมันเป็นอะไรครับ
takamura is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-09-2011, 21:30   #420
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ takamura อ่านกระทู้
ขออนุญาตินะครับ ผมว่าผมโดนอาการแปลกๆ รถผมbmw E21 เครื่อง 1g-ge พึ่งใส่คอมเชียงกงได้ประมาณ1เดือน แอร์เย็นปกติดี แต่วันนี้ขับรถมากกว่าปกติปรากฏว่าแอร์ดังเหมือนเสีย งเครื่องเป่าของวงโย(ตอนคอมทำงานพอตัดไปก็เงียบ ปิดแอร์ก็เงียบ)ได้ยินในห้องโดยสาร ตอนแรกเพราะดีอยู่นะ(เปิดเพลงฟังเหมือนมีเครื่องดนตร ีมาฟีทเทอร์ริ่ง) แต่หลังๆเริ่มรำคาญ ผมจึงอยากทราบว่ารถผมมันเป็นอะไรครับ
เรื่องเสียงดังตอนคอมทำงานก้ต้องมาจากคอมแอร์ครับ
จะซ่อมได้หรือไม่นั้นก็ขึ้นอยู่กับช่างประเมินครับว่ าเขาทำได้หรือไม่ ซ่อมกับเปลี่ยนอันไหนคุ้มกว่าก็ต้องประเมิน:emo_toon 04: กันก่อนทำครับ
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (30-09-2011), takamura (18-11-2011)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว