ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-04-2014, 22:48   #1
nukenook
Member

Car Brand: Chevrolet Colorado
Engine Type: 3000
คะแนน: 0 nukenook is on a distinguished road
มือใหม่ครับ รบกวนสอบถามหลายข้อเลยครับ

คือผมตอนนี้ผมรับรถมาจากอู่แล้ว จากที่ดู งานค่อนข้างเรียบร้อย สายไฟต่างๆเก็บสวยงาม เร่งดีไม่มีสะดุด รอบเดินเบาก็นิ่งดี แต่ปัญหาที่เจอตอนนี้คือ

1. พวงมาลัยหนัก
2. เวลาเลี้ยวขวา เหมือนล้อมันสีกับอะไรสักอย่างลองก้มไปดูก็ไม่เห็นรอ ยอะไร มองดูก็ปกติดีทุกอย่าง

ปัญหา 2 ข้อนี้ คุยกับช่างแล้ว หลังสงกรานให้เอารถเข้าไปเช็ค เค้าจะแก้ไขให้

แต่ก็ยังสงสัยครับ ที่ลงไปเป็นเครื่อง 2j โบ vvti เกียร์ออโต้ ลงใน chevrolet colorado ปี 08 ขับ 2 ครับ

อยากถามว่า

1. เคยอ่านเจอในนี้ว่า เครื่องตัวนี้เป็นเกียร์ tiptronic แต่ช่างยืนยันว่าตัวที่ผมลงไม่มี ( คันเกียร์ที่ได้มา ก็เป็นตรงๆธรรมดาไม่มีขั้นหลบข้างเข้า + - ครับ ) อันนี้ถูกต้องรึเปล่า หรือยังไงก็ต้องมีครับ ถ้าใช่ใช้ไปแบบนี้จะมีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ

2. ปกติโบ ควรเริ่มทำงานที่กี่รอบครับ เท่าที่ลอง ออกตัวไปเกียร์แรก รอบที่ประมาณ 1700-1800 บูสก็มาแล้ว อันนี้เร็วไปรึเปล่าครับ ถ้าเร็วไปปรับให้มาช้าหน่อยได้มั๊ยครับ

3. อุณหภูมิดูจากเกจ water temp. อยู่ที่ 95-100 ช่วงวิ่งจะอยู่ที่ประมาณ 95 +- เวลาหยุดวิ่งจอรถติดจะอยู่ประมาณ 100 แต่เกจที่หน้าไมล์เดิมของรถก็อยู่กลางตลอด อันนี้ปกติมั๊ยครับ

4. รถผมยกสูงจากเดิมจากเดิม 2 นิ้ว ใส่ยาง 245/65/R17 อัตราสิ้นเปลืองควรจะประมาณไหนครับ เพราะเท่าที่ลองออกจากอู่มา ไฟเตือนน้ำมันขึ้น เติมแก๊สโซฮอล 95 มา 1000 บาท 1000/40.93=24.43 ลิตร วิ่งได้เท่าไหร่จำได้ไม่แน่นอน ตีว่าประมาณ 120 โล ไฟแดงเตือนอีกรอบ ตก 4.9 โล/ลิตร ผมว่ามันกินจนน่าตกใจ หรือมันปกติครับ -*-

เท่านี้ก่อนครับ รบกวนพี่ๆน้าๆด้วยครับ ไม่เคยมีความรู้ด้านนี้จริงๆ ครับ

ขอบคุณครับ
nukenook is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nukenook For This Useful Post:
khanyou (16-04-2014)
เก่า 14-04-2014, 01:17   #2
jing
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว jing

Car Brand: Mazda B2200
Engine Type: 1.2JZ-GTE M/T TD07s
คะแนน: 18 jing is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nukenook อ่านกระทู้
คือผมตอนนี้ผมรับรถมาจากอู่แล้ว จากที่ดู งานค่อนข้างเรียบร้อย สายไฟต่างๆเก็บสวยงาม เร่งดีไม่มีสะดุด รอบเดินเบาก็นิ่งดี แต่ปัญหาที่เจอตอนนี้คือ

2. เวลาเลี้ยวขวา เหมือนล้อมันสีกับอะไรสักอย่างลองก้มไปดูก็ไม่เห็นรอ ยอะไร มองดูก็ปกติดีทุกอย่าง

ปัญหา 2 ข้อนี้ คุยกับช่างแล้ว หลังสงกรานให้เอารถเข้าไปเช็ค เค้าจะแก้ไขให้

แต่ก็ยังสงสัยครับ ที่ลงไปเป็นเครื่อง 2j โบ vvti เกียร์ออโต้ ลงใน chevrolet colorado ปี 08 ขับ 2 ครับ

อยากถามว่า

1. เคยอ่านเจอในนี้ว่า เครื่องตัวนี้เป็นเกียร์ tiptronic แต่ช่างยืนยันว่าตัวที่ผมลงไม่มี ( คันเกียร์ที่ได้มา ก็เป็นตรงๆธรรมดาไม่มีขั้นหลบข้างเข้า + - ครับ ) อันนี้ถูกต้องรึเปล่า หรือยังไงก็ต้องมีครับ ถ้าใช่ใช้ไปแบบนี้จะมีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ

2. ปกติโบ ควรเริ่มทำงานที่กี่รอบครับ เท่าที่ลอง ออกตัวไปเกียร์แรก รอบที่ประมาณ 1700-1800 บูสก็มาแล้ว อันนี้เร็วไปรึเปล่าครับ ถ้าเร็วไปปรับให้มาช้าหน่อยได้มั๊ยครับ

3. อุณหภูมิดูจากเกจ water temp. อยู่ที่ 95-100 ช่วงวิ่งจะอยู่ที่ประมาณ 95 +- เวลาหยุดวิ่งจอรถติดจะอยู่ประมาณ 100 แต่เกจที่หน้าไมล์เดิมของรถก็อยู่กลางตลอด อันนี้ปกติมั๊ยครับ

4. รถผมยกสูงจากเดิมจากเดิม 2 นิ้ว ใส่ยาง 245/65/R17 อัตราสิ้นเปลืองควรจะประมาณไหนครับ เพราะเท่าที่ลองออกจากอู่มา ไฟเตือนน้ำมันขึ้น เติมแก๊สโซฮอล 95 มา 1000 บาท 1000/40.93=24.43 ลิตร วิ่งได้เท่าไหร่จำได้ไม่แน่นอน ตีว่าประมาณ 120 โล ไฟแดงเตือนอีกรอบ ตก 4.9 โล/ลิตร ผมว่ามันกินจนน่าตกใจ หรือมันปกติครับ -*-

เท่านี้ก่อนครับ รบกวนพี่ๆน้าๆด้วยครับ ไม่เคยมีความรู้ด้านนี้จริงๆ ครับ

ขอบคุณครับ
ตอบข้อ3. ถ้าจอดแล้วความร้อนขึ้นแสดงว่า หม้อน้ำหรือพัดลมอาจจะไม่พอครับ ตอนวิ่งมันมีลมปะทะ ทำให้เหลือ95 หน้าปัทม์ขึ้นกลางตลอดปกติครับ
4. อัตราการกิน นั้นต้องลองจับจริงดูครับ รีเซทไมล์ เติมเต็มถัง วิิ่งไปตามปกติ แล้วกลับมาเติมเต็มเหมือนเดิม เอากิโลที่วิ่งได้/ลิตรที่เติมตอนหลัง ก็จะได้ **กิโล/ลิตร.... แต่ก่อนจับ ควรดูว่าไมล์มันขึ้นความเร็วตรงตามจริงหรือไม่ครับ (ควรเช็ค gps หรืออะไรก็ได้ที่สามารถวัดความเร็วจริงได้ )

ผ่านชลบุรี แวะมาทักทายกันนะครับ

รับสั่งทำกระทะล้อเหล็ก ผ่าล้อ ใครสงสัย เชิญสอบถามได้ครับ
jing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to jing For This Useful Post:
ChefPao (14-04-2014), khanyou (16-04-2014)
เก่า 14-04-2014, 06:35   #3
NACKVESPA
Senior Member

รูปส่วนตัว NACKVESPA

Car Brand: TOYOTA CROWN ms133 , TOYOTA MTX
Engine Type: 2JZ-GTE VVTI , 2JZ-GTE , 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 13 NACKVESPA is on a distinguished road
ขอตอบข้อ1 , 2ครับ

1.คันเกียร์ที่ให้มาเป็นคันเกียร์สไลด์หรือป่าวคับ ถ้าเป็น มันมี โหมด Mไหม ถ้ามี แสดงว่าเป็นรุ่่น tiptonic แต่มันจะอยุ่ที่พวงมาลัยครับ มันเป็นกล่องแยก ต่อมาจาก ecu อีกทีนึงคับ

2.บูสเดิมติดที่1700-1800 ถูกต้องแล้วครับ ติด1700-1800ผมว่าก็ดีแล้วนะคับ เร่งแซงง่ายดี อย่าให้มันมาช้าเลยครับ ขับลำบากค๊าบ ^^
NACKVESPA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to NACKVESPA For This Useful Post:
เก่า 14-04-2014, 10:01   #4
nukenook
Member

คะแนน: 0 nukenook is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jing อ่านกระทู้
ตอบข้อ3. ถ้าจอดแล้วความร้อนขึ้นแสดงว่า หม้อน้ำหรือพัดลมอาจจะไม่พอครับ ตอนวิ่งมันมีลมปะทะ ทำให้เหลือ95 หน้าปัทม์ขึ้นกลางตลอดปกติครับ
4. อัตราการกิน นั้นต้องลองจับจริงดูครับ รีเซทไมล์ เติมเต็มถัง วิิ่งไปตามปกติ แล้วกลับมาเติมเต็มเหมือนเดิม เอากิโลที่วิ่งได้/ลิตรที่เติมตอนหลัง ก็จะได้ **กิโล/ลิตร.... แต่ก่อนจับ ควรดูว่าไมล์มันขึ้นความเร็วตรงตามจริงหรือไม่ครับ (ควรเช็ค gps หรืออะไรก็ได้ที่สามารถวัดความเร็วจริงได้ )
เดี๋ยวผมจะลองถอดป้ายทะเบียนออกดูก่อนเพราะมันติดอยู ่ที่กลางกันชนหน้า บังช่องลมพอดีเลย คงต้องลองย้ายมาต่ำนิดนึงแล้วลองดูใหม่

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NACKVESPA อ่านกระทู้
ขอตอบข้อ1 , 2ครับ

1.คันเกียร์ที่ให้มาเป็นคันเกียร์สไลด์หรือป่าวคับ ถ้าเป็น มันมี โหมด Mไหม ถ้ามี แสดงว่าเป็นรุ่่น tiptonic แต่มันจะอยุ่ที่พวงมาลัยครับ มันเป็นกล่องแยก ต่อมาจาก ecu อีกทีนึงคับ

2.บูสเดิมติดที่1700-1800 ถูกต้องแล้วครับ ติด1700-1800ผมว่าก็ดีแล้วนะคับ เร่งแซงง่ายดี อย่าให้มันมาช้าเลยครับ ขับลำบากค๊าบ ^^
สไลด์ครับ แต่โหมด M เดี๋ยวต้องไปเอามาดูใหม่ก่อน ไม่แน่ใจว่ามีมั๊ย เพราะตอนนี้ใช้คันเกียร์เดิมครับ ช่างกลัวว่าแปลงใส่แล้วมันจะไม่สวย ว่าแต่ถ้ามันมีผมจะสามารถทำให้มันใช้ได้ ได้รึเปล่าครับ ต้องซื้ออุปกรณืมาลงเพิ่มเติมใช่มั๊ยครับ
nukenook is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nukenook For This Useful Post:
เก่า 14-04-2014, 14:46   #5
ohayo_o
Member

Car Brand: sport rider
Engine Type: 4GR-FSE
คะแนน: 16 ohayo_o is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nukenook อ่านกระทู้

อยากถามว่า

ขอบคุณครับ
- พวงมาลัยหนัก
ต้องต่อกล่องpps ecu ครับที่ตัวปั่นนำ้มันpower มีโซนีนอยวาวร์อันหนึ่ง เปิดปิดแรงดันน้ำมันตามความเร็วรถ รับสัญญานจากล่อง pps ecu.จะคอยรับ ให้พวงมาลัยหนักเบาตามความเร็วรถครับ กล่องpps จะรับสัญญาน Spd จากจอไมอีกทีหนึ่งครับ ท่าไม่ต่อ ไฟโช เวลาเลียว เครื่องไม่เร่งให้
- 2jz-get vvti. เป็นเกียร์tiptronic แน่นอนครับ
คันเกียร์ เชียงกลางเอาอะไรมาให้เราก็ได้ ให้ช่างพี่
ดูจากเบอร์กล่อนนะครับ ว่ามาจากรถรุ่นไหน นะครับ แล้วwiring ตามรุ่นตามเบอร์กล่องเลย
ส่วนคันเกียร์ ใช้คันเกียร์อะไรก็ได้ ตรง ขันบันได มีM ไม่มีM ก็ได้ ใช้ปุ่มo/d มาเป็น ปุ่ม MกันD ก็ได้ ขึ้นอยู่ว่าช่างเข้าใจเรื่องนี้แค่ไหน
- อุณหภูมิ ไม่เกิน95ครับ ตัวเลขที่ดีที่สุดในการดูให้ ดูจาก obd ครับ น่าเชื่อถือที่สุดครับ
รองดูครับ
ohayo_o is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ohayo_o For This Useful Post:
เก่า 14-04-2014, 23:00   #6
nukenook
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ohayo_o อ่านกระทู้
- 2jz-get vvti. เป็นเกียร์tiptronic แน่นอนครับ
คันเกียร์ เชียงกลางเอาอะไรมาให้เราก็ได้ ให้ช่างพี่
ดูจากเบอร์กล่อนนะครับ ว่ามาจากรถรุ่นไหน นะครับ แล้วwiring ตามรุ่นตามเบอร์กล่องเลย
ส่วนคันเกียร์ ใช้คันเกียร์อะไรก็ได้ ตรง ขันบันได มีM ไม่มีM ก็ได้ ใช้ปุ่มo/d มาเป็น ปุ่ม MกันD ก็ได้ ขึ้นอยู่ว่าช่างเข้าใจเรื่องนี้แค่ไหน
แล้วถ้าไม่ wire ส่วนนี้คือใช้ tiptronic ไม่ได้อย่างเดียวรึเปล่าครับ หรือว่ามีผลอย่างอื่นด้วย เพราะช่วงนี้คงไม่ว่างให้ช่างไล่ให้ คงต้องรอไปอีกสักพัก

ขอบคุณครับ
เก่า 16-04-2014, 12:00   #7
khanyou
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว khanyou

Car Brand: Man
Engine Type: 2jz gte vvti LPG AG KME GOLD
คะแนน: 16 khanyou is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน ICQ ถึง khanyou ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง khanyou ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง khanyou
รบกวนขอดูทั้งภายในห้องเครื่อง และห้องโดยสารด้วยผม
สนใจเหมือนกัน
khanyou is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว