ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-08-2012, 10:19   #521
TEST
Junior Member

รูปส่วนตัว TEST

คะแนน: 0 TEST is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง TEST
เอาอีกแล้วครับ แอร์ ขับเกิน100 ไม่เย็น ขัก งง ละครับ แต่ขับต่ำว่าร้อยหรือจอดอยู่เย็นครับ
TEST is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-2012, 13:05   #522
sk2552

รูปส่วนตัว sk2552

Car Brand: ...
Engine Type: ....
คะแนน: 0 sk2552 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
แบบท่อแบนดีกว่าครับ
แผงขนาดเท่าไรดีครับ 2jge
ยี่ห้ออะไรครับ ของเก่าหรือเชียงกงดีครับ
ขอบคุณมากครับ
sk2552 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-2012, 20:34   #523
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sk2552 อ่านกระทู้
แผงขนาดเท่าไรดีครับ 2jge
ยี่ห้ออะไรครับ ของเก่าหรือเชียงกงดีครับ
ขอบคุณมากครับ
ขนาดใหญ่ที่สุดเท่าที่จะใส่ได้ครับ และเป็นของใหม่ดีกว่าครับ ราคาน่าจะประมาณ 4000+/- ถ้ามีแบบอย่างหนาได้ก็ดีคับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-08-2012, 21:54   #524
TEST

คะแนน: 0 TEST is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ๅํงด๙็่๒ท๕่ค็๒แเใ็็ 100 ใํบเคใื่ํงเท่๒ไ๋ใ่ แๅ้็ๅํงจํดใถเใ่งเคใื่ํงด๙็่๒ คํแท๓ง๒น๋ใืํต๑ด
ถ้๒คํแต๑ดๅํง ๅํงด๙๊๑ญญ๒ณ็่๒ํ๐ไใท๓ใ๋้คํแต๑ด ็๒ๅ์็๋ใืํ๊็๔ทช์แใงด๑น
ถ้๒คํแไแ่ต๑ดก็๋๒เกจโ์็๑ดน้๓โ๒แ๒ตใ็จด๙คใ๑บ
๋ๅ๒โคนแ๑กจ๐บํก็่๒พ๖่งงจ๐เต๔แน้๓โ๒แ๒ แต่ก๒ใท๕่เใ๒พ๖่งจ๐เต๔แน้๓โ๒แ๒ไแ่ได้๋แ๒โค็๒แ็่๒น้๓โ ๒จ๐ใ๑่็ํํกไแ่ได้คใ๑บ บ๒งท๕ฝ๒ป๔ด๋๑็เต๔แเํงท๕่ไปกดก๑บ็๒ๅ์็ ท๓ใ๋้น้๓โ๒ใ๑่็ํํกแ๒

ทำไมตัวหนังสือ เป็นภาษา งงๆ ครับ
TEST is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-08-2012, 19:39   #525
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TEST อ่านกระทู้
เอาอีกแล้วครับ แอร์ ขับเกิน100 ไม่เย็น ขัก งง ละครับ แต่ขับต่ำว่าร้อยหรือจอดอยู่เย็นครับ
1 เช็คน้ำยาครับ บางครั้งน้ำยามากเกินไป ทำให้ pressure switch ตัด เลยทำให้แอร์ไม่ค่อยเย็น
2 เช็ครีเลย์ บางทีรีเลย์เสื่อม ขับเร็วๆ รีเลย์ไม่ดีก็ทำให้คอมตัด
3 อาการวาล์วทำงานเพี้ยนก็เกิดขึ้นได้ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-08-2012, 20:09   #526
sk2552

คะแนน: 0 sk2552 is on a distinguished road
อ้างถึง:
ขนาดใหญ่ที่สุดเท่าที่จะใส่ได้ครับ และเป็นของใหม่ดีกว่าครับ ราคาน่าจะประมาณ 4000+/- ถ้ามีแบบอย่างหนาได้ก็ดีคับ
วัดช่องใส่ที่หน้ารถ ได้ 14x21
เลยไปซื้อได้ 14x21x18 แบบ parrael หนาพอไหมครับ
sk2552 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-08-2012, 20:38   #527
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sk2552 อ่านกระทู้
วัดช่องใส่ที่หน้ารถ ได้ 14x21
เลยไปซื้อได้ 14x21x18 แบบ parrael หนาพอไหมครับ
ที่ให้เลือกหนาเพราะว่าจะได้ใช้นานๆครับไม่ผุซะก่อน
และยิ่งได้แผงยิ่งใหญ่การระบายความ้อนยิ่งดี จะได้ไม่ต้องเจอปัญหาช่างบอกว่าแผงเล็กระบายไม่ทันต้ องเปลัี่ยน
เก่า 12-08-2012, 20:51   #528
TEST

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TEST อ่านกระทู้
แก้ไข ด้วยการถอดตัวหนอน ที่อยู่ในคอม แอร์ ออกครับ ขนาดเท่านิ้วก้อย และทีนี้ก็เกิดปัญหา คอมตู้หลังไม่เย็นแต่ตู้หน้าเย็น ช่างเลยบอกว่า เป็นที่วาวล์ ตู้หลัง
เก่า 12-08-2012, 20:53   #529
TEST

อ้างถึง:
1 เช็คน้ำยาครับ บางครั้งน้ำยามากเกินไป ทำให้ pressure switch ตัด เลยทำให้แอร์ไม่ค่อยเย็น
2 เช็ครีเลย์ บางทีรีเลย์เสื่อม ขับเร็วๆ รีเลย์ไม่ดีก็ทำให้คอมตัด
3 อาการวาล์วทำงานเพี้ยนก็เกิดขึ้นได้ครับ
ขอบคุณครับ ตอนแรกก่ะว่าจะเปลี่ยนคอม ช่างถึงกับถอดใจเพราะเป็นรถตู้ถอดยาก ช่างเลยโทรถามเพื่อน เขาเลยแนะนำให้ถอดตัวหนอกที่อยู่ในคอมแอร์ ออก คล้ายๆ ว่า มันจะเป็นสปริง แรงดันเปิดปิดน้ำยา ขับ140-160เย็นสบายเหมือนเดิม แต่ตู้หลังไม่เย็นครับ ทีนี้ ช่างเลยบอกว่า วาล์ว พังมีฝุ่นเข้าไปอุดตัน ตรงสปริง
เก่า 13-08-2012, 09:27   #530
iplexman

คะแนน: 0 iplexman is on a distinguished road
เหยียบคันเร่งแล้วแอร์หายครับ

รบกวนสอบถามพี่ๆเรื่องแอร์ครับ volvo 940 ลง 2J-vvti มาครับ อาการคือ เวลาเหยียบคันเร่ง ยังไม่คิกดาว์นแล้วแอร์ตัดจนร้อน ต้องเร่งเบาๆอีกทีแอร์จะเย็นเหมือนเดิมครับ บางครั้งสตาร์ทแล้วแอร์ไม่เย็น ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ครับ ช่างได้เปลี่ยนเทอร์โมสตัส และวาร์วที่อยู่ตรงกลางท่อแอร์ให้แล้ว ยังอาการเดิม ตอนนี้ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนคอมครับ เพราะวาล์วในคอมเสีย ไม่ทราบว่าพอจะมีตรงไหนต้องตรวจสอบอีกหรือไม่ครับ กลัวเปลี่ยนคอมแล้วยังอาการเดิมครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ
iplexman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-08-2012, 12:16   #531
TEST

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ iplexman อ่านกระทู้
รบกวนสอบถามพี่ๆเรื่องแอร์ครับ volvo 940 ลง 2J-vvti มาครับ อาการคือ เวลาเหยียบคันเร่ง ยังไม่คิกดาว์นแล้วแอร์ตัดจนร้อน ต้องเร่งเบาๆอีกทีแอร์จะเย็นเหมือนเดิมครับ บางครั้งสตาร์ทแล้วแอร์ไม่เย็น ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ครับ ช่างได้เปลี่ยนเทอร์โมสตัส และวาร์วที่อยู่ตรงกลางท่อแอร์ให้แล้ว ยังอาการเดิม ตอนนี้ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนคอมครับ เพราะวาล์วในคอมเสีย ไม่ทราบว่าพอจะมีตรงไหนต้องตรวจสอบอีกหรือไม่ครับ กลัวเปลี่ยนคอมแล้วยังอาการเดิมครับ รบกวนพี่ๆด้วยครับ
อาการเดียวกันกับผมครับ คอมไม่มีแรงดัน
เก่า 13-08-2012, 17:49   #532
sk2552

อ้างถึง:
ที่ให้เลือกหนาเพราะว่าจะได้ใช้นานๆครับไม่ผุซะก่อน
และยิ่งได้แผงยิ่งใหญ่การระบายความ้อนยิ่งดี จะได้ไม่ต้องเจอปัญหาช่างบอกว่าแผงเล็กระบายไม่ทันต้ องเปลัี่ยน
หลังจากติดตั้งคอยร้อนหน้ารถแล้ว
การติดตั้งพัดลม ระยะห่าง ควรห่างจากแผงคอยร้อนประมาณเท่าไรครับถึงจะดี
เก่า 13-08-2012, 21:15   #533
kazuya

อ้างถึง:
หลังจากติดตั้งคอยร้อนหน้ารถแล้ว
การติดตั้งพัดลม ระยะห่าง ควรห่างจากแผงคอยร้อนประมาณเท่าไรครับถึงจะดี
ถ้าพัดลมเป่าระห่างระหว่างแผงกับพัดลมไม่ค่อยมีปัญหา แต่ที่ต้องห่วงคือระยะห่างจากแผงที่ถูกเป่าไปแล้ว หลังแผงต้องไม่มีอะไรขวาง เพราะถ้ามีอะไรขวางอยู่ พัดลมเป่าแผงไปแล้วลมจะอั้นทำให้ระบายไม่ออกครับ
เก่า 15-08-2012, 20:12   #534
sk2552

อ้างถึง:
ถ้าพัดลมเป่าระห่างระหว่างแผงกับพัดลมไม่ค่อยมีปัญหา แต่ที่ต้องห่วงคือระยะห่างจากแผงที่ถูกเป่าไปแล้ว หลังแผงต้องไม่มีอะไรขวาง เพราะถ้ามีอะไรขวางอยู่ พัดลมเป่าแผงไปแล้วลมจะอั้นทำให้ระบายไม่ออกครับ
มีหม้อน้ำครับช่องห่างประมาณ 1 นิ้ว
เก่า 16-08-2012, 20:50   #535
kazuya

อ้างถึง:
มีหม้อน้ำครับช่องห่างประมาณ 1 นิ้ว
ปกติครับ
ถ้าจะหาซื้อพัดลมก็ซื้อมือ 1 ที่ร้านขายอะไหล่แอร์ครับ บอกว่าเอาพัดลมเป่าแผงแอร์อย่างบาง สามารถติดแนบไปกับแผงได้เลย ลมแรงไม่มีปัญหหาครับ ขนาด 12" ราคาประมาณ 700-800 บาท
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
sk2552 (17-08-2012)
เก่า 16-08-2012, 23:13   #536
iplexman

คะแนน: 0 iplexman is on a distinguished road
ไปเปลี่ยนคอมมาแล้วครับ ช่างจัดคอมเบอร์ 17 มาให้แต่มูเลย์ใหญ่มาก แต่ใส่ได้พอดี พร้อมกับล้างระบบท่อแอร์ให้ใหม่หมดทั้งคันครับ อาการเพิ่มเติมหลังทำเสร็จ แอร์เย็นครับแต่ไม่ฉ่ำ เลยไปให้ช่างดูใหม่ครับ ช่างเติมน้ำยาให้อีก ยิ่งไม่เย็นเลย จะเย็นตอนรถวิ่งครับ อย่างนี้แก้ไขอย่างไรดีครับ รบกวนด้วยครับ
iplexman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-08-2012, 20:10   #537
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ iplexman อ่านกระทู้
ไปเปลี่ยนคอมมาแล้วครับ ช่างจัดคอมเบอร์ 17 มาให้แต่มูเลย์ใหญ่มาก แต่ใส่ได้พอดี พร้อมกับล้างระบบท่อแอร์ให้ใหม่หมดทั้งคันครับ อาการเพิ่มเติมหลังทำเสร็จ แอร์เย็นครับแต่ไม่ฉ่ำ เลยไปให้ช่างดูใหม่ครับ ช่างเติมน้ำยาให้อีก ยิ่งไม่เย็นเลย จะเย็นตอนรถวิ่งครับ อย่างนี้แก้ไขอย่างไรดีครับ รบกวนด้วยครับ
แอร์เย็นแต่ไม่ฉ่ำ มักจะมาจากระบบมีความชื้น ทำให้วาล์วทำงานเพี้ยนครับ แสดงว่าตอนล้างระบบ เสร็จแล้ว ช่างแวคเอาความชื้นออกไม่หมด โดยทั่วไปแล้วตามทฤษฎี ควรแวคดูดความชื้นออกอย่างน้อยไม่ควรต่ำกว่า 2 ชม. แต่ไม่ค่อยมีร้านไหนทำกันครับ เพราะเสียเวลา

อีกสาเหตุนึง คอมที่เปลี่ยนมาใหม่ ถ้าเป็นคอมมือ 2 โอกาสที่คอมจะไม่มีกำลังอัดก็เป็นไปได้สูง พอรถวิ่งถึงจะเย็นบ้าง

แล้วก็เช็คระบบไฟฟ้าด้วยครับ ยิ่งเติมน้ำยาเข้ายิ่งไม่เย็น แสดงว่า น้ำยาเยอะเกินไป pressure switch เลยตัดบ่อยทำให้แอร์ไม่เย็น
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (18-08-2012)
เก่า 19-08-2012, 09:04   #538
iplexman

อ้างถึง:
แอร์เย็นแต่ไม่ฉ่ำ มักจะมาจากระบบมีความชื้น ทำให้วาล์วทำงานเพี้ยนครับ แสดงว่าตอนล้างระบบ เสร็จแล้ว ช่างแวคเอาความชื้นออกไม่หมด โดยทั่วไปแล้วตามทฤษฎี ควรแวคดูดความชื้นออกอย่างน้อยไม่ควรต่ำกว่า 2 ชม. แต่ไม่ค่อยมีร้านไหนทำกันครับ เพราะเสียเวลา

อีกสาเหตุนึง คอมที่เปลี่ยนมาใหม่ ถ้าเป็นคอมมือ 2 โอกาสที่คอมจะไม่มีกำลังอัดก็เป็นไปได้สูง พอรถวิ่งถึงจะเย็นบ้าง

แล้วก็เช็คระบบไฟฟ้าด้วยครับ ยิ่งเติมน้ำยาเข้ายิ่งไม่เย็น แสดงว่า น้ำยาเยอะเกินไป pressure switch เลยตัดบ่อยทำให้แอร์ไม่เย็น
แจ้งเพิ่มเติมครับ เดี๋ยววันนี้จะไปแวคระบบ และเติมน้ำยาใหม่ครับ แรงอัดคอมดูอย่างไรครับ ตอนช่างเอาคอมมาให้ดู เค้าเอานิ้วอุดท่อ แล้วหมุนหน้าครัชคอม มันดูดดีมากครับ ตอนนี้เอาเกจต่อที่ระบบ มันลงไปต่ำกว่า 30 ตรงตัวเกจสีน้ำเงิน เค้าบอกว่าคอมดี แต่ปัญหาคือ มันไม่เย็น ผมแจ้งช่างไปเค้าเลยให้กลับไปไล่ระบบแล้วแวคเติมน้ำย าใหม่ครับ ไว้เสร็จเรียบร้อยแล้วจะมารายงานอีกครั้งครับ
The Following User Says Thank You to iplexman For This Useful Post:
kazuya (19-08-2012)
เก่า 22-08-2012, 12:28   #539
sk2552

อ้างถึง:
ปกติครับ
ถ้าจะหาซื้อพัดลมก็ซื้อมือ 1 ที่ร้านขายอะไหล่แอร์ครับ บอกว่าเอาพัดลมเป่าแผงแอร์อย่างบาง สามารถติดแนบไปกับแผงได้เลย ลมแรงไม่มีปัญหหาครับ ขนาด 12" ราคาประมาณ 700-800 บาท
หลังจากติดตั้งพัดลมแล้วพัดลมควรต่อแบบไหนดีกว่ากันค รับ
เก่า 23-08-2012, 17:31   #540
kazuya

อ้างถึง:
หลังจากติดตั้งพัดลมแล้วพัดลมควรต่อแบบไหนดีกว่ากันค รับ
พัดลมแอร์ควรจะทำงานเมื่อเปิดแอร์ครับ แล้วก็ควรพ่วงกับเซนเซอร์ความร้อนด้วย เพราะว่าถ้าเครื่องร้อนพัดลมก็ควรจะช่วยระบายด้วย จะได้ไม่เป็นอุปสรรคเพราะขวางทางลม
sk2552 (23-08-2012)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว