ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-08-2009, 10:25   #221
วัช69
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว วัช69

คะแนน: 16 วัช69 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
สงสัยจะมีการรั่วในระบบสารความเย็นครับ คงต้องเช็ครั่ว แล้วแก้ไข ให้เรียบร้อย ค่อยเติมน้ำยาเข้าในระบบครับ
ขอบคุณครับ อ.
วัช69 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-09-2009, 13:20   #222
joe-civil@jz

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
ลุง moonlight คับ เรื่องใส้ใน น้ำยา 134 A

คือว่าผมรื้อคอมเพลสเซอร์ออกมาเปลี่ยนซีลคอหน้า แล้วก้อพวก O-ring ต่างๆแต่ว่า มันเป็นของ 134 (ร้านบอกมาคับ) เค้ารับประกันว่าใส่ได้อันนี้ผมไม่ติดใจ
***แต่ผมกำลังจะถามว่าถ้ายังงี้ผมเปลี่ยนสายอ่อนให้เ ป็นของ 134 A ให้หมดทั้ง 2 เส้น ผมก้อใช้น้ำยา 134 A ได้เลยไหมครับ
ขอบคุณไว้ ณ โอกาศนี้ครับ ลุง moonlight
joe-civil@cef 085-829-0256
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-09-2009, 15:40   #223
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@cef อ่านกระทู้
คือว่าผมรื้อคอมเพลสเซอร์ออกมาเปลี่ยนซีลคอหน้า แล้วก้อพวก O-ring ต่างๆแต่ว่า มันเป็นของ 134 (ร้านบอกมาคับ) เค้ารับประกันว่าใส่ได้อันนี้ผมไม่ติดใจ
***แต่ผมกำลังจะถามว่าถ้ายังงี้ผมเปลี่ยนสายอ่อนให้เ ป็นของ 134 A ให้หมดทั้ง 2 เส้น ผมก้อใช้น้ำยา 134 A ได้เลยไหมครับ
ขอบคุณไว้ ณ โอกาศนี้ครับ ลุง moonlight
joe-civil@cef 085-829-0256
มันยังไม่ใช่เพียงแค่นั้นครับ

ข้อต่อท่อต่างๆ จะมีโอริงข้างใน ก็ต้องใช้ โอริงที่ใช้วัสดุ RBR ซึ่งเป็นโอริงที่ใช้กับ 134a โดยเฉพาะครับ

เอ็กซ์แพนชั่นวาล์ว ก็ต้องใช้ของรุ่น 134a ซึ่งจะรับแรงดันได้สูงกว่า R12 ครับผม

รีซีฟเวอร์ดรายเออร์ ของ 134a ซึ่งใช้สารซีโอไลท์ ซึ่งดูดความชื้นได้ดีกว่า ซิลิก้าเจล ซึ่งใช้กับ R12 ครับ

สวิทชฺแรงดัน ก็ต้องเปลี่ยนครับ เพราะว่า แรงดันของ 134a สูงกว่า R12 ครับ

แมกเนติกคัลชท์ ก็ต้องเปลี่ยนใช้รุ่นของ 134a ครับ เพราะว่า แรงดันสูงกว่า ทอร์คที่ถ่ายทอดมาจึงเพิ่มขึ้นครับ

สิ่งสำคัญสุดท้ายคือ น้ำมันคอมพ์ ต้องใช้ของรุ่น 134a นั่นคือ น้ำมันคอมพ์ ND-OIL8 ครับ
printset (09-09-2016)
เก่า 07-09-2009, 16:19   #224
joe-civil@jz

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
มันยังไม่ใช่เพียงแค่นั้นครับ

ข้อต่อท่อต่างๆ จะมีโอริงข้างใน ก็ต้องใช้ โอริงที่ใช้วัสดุ RBR ซึ่งเป็นโอริงที่ใช้กับ 134a โดยเฉพาะครับ

เอ็กซ์แพนชั่นวาล์ว ก็ต้องใช้ของรุ่น 134a ซึ่งจะรับแรงดันได้สูงกว่า R12 ครับผม

รีซีฟเวอร์ดรายเออร์ ของ 134a ซึ่งใช้สารซีโอไลท์ ซึ่งดูดความชื้นได้ดีกว่า ซิลิก้าเจล ซึ่งใช้กับ R12 ครับ

สวิทชฺแรงดัน ก็ต้องเปลี่ยนครับ เพราะว่า แรงดันของ 134a สูงกว่า R12 ครับ

แมกเนติกคัลชท์ ก็ต้องเปลี่ยนใช้รุ่นของ 134a ครับ เพราะว่า แรงดันสูงกว่า ทอร์คที่ถ่ายทอดมาจึงเพิ่มขึ้นครับ

สิ่งสำคัญสุดท้ายคือ น้ำมันคอมพ์ ต้องใช้ของรุ่น 134a นั่นคือ น้ำมันคอมพ์ ND-OIL8 ครับ
เร็วดีจังครับลุง moonlight อิอิอิ ขอบคุณอีกครั้งครับ
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-09-2009, 21:49   #225
varayu
Member

รูปส่วนตัว varayu

Car Brand: Toyota TT141
Engine Type: 1JZ-GE Black Power by JZengine_service
คะแนน: 0 varayu is on a distinguished road
รถผมหน้าแหลม TT141 1Jฝาดำอ่ะครับ

คือ ขับแรกก็เย็นๆดี หนาวเลย ขับไปซักพักมันก็ไม่เย็นมีแต่ลม อีกซักพักมันก็เย็นเหมือนเดิม เย็น ไม่เย็น เย็น ไม่เย็น สลับไปมาตลอดการเดินทาง - -*

ตอนที่มันไม่เย็นจะมีไอ้น้ำขึ้นตรงคอลโซลแอร์ด้วย ยิ่งกดคันเร่งลึกจะรอบเริ่มสูงก็จะไม่เย็นเร็วขึ้น แต่ถ้าวิ่งเรื่อยๆ นานกว่าจะไม่เย็น แต่ก็ไม่เย็นอยู่ดี เหอๆ

มันอยู่ที่สาเหตุใดได้บ้างอ่ะครับ
ม่ะก่อน ผมกด A/c เล่นบ่อยๆ เป็นไปได้ไหมครับ ปุ่ม A/c มันจะหลวม เหอๆ

เคยไปให้ช่างแถวบ้านบอก ทุกอย่างปกติดี มีแต่น้ำยาแอร์มีฟองเหมือนน้ำยาแอร์ขาด แต่ไม่น่าเกี่ยวกับแอร์ไม่เย็น ถ้าขาดมันจะเย็นแต่เย็นน้อย ไม่ใช้เย็นๆติดๆดับๆ ช่างบอก - -

varayu is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-09-2009, 23:00   #226
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ varayu อ่านกระทู้
รถผมหน้าแหลม TT141 1Jฝาดำอ่ะครับ

คือ ขับแรกก็เย็นๆดี หนาวเลย ขับไปซักพักมันก็ไม่เย็นมีแต่ลม อีกซักพักมันก็เย็นเหมือนเดิม เย็น ไม่เย็น เย็น ไม่เย็น สลับไปมาตลอดการเดินทาง - -*

ตอนที่มันไม่เย็นจะมีไอ้น้ำขึ้นตรงคอลโซลแอร์ด้วย ยิ่งกดคันเร่งลึกจะรอบเริ่มสูงก็จะไม่เย็นเร็วขึ้น แต่ถ้าวิ่งเรื่อยๆ นานกว่าจะไม่เย็น แต่ก็ไม่เย็นอยู่ดี เหอๆ

มันอยู่ที่สาเหตุใดได้บ้างอ่ะครับ
ม่ะก่อน ผมกด A/c เล่นบ่อยๆ เป็นไปได้ไหมครับ ปุ่ม A/c มันจะหลวม เหอๆ

เคยไปให้ช่างแถวบ้านบอก ทุกอย่างปกติดี มีแต่น้ำยาแอร์มีฟองเหมือนน้ำยาแอร์ขาด แต่ไม่น่าเกี่ยวกับแอร์ไม่เย็น ถ้าขาดมันจะเย็นแต่เย็นน้อย ไม่ใช้เย็นๆติดๆดับๆ ช่างบอก - -

การที่แอร์ไม่เย็น แต่บางครั้งเย็นเฉียบเลยนั้น ปัญหาหลักๆของแอร์ที่ไม่เย็นเลย มีแต่ลมเป่าออกมาเท่านั้น ก็คือ หน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ ไม่จับคอมพ์เพรชเซอร์ครับ

ส่วนสาเหตุที่คลัชท์ไม่จับนั้น มีมากมายครับ เช่น
  • สวิทช์แรงดัน ชำรุด
  • รีเลย์คอมพ์แอร์มีปัญหา
  • น้ำยาน้อยเกินไปทำให้ สวิทช์แรงดัน ตัดอัตโนมัติ
  • น้ำยามากเกินไป ทำให้สวิทช์แรงดัน ตัดอัตโนมัติ
  • เทอร์โมสตัส ทำงานบกพร่อง
  • วิ่งรถรอบจัดเกินไป ทำให้กล่อง ECU สั่งตัดคอมพ์แอร์ ก็ได้ครับ แต่ว่า พอรอบลดลง ECU ก็จะสั่งต่อเองครับ
  • สวิทช์ A/C ทำงานบกพร่อง
  • คอยล์เย็นในห้องโดยสารสกปรก จนทำให้เป็นน้ำแข็ง
เป็นต้น

ทั้งหมดนั้น ต้องหาสาเหตุครับ ไม่สามารถนั่งเทียนแล้วบอกได้ว่า เป็นเพราะอะไรครับ

แต่ขอบอกอย่างหนึ่งนะครับ ถ้าน้ำยาน้อยเกินไป ตอนที่สตาร์ทรถเปิดแอร์ใหม่ๆ แอร์จะเย็นครับผม แต่เพราะว่า แรงดันน้ำยาไม่พอ ทำให้สวิทช์แรงดัน ตัดไฟไม่ให้เข้าหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ เพื่อป้องกันคอมพ์แอร์พัง ทำให้แอร์ไม่เย็นได้ครับผม
printset (09-09-2016)
เก่า 14-09-2009, 01:01   #227
varayu
Member

Engine Type: 1JZ-GE Black Power by JZengine_service
คะแนน: 0 varayu is on a distinguished road
ข้อมูลแน่นปึก ขอบคุณมากๆครับ

เหมือนที่ช่างพูดเลย ให้มาแก้ไม่รู้จุดจะเสียเงินเยอะโดยใช้เหตุ เค้าบอกรอให้ไม่เย็นที่เดียวเลยค่อยมาซ่อม

ยังงี้ผมลองเติมให้น้ำยาไม่ขาดดูก่อนล่ะกัน

ขอบคุณอีกทีครับผม
varayu is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-09-2009, 16:16   #228
macmacmac
ClubJZ Web Register

Car Brand: BMW
Engine Type: 2 JZ-GTE VVTI
คะแนน: 0 macmacmac is on a distinguished road
ถามเรื่องแอร์คับ

ผมวาง1เจโบในe34คับ คอมลูกละเท่าไหร่อะคับ
macmacmac is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to macmacmac For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 30-09-2009, 10:01   #229
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ macmacmac อ่านกระทู้
ผมวาง1เจโบในe34คับ คอมลูกละเท่าไหร่อะคับ
ราคามีตั้งแต่ 2500-4000 ครับ แล้วแต่หล่งที่เราไปเอา
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), printset (09-09-2016)
เก่า 12-10-2009, 04:16   #230
sitthinat
Member

รูปส่วนตัว sitthinat

Car Brand: Lexus
Engine Type: 1JZ-GTE VVT-I ECTS-I
คะแนน: 0 sitthinat is on a distinguished road
สวัสดีคับลุงมูน ว่างๆผมจะเข้ามาช่วยตอบอีกแรงนะครับ (กลัวลุงมูนจะเหนื่อย)

เปิดร้านซ่อมแอร์รถยนต์อยู่ที่บ้านเหมือนกันครับ

ลุงมูนนี่ความรู้แน่นจริงๆครับ เรื่องรถนี่ต้องยกให้ลุงมูนเลยครับ
sitthinat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to sitthinat For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), printset (09-09-2016)
เก่า 12-10-2009, 04:23   #231
sitthinat
Member

รูปส่วนตัว sitthinat

Car Brand: Lexus
Engine Type: 1JZ-GTE VVT-I ECTS-I
คะแนน: 0 sitthinat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ วัช อ่านกระทู้
เปิดพัดลมขณะรถกำลังวิ่ง มีกลิ่นเหมือนกลิ่นเชื่อมบัคกรีและแสบตาในห้องโดยสาร แต่พอเปิดเทอร์โมฯกลิ่นก็ค่อยๆจางไป(มีกลิ่น) แต่ยังแสบตาอยู่ แต่ไม่มากเหมือนตอนเปิดพัดลม

ก่อนหน้านี้ ที่จะมีกลิ่น มีเสียง...จื๊ดดด...ดด..ยาวๆตามการกดคันเร่ง(ผมม่ะได ้เลี้ยง.นู๋.แน่นอน)

ผมลองปิดพัดลม กลิ่นม่ะมี และเสียง...จิ๊ดดด...ดด..ตามรอบคันเร่งก็ไม่มี
อาจจะเป็นตัวต้านทานพัดลมก็ได้ครับ

มันจะเป็นขดลวดวง เป็นสปริงอยู่ครับ ไว้ใช้เพื่อลดความเร็วรอบพัดลม (มีประมาณ 3 ขด)

ของ BMW จะเป็นขดลอยๆเลยมั้งครับ ของโตโยต้า จะมีเซรามิกส์หุ้มอยู่อีกทีครับ

กลิ่นอาจจะมาจากที่นี้ก็ได้ครับ เพราะว่าเป็นส่วนที่ร้อนที่สุดแล้ว ธรรมดามันจะอยู่ในตำแหน่งที่พัดลมเป่าถึง ถ้าไม่มีพัดลมเป่าแล้ว มันจะไหม้ได้เลยอ่ะครับ

พอเปิดเทอร์โม อากาศจะเย็นขึ้น ทำให้ความร้อนที่ขดลวดน้อยลง กลินเลยหายไปครับ

เสียงดังจี๊ดๆ อาจจะเกิดจากไฟกระโดดก็เป็นได้ครับ
sitthinat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to sitthinat For This Useful Post:
dara saraburi (12-10-2009), kazuya (13-10-2009), printset (09-09-2016)
เก่า 14-10-2009, 16:05   #232
นิดแม่สาย
Junior Member

คะแนน: 0 นิดแม่สาย is on a distinguished road
ของผมอาการคือ ถ้าเร่งเครื่องแรงๆ เหมือนกับคอมส์มันจะหยุดทำงานคือ มันจะฉุดสายพานจนดังมากเลยครับ แอร์ก็ยังเย็นดีอยู่ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใด ขอบคุณครับ
นิดแม่สาย is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-10-2009, 22:41   #233
wk7000

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ นิดแม่สาย อ่านกระทู้
ของผมอาการคือ ถ้าเร่งเครื่องแรงๆ เหมือนกับคอมส์มันจะหยุดทำงานคือ มันจะฉุดสายพานจนดังมากเลยครับ แอร์ก็ยังเย็นดีอยู่ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใด ขอบคุณครับ
ปกติครับ ถ้าต่อสัญญาณแอร์เข้ากล่อง ECU เมื่อเร่งรอบสูงกระทันหัน หรือ Kick Down มันจะตัดการให้หน้าคลัชคอมแอร์หยุดทำงานเพื่อป้องการ คลัชไหม้ครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
HS9KRM (05-04-2010)
เก่า 17-10-2009, 23:58   #234
varayu
Member

อ้างถึง:

การที่แอร์ไม่เย็น แต่บางครั้งเย็นเฉียบเลยนั้น ปัญหาหลักๆของแอร์ที่ไม่เย็นเลย มีแต่ลมเป่าออกมาเท่านั้น ก็คือ หน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ ไม่จับคอมพ์เพรชเซอร์ครับ

ส่วนสาเหตุที่คลัชท์ไม่จับนั้น มีมากมายครับ เช่น
  • สวิทช์แรงดัน ชำรุด
  • รีเลย์คอมพ์แอร์มีปัญหา
  • น้ำยาน้อยเกินไปทำให้ สวิทช์แรงดัน ตัดอัตโนมัติ
  • น้ำยามากเกินไป ทำให้สวิทช์แรงดัน ตัดอัตโนมัติ
  • เทอร์โมสตัส ทำงานบกพร่อง
  • วิ่งรถรอบจัดเกินไป ทำให้กล่อง ECU สั่งตัดคอมพ์แอร์ ก็ได้ครับ แต่ว่า พอรอบลดลง ECU ก็จะสั่งต่อเองครับ
  • สวิทช์ A/C ทำงานบกพร่อง
  • คอยล์เย็นในห้องโดยสารสกปรก จนทำให้เป็นน้ำแข็ง
เป็นต้น

ทั้งหมดนั้น ต้องหาสาเหตุครับ ไม่สามารถนั่งเทียนแล้วบอกได้ว่า เป็นเพราะอะไรครับ

แต่ขอบอกอย่างหนึ่งนะครับ ถ้าน้ำยาน้อยเกินไป ตอนที่สตาร์ทรถเปิดแอร์ใหม่ๆ แอร์จะเย็นครับผม แต่เพราะว่า แรงดันน้ำยาไม่พอ ทำให้สวิทช์แรงดัน ตัดไฟไม่ให้เข้าหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ เพื่อป้องกันคอมพ์แอร์พัง ทำให้แอร์ไม่เย็นได้ครับผม
ล่าสุดไปเติมน้ำยาแอร์มาแล้วครับ ก็ยังไม่หายเลย
เลยสงสัยอีกสาเหตุนึง คือตัว เทอร์โมสตัส มันอยู่ตำแหน่งไหนของรถเหรอครับ แล้วมีวิธีเช็คไหมครับว่ามันเสียไม่เสีย ยังไงครับ

ขอบคุณลุงมูนครับผม
เก่า 19-10-2009, 01:49   #235
zeng
Junior Member

คะแนน: 0 zeng is on a distinguished road
อยากสอบถามเกี่ยวกับคอมแอร์รถโฟรค์ตู้ที่บ้านนะครับ
คอมที่ใช้เป็นรุ่น sd7vมันเป็นรุ่นที่ทำงานตลอดเวลาหรือเปล่าครับ
ถ้าใช้หลักการทำงานของมันในการควมคุมความเย็นทำงานอย ่างไร เพราะตอนนี้เวลาเย็นหนาวมากครับ
ตอนนี้ตัดระบบน้ำร้อนเข้าฮีตเตอร์ไปแล้วมีผลด้วยหรือ เปล่าครับ
แล้วถ้าเราจะติดเทอร์โมเพื่อตัดต่อคอมสามารถทำได้กับ คอมรุ่นนี้ได้หรือเปล่าครับ
ตู้แอร์มีทั้งตู้หน้าและตู้หลังมีสวิทส์ปรับแยกออกจา กกัน ถ้าด้านหน้ากับด้านหลังต้องการความเย็นไม่เหมือนกันม ันทำงานได้อย่างไรครับ
zeng is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-10-2009, 07:53   #236
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zeng อ่านกระทู้
อยากสอบถามเกี่ยวกับคอมแอร์รถโฟรค์ตู้ที่บ้านนะครับ
คอมที่ใช้เป็นรุ่น sd7vมันเป็นรุ่นที่ทำงานตลอดเวลาหรือเปล่าครับ
ถ้าใช้หลักการทำงานของมันในการควมคุมความเย็นทำงานอย ่างไร เพราะตอนนี้เวลาเย็นหนาวมากครับ
ตอนนี้ตัดระบบน้ำร้อนเข้าฮีตเตอร์ไปแล้วมีผลด้วยหรือ เปล่าครับ
แล้วถ้าเราจะติดเทอร์โมเพื่อตัดต่อคอมสามารถทำได้กับ คอมรุ่นนี้ได้หรือเปล่าครับ
ตู้แอร์มีทั้งตู้หน้าและตู้หลังมีสวิทส์ปรับแยกออกจา กกัน ถ้าด้านหน้ากับด้านหลังต้องการความเย็นไม่เหมือนกันม ันทำงานได้อย่างไรครับ
โดยส่วนใหญ่รถที่มีฮีทเตอร์ คอมจะทำงานตลอดเวลาครับ
ถ้าตัดฮีทเตอร์ไปแล้วจะทำให้แอร์เย็นฉ่ำมากๆ
ตัวปรับอุรหภูมมของแอร์ จะทำหน้าที่เปิด-ปิดลมร้อนที่จะผ่านคอยล์เย็นก่อนที่จะเป่าออกมา ถ้าเราตัดฮีทเตอร์แล้ว ทก็จะไม่มีลมร้อนมาช่วย ทำให้ได้แต่ลมที่เย็นฉ่ำ แต่คอมก็ จะตัดการทำงานเมื่อคอยล์เย็นเป็นน้ำแข็งครับ อย่างเช่นระบบของนิสสัน /เบนซ์

ไปหาเทอร์โมมาใส่ก็ แก้ได้ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-10-2009, 17:21   #237
w123jz
Member

คะแนน: 0 w123jz is on a distinguished road
วิเคราะห์ปัญหาระบบปรับอากาศรถยนต์

ในการตรวจสอบระบบปรับอากาศนอกเหนือจากการตรวจสอบด้วย สายตาแล้ว เกจแมนิโฟลด์ก็เป็นเครื่องมือสำหรับใช้วัดค่าความดัน ของระบบทั้งทางด้านความดันต่ำและความดันสูง ซึ่งค่าความดันที่ได้เราสามารถนำมาวิเคราะห์หาสาเหตุ ต่างๆที่เกิดขึ้นกับระบบปรับอากาศได้ เพราะบางครั้งอุปกรณ์ที่เกิดการชำรุดเสียหาย ช่างที่ทำการตรวจสอบไม่สามารถมองเห็นด้วยสายตา ฉะนั้นจึงได้นำค่าความดันน้ำยาที่ผิดปกติบ่อยครั้งมา เป็นตัวอย่างเพื่อให้เป็นแนวทางในการวิเคราะห์ข้อขัด ข้อง

http://www.siamtech.ac.th/Learning/a...html#analysis1

ตรวจสอบโดยใช้เกจ์วัดครับ เห็นน่าสนใจดี
มันแพงไหม ว่าจะซื้อมาใช้บ้าง
w123jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to w123jz For This Useful Post:
boomburiram (28-02-2010), Ragtop (02-02-2010)
เก่า 21-10-2009, 08:41   #238
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ w123jz อ่านกระทู้
วิเคราะห์ปัญหาระบบปรับอากาศรถยนต์

ในการตรวจสอบระบบปรับอากาศนอกเหนือจากการตรวจสอบด้วย สายตาแล้ว เกจแมนิโฟลด์ก็เป็นเครื่องมือสำหรับใช้วัดค่าความดัน ของระบบทั้งทางด้านความดันต่ำและความดันสูง ซึ่งค่าความดันที่ได้เราสามารถนำมาวิเคราะห์หาสาเหตุ ต่างๆที่เกิดขึ้นกับระบบปรับอากาศได้ เพราะบางครั้งอุปกรณ์ที่เกิดการชำรุดเสียหาย ช่างที่ทำการตรวจสอบไม่สามารถมองเห็นด้วยสายตา ฉะนั้นจึงได้นำค่าความดันน้ำยาที่ผิดปกติบ่อยครั้งมา เป็นตัวอย่างเพื่อให้เป็นแนวทางในการวิเคราะห์ข้อขัด ข้อง

http://www.siamtech.ac.th/Learning/a...html#analysis1

ตรวจสอบโดยใช้เกจ์วัดครับ เห็นน่าสนใจดี
มันแพงไหม ว่าจะซื้อมาใช้บ้าง
ไม่เกิน 2000 บาท ครับ
เก่า 21-10-2009, 18:10   #239
m_seven7

รูปส่วนตัว m_seven7

คะแนน: 17 m_seven7 is on a distinguished road
พี่ครับ ผมจะเอาสัญาณ จาก เทอร์โมสตัท เพื่อสั่งให้ Air ตัด นั้น เอาเส้นไหนมาครับ รถ Cefiro A31 วาง Jbo (นำสาย Ac จากกล่องมาครับ ต้องเป็น "ลบ " ครับ)
m_seven7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-10-2009, 16:12   #240
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m_seven7 อ่านกระทู้
พี่ครับ ผมจะเอาสัญาณ จาก เทอร์โมสตัท เพื่อสั่งให้ Air ตัด นั้น เอาเส้นไหนมาครับ รถ Cefiro A31 วาง Jbo (นำสาย Ac จากกล่องมาครับ ต้องเป็น "ลบ " ครับ)
ไล่สายจากคอมมาง่ายที่สุดครับ

ตัดสายออกแล้วใส่เทอร์โมคร่อมสายไว้ พอแอร์เย็นเทอร์โมก็ ตัดครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว