ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-07-2012, 21:42   #501
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ onismo อ่านกระทู้
รถผมปกติก็เย็นดีครับแต่พอวันไหนขับตอนกลางวันเจอแดด เปรี้ยงๆ สู้ไม่ได้เลยครับ มันอบอุ่นขึ้นมาทันทีจนถึงขั้นเหงื่อซึม มีวิธีไหนช่วยได้บ้างครับ อยากรู้สึกเย็นเจี้ยบตอนกลางวันมั่งจัง ขอบคุณครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ onismo อ่านกระทู้
รถผมปกติก็เย็นดีครับแต่พอวันไหนขับตอนกลางวันเจอแดด เปรี้ยงๆ สู้ไม่ได้เลยครับ มันอบอุ่นขึ้นมาทันทีจนถึงขั้นเหงื่อซึม มีวิธีไหนช่วยได้บ้างครับ อยากรู้สึกเย็นเจี้ยบตอนกลางวันมั่งจัง ขอบคุณครับ
เช็คน้ำยาก่อนเลยครับ ถ้าน้ำยาน้อยไปมักจะสู้แดดไม่ได้ ถ้าน้ำยามีแต่เย็นช้า ก็ล้างคอยล์ร้อน ถ้าลมเย็นไม่แรงก็ตู้ตันครับ ค่อยๆไล่ดูตามลำดับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-07-2012, 10:13   #502
onismo
ClubJZ Web Register

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 onismo is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
เช็คน้ำยาก่อนเลยครับ ถ้าน้ำยาน้อยไปมักจะสู้แดดไม่ได้ ถ้าน้ำยามีแต่เย็นช้า ก็ล้างคอยล์ร้อน ถ้าลมเย็นไม่แรงก็ตู้ตันครับ ค่อยๆไล่ดูตามลำดับ
ขอบคุณครับพี่จะจดไว้ไปเช็คดูครับ
onismo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-07-2012, 00:05   #503
jenA31
Junior Member

คะแนน: 0 jenA31 is on a distinguished road
แอร์รถตู้

รถตู้ผมวางเครื่องแล้วย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้อง พัดลมแผงแอร์เป็นแบบดูดลงพื้น 2 ตัวระยะห่างจากแผงแอร์ถึงตัวถังประมาณ 15 ซม. ปัญหามีอยู่คือถ้าเปิดตู้หน้าตัวเดียวแอร์เย็นดี แต่เมื่อเปิดตู้หลังด้วย ตู้หน้าจะไม่เย็นทั้งๆที่ตู้หลังเย็นดี งงกับอาการนี้มาก
jenA31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-07-2012, 20:53   #504
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jenA31 อ่านกระทู้
รถตู้ผมวางเครื่องแล้วย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้อง พัดลมแผงแอร์เป็นแบบดูดลงพื้น 2 ตัวระยะห่างจากแผงแอร์ถึงตัวถังประมาณ 15 ซม. ปัญหามีอยู่คือถ้าเปิดตู้หน้าตัวเดียวแอร์เย็นดี แต่เมื่อเปิดตู้หลังด้วย ตู้หน้าจะไม่เย็นทั้งๆที่ตู้หลังเย็นดี งงกับอาการนี้มาก
เช็คน้ำยา โดยการเปิดแอร์ทั้ง 2 ตุ้แล้ววัดน้ำยาครับ บางทีช่างลืมเปิดตู้ทั้ง 2 ตู้ เวลาเช็คน้ำยาครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-07-2012, 07:57   #505
katom
Member

รูปส่วนตัว katom

Car Brand: นิสสัน เซทดิค
Engine Type: 1JZ GE VVTI
คะแนน: 0 katom is on a distinguished road
ย้ายแผงแอร์ไว้ไต้ท้องจะมีปัญหาอะไรไหม

ขอคำปรึกษาครับ กำลังมองหากะบะแคปมาวางเครื่องน่าลงเอยที่1uzครับ คุยกับช่างเรื่องระบบระบายความร้อนช่างบอกต้องใช้พัด ลมเป่าผ่านแผงแอร์2ตัว ไม่ก็ย้ายแผงแอร์ไว้ข้างล่าง(ชอบอย่างหลัง) ถ้าย้ายแผงแอร์ไว้ล่างใช้พัดลมเป่าลงพื้นจะมีปัญหาอะ ไรไหมและท่อแอร์ที่ต้งยาวกว่าปกติจะมีปัญหาเรื่องควา มเย็นหรืออะไรไหมครับ
katom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-07-2012, 16:31   #506
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katom อ่านกระทู้
ขอคำปรึกษาครับ กำลังมองหากะบะแคปมาวางเครื่องน่าลงเอยที่1uzครับ คุยกับช่างเรื่องระบบระบายความร้อนช่างบอกต้องใช้พัด ลมเป่าผ่านแผงแอร์2ตัว ไม่ก็ย้ายแผงแอร์ไว้ข้างล่าง(ชอบอย่างหลัง) ถ้าย้ายแผงแอร์ไว้ล่างใช้พัดลมเป่าลงพื้นจะมีปัญหาอะ ไรไหมและท่อแอร์ที่ต้งยาวกว่าปกติจะมีปัญหาเรื่องควา มเย็นหรืออะไรไหมครับ
มีผลกับความเย็นบ้างครับ แผงคอยล์สกปรกและตันง่าย ถ้าแผงแอรือยู่ข้างหน้าเรายังสามารถฉีดน้ำล้างได้เอง แต่ถ้าไว้ใต้ท้อง ล้างยากครับ
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
cefred (23-07-2012)
เก่า 20-07-2012, 12:07   #507
cefred
Member

รูปส่วนตัว cefred

Engine Type: 1jz gte vvti
คะแนน: 0 cefred is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cefred
ขอคำเเนะนำเรื่องแอร์ไม่เย็นครับ

ปัญหาคือ แอร์รั่วแต่ผมได้ทำการซ่อมแล้วและได้ล้างตู้ไปพร้อมก ัน การซ่อมครั้งนี้ได้เปลี่ย
1. Expension valve
2. Dryer
3. เติมน้ำมันคอม

หลังจากที่ทำเสร็จช่างได้ลอง test ระบบตามปกติ ซึ่งผลที่ออกมาคือแอร์เย็น คอมตัด (ช่างที่ซ่อมให้ผมเป็นช่างที่เคยทำกันมานานจนรู้ประว ัติรถผมว่าเคยทำอะไรกับระบบแอร์มาบ้าง)

หลังจากที่ซ่อมเสร็จ วันพรุ่งไปทำงานปรากฏว่า แอร์ที่เย็นมันมีอาการคือ เย็น ไม่เย็น สลับกันไป แต่ที่น่าสังเกตุคือ ระยะทางจากบ้านผมไปที่ทำงานประมาณ 5 KM แอร์มันเพิ่งไปเริ่มเย็นก่อนถึงโรงงานประมาณ 1 KM ครับ (ก่อนหน้านี้ช่างบอกว่าน้ำยาปกติ ระบบปกติ แอร์ทำงานปกติ คือตัดเมื่อเย็นได้ที่ แต่ต่อเมื่ออุณหภูมิเริ่มลด)

แต่พอมาเจอปัญหานี้ผมเลยให้ช่างคนเดิมเช็ค ปรากฏว่าเจอเหตุการนี้ครับ

1 ขณะเดินเบา แอร์ทำงานปกติ คือตัด และต่อ
2.เวลาผ่านไปประมาณ 5นาที แอร์ไม่เย็นและมีแต่ลมผมเลยไปดูที่คอมเเอร์ว่าตัดการ ทำงานหรือไม่ พบว่าคอมไม่ตัดแต่แอร์ไม่เย็น
3.เอามือล้วงไปจับท่อแอร์(เส้นที่มันมักจะมีน้ำเเข็ง หรือเย็นมากเวลาแอร์ทำงานปกติ)พบว่าเริ่มอุ่นนั่นหมา ยถึงคอมยังทำงานแต่ไม่มีการอัดน้ำยาแอร์
4.ผ่านไปสักพักโดยที่ผมไม่ได้ทำอะไรเลยดูเฉยๆ ปรากฏว่าน้ำยาจากคอมเริ่มถูกอัดเข้าตู้เเอร์ก็เย็นปก ติ
5.ทำงานสักพักคอมตัดครับเพราะเข้าสู่ภาวะปกติ
6.เวลาเเอร์ทำงานก็กลับมาเย็นปกติแต่แค่ประมาณ 1-2นาทีมีแต่ลมครับในขณะคอมเเอร์ยังทำงานเช่นเดิมหน้าค ลัทจับปกติ แต่คอมไม่อัดน้ำยา

จากการสังเกตุพบว่ามันจะเป็นแบบนี้สลับกันไปครับ จึงอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่าต้องแก้ที่จุดไหนบ้าง

ปล:ตู้แอร์ไม่เป็นน้ำแข็งนะคับมันมีแต่ลมออกเวลามันไ ม่เย็นพอไปดูที่ดอมถึงรู้ว่าดอมไม่ได้ตัดพบแต่ว่าคอม ทำงานแต่ทำไมน้ำยาไม่วิ่ง สักพักก็พบน้ำยาวิ่ง สลับกันไป

เครื่อง 1 jvvti bo ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cefred : 20-07-2012 เมื่อ 12:10.
cefred is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-07-2012, 12:37   #508
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred อ่านกระทู้
ปัญหาคือ แอร์รั่วแต่ผมได้ทำการซ่อมแล้วและได้ล้างตู้ไปพร้อมก ัน การซ่อมครั้งนี้ได้เปลี่ย
1. Expension valve
2. Dryer
3. เติมน้ำมันคอม

หลังจากที่ทำเสร็จช่างได้ลอง test ระบบตามปกติ ซึ่งผลที่ออกมาคือแอร์เย็น คอมตัด (ช่างที่ซ่อมให้ผมเป็นช่างที่เคยทำกันมานานจนรู้ประว ัติรถผมว่าเคยทำอะไรกับระบบแอร์มาบ้าง)

หลังจากที่ซ่อมเสร็จ วันพรุ่งไปทำงานปรากฏว่า แอร์ที่เย็นมันมีอาการคือ เย็น ไม่เย็น สลับกันไป แต่ที่น่าสังเกตุคือ ระยะทางจากบ้านผมไปที่ทำงานประมาณ 5 KM แอร์มันเพิ่งไปเริ่มเย็นก่อนถึงโรงงานประมาณ 1 KM ครับ (ก่อนหน้านี้ช่างบอกว่าน้ำยาปกติ ระบบปกติ แอร์ทำงานปกติ คือตัดเมื่อเย็นได้ที่ แต่ต่อเมื่ออุณหภูมิเริ่มลด)

แต่พอมาเจอปัญหานี้ผมเลยให้ช่างคนเดิมเช็ค ปรากฏว่าเจอเหตุการนี้ครับ

1 ขณะเดินเบา แอร์ทำงานปกติ คือตัด และต่อ
2.เวลาผ่านไปประมาณ 5นาที แอร์ไม่เย็นและมีแต่ลมผมเลยไปดูที่คอมเเอร์ว่าตัดการ ทำงานหรือไม่ พบว่าคอมไม่ตัดแต่แอร์ไม่เย็น
3.เอามือล้วงไปจับท่อแอร์(เส้นที่มันมักจะมีน้ำเเข็ง หรือเย็นมากเวลาแอร์ทำงานปกติ)พบว่าเริ่มอุ่นนั่นหมา ยถึงคอมยังทำงานแต่ไม่มีการอัดน้ำยาแอร์
4.ผ่านไปสักพักโดยที่ผมไม่ได้ทำอะไรเลยดูเฉยๆ ปรากฏว่าน้ำยาจากคอมเริ่มถูกอัดเข้าตู้เเอร์ก็เย็นปก ติ
5.ทำงานสักพักคอมตัดครับเพราะเข้าสู่ภาวะปกติ
6.เวลาเเอร์ทำงานก็กลับมาเย็นปกติแต่แค่ประมาณ 1-2นาทีมีแต่ลมครับในขณะคอมเเอร์ยังทำงานเช่นเดิมหน้าค ลัทจับปกติ แต่คอมไม่อัดน้ำยา

จากการสังเกตุพบว่ามันจะเป็นแบบนี้สลับกันไปครับ จึงอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่าต้องแก้ที่จุดไหนบ้าง

ปล:ตู้แอร์ไม่เป็นน้ำแข็งนะคับมันมีแต่ลมออกเวลามันไ ม่เย็นพอไปดูที่ดอมถึงรู้ว่าดอมไม่ได้ตัดพบแต่ว่าคอม ทำงานแต่ทำไมน้ำยาไม่วิ่ง สักพักก็พบน้ำยาวิ่ง สลับกันไป

เครื่อง 1 jvvti bo ครับ
อาการนี้เหมือนระบบจะสกปรกครับ
เปลี่ยน วาล์ว ไดเออร์ และน้ำมันคอม ไม่ทราบว่ามีการล้างระบบท่อด้วยรึปล่าวครับ ถ้าระบบท่อมีสิ่งสกปรกอยุ่ก็ทำให้วาล์วทำงานผิดปกติไ ด้ครับ ถ้วาล์วทำงานผิดปกติ ถึงคอมจะทำงานแอร์ก็ไม่เย็นครับ

แล้วก้ลองเช็คน้้ายาอีกทีด้วยครับ ถึงจะพึ่งทำแอร์มา บางทีก้มีรั่วที่อื่นได้อีกครับ
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
cefred (20-07-2012)
เก่า 20-07-2012, 13:06   #509
cefred
Member

คะแนน: 0 cefred is on a distinguished road
ไม่ได้ล้างระบบครับ เดี่ยวจะลองเช็คน้ำยาแอร์ดูใหม่คครับ

ลักษณะเเบบนี้คอมไม่ได้พังใช่หรทอป่าวครับ
cefred is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 20-07-2012, 18:08   #510
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred อ่านกระทู้
ไม่ได้ล้างระบบครับ เดี่ยวจะลองเช็คน้ำยาแอร์ดูใหม่คครับ

ลักษณะเเบบนี้คอมไม่ได้พังใช่หรทอป่าวครับ
คอมไม่ได้พังหรอกครับ
น่าจะเ้กิดจากระบบสกปรกทำให้ไปอุดตันที่วาล์ว เลยทำให้วาล์วทำงานเพี้ยนครับ
cefred (23-07-2012)
เก่า 20-07-2012, 22:12   #511
TEST

รูปส่วนตัว TEST

คะแนน: 0 TEST is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง TEST
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TEST อ่านกระทู้
รถผมขับเกิน 100 แอร์ไม่เย็น ครับ เพิ่งไปเติมน้ำยามาใหม่ เป็นเพราะ อะไร ครับ ช่วยหน่อยครับ ลงกราว์ แล้ว เดินตรงมาจากขั้วแบต เส้นประมาณเล็กกว่านิ้วก้อยนิดนึง
สรุป จากปัญหานี้ ครับ คอยล์เย็น รั่ว ไดร์เออ ตัวเล็ก สายสกปรก ตอนนี้ เปลี่ยนแค่้ ไดร์เออ ซ่อมคอย เปลี่ยน พัดลมคอยล์ร้อน ที่เปลี่ยน เพระา ตัวเก่า มัน พังมีเสียงและร้อนเร็วมาก เปิดแอร์มา แค่ ไม่เกินห้านาที จับดูตัวมอเตอร์พัดลมร้อน แอร์เย็นขึ้น ครับ
TEST is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-07-2012, 08:44   #512
cefred
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
คอมไม่ได้พังหรอกครับ
น่าจะเ้กิดจากระบบสกปรกทำให้ไปอุดตันที่วาล์ว เลยทำให้วาล์วทำงานเพี้ยนครับ

ขอบคุณมากครับ ลืมบอกไปครับ หลังจากที่ล้างแอร์เสร็จวิ่งได้ ประมาณ 1 ชั่วโมงปรากฏว่าแอร์รั่วครับ (รั่วที่สายแรงดันสูง สาเหตุคือสายแตกตรงบริเวณที่ย้ำสายครับ) เสียงน้ำยารั่วออกดังปี๊.....ด ไม่ถึงนาทีแอร์ก็ไม่เย็น พอไปเปลี่ยนสายใหม่เนี่ยล่ะครับอาการแบบที่ว่าออกเลย

เสาร์-อาทิตย์ลองใช้ดูก่อนที่จะไปล้างระบบพอสรุปอาการเพิ่ม เติมได้ดังนี้ครับ
1. เวลาเปิดเเอร์ขณะเดินเบา จะพบว่าคอมทำงานไม่ทำบ้าง หากคอมทำงานเวลาเเอร์เริ่มเย็น มันจะหยุดอัดน้ำยาแต่คอมยังทำงานอยู่
2. บางครั้งเปิดแอร์คอมทำงานแต่น้ำยาไม่ฉีด
3. ขณะวิ่งที่ความเร็วปกติ แอร์ทำงานพอเย็นจะมีอาการน้ำยาไม่ฉีดครับ วิ่งต่อไปยังไงๆน้ำยาก็ไม่ฉีด ต้องปิดเเอร์ไว้สักพักใหญ่แล้วเปิดใหม่ทีนี้ถึงเย็นค ับ พอเย็นได้สักพักน้ำยาไม่ฉีดอีกแล้ว

รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่าอาการลักษณะแบบนี้ จะเกิดจากอะไรได้อีกบ้าง เพราะที่ให้ช่างดูช่างคนที่1บอกว่า คอมพัง ส่วนช่างคนที่สองบอกว่า Expension เสีย(หากเสียทำไมแอร์ถึงเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง)
เก่า 24-07-2012, 21:34   #513
kazuya

อ้างถึง:
ขอบคุณมากครับ ลืมบอกไปครับ หลังจากที่ล้างแอร์เสร็จวิ่งได้ ประมาณ 1 ชั่วโมงปรากฏว่าแอร์รั่วครับ (รั่วที่สายแรงดันสูง สาเหตุคือสายแตกตรงบริเวณที่ย้ำสายครับ) เสียงน้ำยารั่วออกดังปี๊.....ด ไม่ถึงนาทีแอร์ก็ไม่เย็น พอไปเปลี่ยนสายใหม่เนี่ยล่ะครับอาการแบบที่ว่าออกเลย

เสาร์-อาทิตย์ลองใช้ดูก่อนที่จะไปล้างระบบพอสรุปอาการเพิ่ม เติมได้ดังนี้ครับ
1. เวลาเปิดเเอร์ขณะเดินเบา จะพบว่าคอมทำงานไม่ทำบ้าง หากคอมทำงานเวลาเเอร์เริ่มเย็น มันจะหยุดอัดน้ำยาแต่คอมยังทำงานอยู่
2. บางครั้งเปิดแอร์คอมทำงานแต่น้ำยาไม่ฉีด
3. ขณะวิ่งที่ความเร็วปกติ แอร์ทำงานพอเย็นจะมีอาการน้ำยาไม่ฉีดครับ วิ่งต่อไปยังไงๆน้ำยาก็ไม่ฉีด ต้องปิดเเอร์ไว้สักพักใหญ่แล้วเปิดใหม่ทีนี้ถึงเย็นค ับ พอเย็นได้สักพักน้ำยาไม่ฉีดอีกแล้ว

รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่าอาการลักษณะแบบนี้ จะเกิดจากอะไรได้อีกบ้าง เพราะที่ให้ช่างดูช่างคนที่1บอกว่า คอมพัง ส่วนช่างคนที่สองบอกว่า Expension เสีย(หากเสียทำไมแอร์ถึงเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง)
วิเคราะห์ด้วยเกจย์วัดน้ำยาดีที่สุดครับ ระบบสกปรกมักจะทำให้ expan ทำงานเพี้ยน
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
cefred (25-07-2012), joe-civil@jz (28-07-2012)
เก่า 26-07-2012, 15:12   #514
นายแปง

Car Brand: Nissan
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 นายแปง is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง นายแปง
อยากรบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ตอนนี้รถมีอาการวิ่ง แล้วแอร์ทำงาน มีเสียงหอน ดังมากกกก
แต่พอแอร์ตัด มันก็เงียบ มีวิธีที่จะลดอาการเสียง หรือแก้ไขอย่างอื่นรึเปล่าคับ ไม่อยากรื้อเปลี่ยนใหม่ เพิ่งเคติมน้ำยาแอร์ใหม่ซะด้วย เปลี่ยนปุ๊ป ดังปั๊ปเลย T_T
เครื่อง 1jz gte คับพี่
นายแปง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-07-2012, 16:34   #515
awadlove
ClubJZ Web Register

Car Brand: nissan big m
Engine Type: 2jzge
คะแนน: 0 awadlove is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boss-service อ่านกระทู้
[b]พอจะมีความรู้เรื่องแอร์รถอยู่บ้างครับให้คำปรึกษาได ้ตลอดครับแต่ไม่ได้รับซ่อมนะครับ(จบช่างแอร์)
ไม่คิดตังฟรีครับอยากให้เพื่อนๆเย็นเจี๊ยบกันถ้วนหน้ าครับ เบอร์ติดต่อ 086-3266226 บอสครับ
เครื่อง2jge เสียงคอมแอร์ตอนทำงาน มันมีเสียงหอน ตามรอบเครื่อง แต่ตอนคอมแอร์ตัดไม่มีเสียง อย่างนี้เป็นอาการอะไรครับ
awadlove is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-07-2012, 21:21   #516
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ นายแปง อ่านกระทู้
อยากรบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ตอนนี้รถมีอาการวิ่ง แล้วแอร์ทำงาน มีเสียงหอน ดังมากกกก
แต่พอแอร์ตัด มันก็เงียบ มีวิธีที่จะลดอาการเสียง หรือแก้ไขอย่างอื่นรึเปล่าคับ ไม่อยากรื้อเปลี่ยนใหม่ เพิ่งเคติมน้ำยาแอร์ใหม่ซะด้วย เปลี่ยนปุ๊ป ดังปั๊ปเลย T_T
เครื่อง 1jz gte คับพี่
ถ้าเป็นเสียงจากลูกปืน ยังไงก็ต้องรื้อครับ
joe-civil@jz (28-07-2012)
เก่า 26-07-2012, 21:22   #517
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ awadlove อ่านกระทู้
เครื่อง2jge เสียงคอมแอร์ตอนทำงาน มันมีเสียงหอน ตามรอบเครื่อง แต่ตอนคอมแอร์ตัดไม่มีเสียง อย่างนี้เป็นอาการอะไรครับ
อาการหอนมักจะมาจากลูกปืนคอมครับ
joe-civil@jz (28-07-2012)
เก่า 28-07-2012, 13:49   #518
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:

ขอเสริมคุณ kazuya นะครับจากข้อความสีแดงการที่น้ำยาปรับความเย็นรั่วออ กอย่างรุนแรงอาจจะทำให้ expansion vale เสียหายได้เช่นกันครับดังนั้นแล้วเมื่อเกิดความเสียห ายจึงทำให้การทำความเย็นได้ไม่ดีดังเดิม ความตรวจสอบอุปกรณ์ตัวนี้ด้วยนะครับว่าสภาพเป็นเช่นไ ร
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
cefred (30-07-2012), kazuya (28-07-2012)
เก่า 03-08-2012, 09:26   #519
sk2552

รูปส่วนตัว sk2552

Car Brand: ...
Engine Type: ....
คะแนน: 0 sk2552 is on a distinguished road
แผงคอยร้อน

L 200 กระบะ จะเปลียนแผงคอยร้อนแบบไหนดีครับ
พัลมเป่าครับ
sk2552 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-08-2012, 21:58   #520
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sk2552 อ่านกระทู้
L 200 กระบะ จะเปลียนแผงคอยร้อนแบบไหนดีครับ
พัลมเป่าครับ
แบบท่อแบนดีกว่าครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว