ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-08-2008, 06:22   #21
krd
Senior Member

รูปส่วนตัว krd

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 2J GE
คะแนน: 17 krd is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pongnutto อ่านกระทู้
ของผมมีปัญหาตรงที่ เวลารถวิ่งแอร์ก็เย็นดี แต่ถ้ารถติดนานๆมันจะไม่ค่อยเย็นครับ พัดลมไฟฟ้าก็ทำงานปกติ ไม่รู้เป็นที่อะไร มีอีกอย่างลองจอดเฉยๆแล้วเร่งเครื่องก็เย็นไม่เท่ารถ วิ่งครับ ช่วยตอบหน่อยครับ
ปกติผมจะเข้ามาแอบอ่านเพราะไม่มีความรู้มากนัก
ตอบครับ
1 อาจเป็นเพราะพัดลมแรงไม่พอสังเกตุจากถ้ารถวิ่งการระบ ายความร้อนจะดี
2 อาจจะต้องย้ายคอยร้อนไปไว้ที่อื่น รถผมก็เคยเป็นแต่เมื่อย้ายคอยร้อนแล้ว(ย้ายไปอยู่ใต้ ท้องรถ)อาการร้อนหายครับ
krd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to krd For This Useful Post:
idea_nova (24-11-2011), Lucky (03-06-2011), sompol (21-06-2011)
เก่า 31-08-2008, 22:32   #22
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ รถผมไมตี้ 4 ประตูครับ ถ้าล้างคอยเย็นจะช่วยได้ไหมครับ เคยดูที่ตาแมวมีฟองอากาศเหมือนกัน
ถ้ามีกลิ่นอับชื้นก็แสดงว่าตู้สกปรกตันครับ ล้างตู้ก็หาย แต่ต้องระวังร้านที่ไปล้างด้วยนะครับ ต้องบอกเขาก่อนที่จะล้างเลยว่า แอร์เย็นเป็นปรกติ แต่ลมไม่ต่อยออก ไม่งั้นช่างบางร้านจะทำให้วาล์วเราตันแล้วแล้วบอกเรา ว่าเป้นเพราะวาล์ว ทำให้เราต้องเสียค่าวาล์วอีกประมาณ 800 -1200 บาท
ส่วนตาแมว ไม่ต้องสนใจมากก็ได้ครับ สังเกตจากลมที่เป่าออกมาเย็นก้พอครับ ถ้าลมยังเย็นอยู่ ถึงตาแมวจะเป็นฟองก็ไม่เป็นไรครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), miyarab (12-03-2011), pakit (20-04-2010), sompol (21-06-2011), somtao (20-05-2012)
เก่า 01-09-2008, 14:19   #23
apinui

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
สอบถามดังนี้ครับ พอดีแอร์ไม่ค่อยเย็นเหมือนกัน

จากที่ผมอ่านกระทู้ก่อนหน้านี้นะครับ ผมก็ได้ลองไปดูที่ตาแมวแล้ว คือมันเป็นน้ำขาวๆวนอยู่เต็มเลยครับ ซึ่งผมไม่แน่ใจครับว่าืลักษณะนี้มันเป็นฟองหรือเปล่า ...

แล้วถ้าน้ำยาแอร์ไม่ขาดถ้ามองที่ตาแมวแล้วจะเป็นยังไ งครับ

อีกอย่าง ถ้าติดพัดลมช่วยเป่าแผงแอร์จะช่วยให้แอร์เย็นขึ้นมาก ไหมครับ ...

ขอบคุณครับ
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to apinui For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), sompol (21-06-2011)
เก่า 01-09-2008, 18:20   #24
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
สอบถามดังนี้ครับ พอดีแอร์ไม่ค่อยเย็นเหมือนกัน

จากที่ผมอ่านกระทู้ก่อนหน้านี้นะครับ ผมก็ได้ลองไปดูที่ตาแมวแล้ว คือมันเป็นน้ำขาวๆวนอยู่เต็มเลยครับ ซึ่งผมไม่แน่ใจครับว่าืลักษณะนี้มันเป็นฟองหรือเปล่า ...

แล้วถ้าน้ำยาแอร์ไม่ขาดถ้ามองที่ตาแมวแล้วจะเป็นยังไ งครับ

อีกอย่าง ถ้าติดพัดลมช่วยเป่าแผงแอร์จะช่วยให้แอร์เย็นขึ้นมาก ไหมครับ ...

ขอบคุณครับ
ถ้าลมไม่ค่อยแรงและมีกลิ่นแสดงว่าตู้แอร์ตัน ก็ล้างตู้ ตาแมวสีขาวขุ่นแสดงว่าระดับน้ำยาลดลง มีส่วนทำให้แอร์ไม่เย็นครับ เติมน้ำยาก็ช่วยได้ แต่ถ้าต้องเติมน้ำยาเป็นประจำ แนะนำให้หาจุดที่รั่วซึมครับ จะได้ไม่ต้องเสียเงินบ่อย
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
idea_nova (24-11-2011), Lucky (03-06-2011), pakit (20-04-2010), sompol (21-06-2011)
เก่า 01-09-2008, 18:22   #25
kazuya

ถึงคุณ Boss service ไม่ทราบว่าจบช่างแอร์จากที่ไหนครับ ผมก็จบช่างแอร์เหมือนกัน (Rm 17 พระนครเหนือ)
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), sompol (21-06-2011)
เก่า 02-09-2008, 10:54   #26
apinui

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ขอบคุณครับ เดียวจะลองหารอยรั่วกับเติมน้ำยาแอร์ดูครับ ...
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to apinui For This Useful Post:
เก่า 02-09-2008, 11:56   #27
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ เดียวจะลองหารอยรั่วกับเติมน้ำยาแอร์ดูครับ ...
จุดรั่วของแอร์หาไม่ยากครับ บริเวณนั้นมักจะมีคราบน้ำมันมันคอมด้วย แล้วก็มีจะอยู่ใกล้กับบริเวณข้อต่อต่างๆ
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
sompol (21-06-2011)
เก่า 11-09-2008, 04:52   #28
ThESuNtAnA
Junior Member

รูปส่วนตัว ThESuNtAnA

Car Brand: E46 Std
Engine Type: N42
คะแนน: 0 ThESuNtAnA is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ThESuNtAnA
Talking

รถผม แอร์ปกติดีครับ

แต่ ขับตอนเช้าๆ ไม่ได้เปิดน้ำยาแอร์นะครับ (ปิดเลย) มันก็เย็น แล้ว แสงแดดส่อง

มีควัน ออกจาก ช่องแอร์ เป็นระยะๆ

ข้างคนขับ มีน้ำเจิ่งนอง เป็นบ่อ ครับ

แล้วบางครั้ง จอดรถ แล้วได้กลิ่น ไอเสีย ครับ

ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุใดบ้างครับ เย็น มันเย็นอยู่ แต่ มีควัน นี่สิ ครับ ผมกลัวเหลือเกิน

วอลโว่ ๗๔0 ครับ
ThESuNtAnA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to ThESuNtAnA For This Useful Post:
เก่า 11-09-2008, 11:55   #29
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ThESuNtAnA อ่านกระทู้
รถผม แอร์ปกติดีครับ

แต่ ขับตอนเช้าๆ ไม่ได้เปิดน้ำยาแอร์นะครับ (ปิดเลย) มันก็เย็น แล้ว แสงแดดส่อง

มีควัน ออกจาก ช่องแอร์ เป็นระยะๆ

ข้างคนขับ มีน้ำเจิ่งนอง เป็นบ่อ ครับ

แล้วบางครั้ง จอดรถ แล้วได้กลิ่น ไอเสีย ครับ

ไม่ทราบเกิดจากสาเหตุใดบ้างครับ เย็น มันเย็นอยู่ แต่ มีควัน นี่สิ ครับ ผมกลัวเหลือเกิน

วอลโว่ ๗๔0 ครับ
ลองไปล้างตู้แอรืดูก่อนครับ
ที่มีกลิ่นและควันเข้ามาลองให้ช่าวตรวจสอบช่องลมจากภ ายนอกที่เข้ามาตัวรถครับบางทีอาจจะอุดไม่สนิท ทำให้มีกลิ่นเข้ามาในรถ
ส่วนอาการที่มีน้ำเจิ่งนองแสดงว่ารูระบายน้ำตันครับ ทำให้น้ำระบายออกไม่ทัน อีกประการหนึ่งคือแอร์เย็นแต่มีควัน มีกลิ่น ลองไปล้างตู้แอร์ดูก่อนครับ
The Following 5 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
idea_nova (24-11-2011), Lucky (03-06-2011), pakit (20-04-2010), sompol (21-06-2011), somtao (20-05-2012)
เก่า 19-09-2008, 21:34   #30
คนป่า

รูปส่วนตัว คนป่า

Car Brand: mitsu เฉินหลง
Engine Type: 1-jz-gte
คะแนน: 16 คนป่า is on a distinguished road
แอร์กี่

รถผมมิตซูเฉินหลง 1j โบเดิมๆเวลาอัดคันเร่งแรงๆหน้าคลัชไหม้ตลอดคล้ายๆกับ หน้าคลัชแอร์ไม่ปล่อยทำไงดีเดี๋ยวนี้เวลาจะกดแรงๆต้อ งปิดแอร์
คนป่า is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to คนป่า For This Useful Post:
เก่า 20-09-2008, 17:41   #31
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนป่า อ่านกระทู้
รถผมมิตซูเฉินหลง 1j โบเดิมๆเวลาอัดคันเร่งแรงๆหน้าคลัชไหม้ตลอดคล้ายๆกับ หน้าคลัชแอร์ไม่ปล่อยทำไงดีเดี๋ยวนี้เวลาจะกดแรงๆต้อ งปิดแอร์
ลองตรวจสอบตามนี้นะครับ
1. ต่อสัญญานแอร์เข้ากล่องรึปล่าว เคยอ่านในกระทู้ของพี่เดช เขาบอกว่า เวล่ากดคันเร่งกระทันหัน กล่องจะรู้ว่าเจ้าของต้องการเร่งเครื่องจะฃ่วยตัดแอร ์เพื่อลดภาระเครื่องยนต์
2.เช็คระบบกราวน์ของรถยนต์ เมื่อมีการเร่งเครื่องหนัก ถ้าระบบไฟรถไม่ดีพอจะทำให้เกิดการดึงไฟกันแทนที่หน้า คลัทช์จะกดแนบสนิท กลับทำให้แยกตัวออกมาแต่ไม่สนิทเกิดการเสียดสีเพราะห มุนไม่พร้อมกัน
3.Hi-Pressure สวิทช์ จะทำหน้าที่ตัดไม่ให้คอมหมุนเพื่อกันไม่ให้คอมหมุนตา มขณะที่รอบสูง แต่ทั้งนี้ Hi-Pressure สวิทช์จะตัดก็ต่อเมื่อน้ำยาแอร์ในระบบมีเพียงพอด้วยค รับ

ตามที่ผมวิเคราะห์ น่าจะมาจากข้อ 2 ครับ
The Following 3 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), pakit (20-04-2010), sompol (21-06-2011)
เก่า 20-09-2008, 18:47   #32
คนป่า

รูปส่วนตัว คนป่า

Car Brand: mitsu เฉินหลง
Engine Type: 1-jz-gte
คะแนน: 16 คนป่า is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ลองตรวจสอบตามนี้นะครับ
1. ต่อสัญญานแอร์เข้ากล่องรึปล่าว เคยอ่านในกระทู้ของพี่เดช เขาบอกว่า เวล่ากดคันเร่งกระทันหัน กล่องจะรู้ว่าเจ้าของต้องการเร่งเครื่องจะฃ่วยตัดแอร ์เพื่อลดภาระเครื่องยนต์
2.เช็คระบบกราวน์ของรถยนต์ เมื่อมีการเร่งเครื่องหนัก ถ้าระบบไฟรถไม่ดีพอจะทำให้เกิดการดึงไฟกันแทนที่หน้า คลัทช์จะกดแนบสนิท กลับทำให้แยกตัวออกมาแต่ไม่สนิทเกิดการเสียดสีเพราะห มุนไม่พร้อมกัน
3.Hi-Pressure สวิทช์ จะทำหน้าที่ตัดไม่ให้คอมหมุนเพื่อกันไม่ให้คอมหมุนตา มขณะที่รอบสูง แต่ทั้งนี้ Hi-Pressure สวิทช์จะตัดก็ต่อเมื่อน้ำยาแอร์ในระบบมีเพียงพอด้วยค รับ

ตามที่ผมวิเคราะห์ น่าจะมาจากข้อ 2 ครับ
เดี๋ยวถ้ายังไงจะลองทำตามที่แนะนำไม่ได้ ยังไงจะมาปรึกษาใหม่คับขอบคุณล่วงหน้าคับ
คนป่า is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to คนป่า For This Useful Post:
เก่า 23-09-2008, 19:20   #33
Pthatsana
Member

คะแนน: 0 Pthatsana is on a distinguished road
รถที่วางเครื่องมา ระวังครับ ช่างมั่วให้ครับ

ประสบการณ์ของผมเองเอารถวางเครื่องที่อู่ช่างต่อ(สมช ายการไฟฟ้า)ครับ จะได้ให้ทุกคนรู้ไว้เป็นประสบการณ์ครับ
รถผมNissan Exciter วาง 2JGE ช่างจะต่อท่อแอร์แวคอากาศ เติมน้ำยาให้เฉยๆ ทั้งที่ตอนวางเครื่องรวมอยู่ในการวางเครื่องให้ทำแอร ์ด้วย ความหมายของผมคุณกันภาษาช่างจบคือจบสมบูรณ์ไม่หมกเม็ ดครับ(เหมือนถ่ายน้ำมันเครื่องคือต้องเปลี่ยนกรองน้ำ มันน้ำมันเครื่องด้วย)
1.น้ำมันคอมแอร์ที่ติดมากับคอมก็ไม่เททิ้งให้ ใส่มันทั้งอย่างนั้น(แถมมีมาบอกว่า ตอนแวคอากาศมันก็ออกหมด จะเติมน้ำมันคอมใหม่ให้อีกที ) ธรรมดาถ้าจะให้ดีต้องล้างข้างในสะด้วยซ้ำไป เพราะท่อมันถูกตัดมานานไม่รู้ว่าอะไรจะเข้าไปข้างในบ ้าง โชคดีนะครับที่คอมแอร์ผมมันรั่ว ช่างเลยไม่กล้าทำต่อรอให้ผมมาตัดสินใจว่าจะซ่อมหรือจ ะซื้อใหม่ พอช่างรื้อออกมาบอกเป็นโคลนเลย เลยให้ช่างซื้อมาใหม่ครับ
2.ดรายเออร์ (เป็นตัวจับความชื้นในน้ำยาที่เติมใหม่+ในระบบที่อาจ ตกค้างอยู่) ก็จะไม่เปลี่ยนให้ครับ (บอกว่าลูกค้าไม่สั่งก็ไม่เปลี่ยน คิดตังครับ) พระเจ้าทำได้ไงเนี่ยช่างแอร์เป็นอย่างนี้ทุกอู่ก็แย่ แน่ครับ รถที่วางเครื่องมีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็น ใช้ไปซักพักคอมแอร์พัง ก็เพราะช่างประเภทนี้นี่เอง สิ่งที่ต้องทำโดยพื้นฐานกลับไม่ทำ โยนไปให้ลูกค้าเป็นคนสั่ง และลูกค้าที่ไม่รู้เรื่องจะทำอย่างไรครับท่าน แก้งานไม่จบสักที วนเข้าวนออกกับอู่ประเภทนี้ก็โดนหลอกกินเงินกันบานเล ยครับ ดีนะที่ผมเรียนช่างยนต์มาเลยสั่งให้เปลี่ยนและทำให้ผ มตามนี้ด้วย ออกมาแอร์เย็นเจี๊ยบครับทั้งที่แผงแอร์อยู่หน้าหม้อน ้ำ พัดลมดูดสองตัวหลังหม้อน้ำครับ
ขอบอกทุกคนให้ระวังเรื่องนี้ด้วยครับ
Pthatsana is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to Pthatsana For This Useful Post:
idea_nova (24-11-2011), Lucky (03-06-2011), miyarab (12-03-2011), pakit (20-04-2010), sompol (21-06-2011)
เก่า 25-09-2008, 08:18   #34
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pthatsana อ่านกระทู้
ประสบการณ์ของผมเองเอารถวางเครื่องที่อู่ช่างต่อ(สมช ายการไฟฟ้า)ครับ จะได้ให้ทุกคนรู้ไว้เป็นประสบการณ์ครับ
รถผมNissan Exciter วาง 2JGE ช่างจะต่อท่อแอร์แวคอากาศ เติมน้ำยาให้เฉยๆ ทั้งที่ตอนวางเครื่องรวมอยู่ในการวางเครื่องให้ทำแอร ์ด้วย ความหมายของผมคุณกันภาษาช่างจบคือจบสมบูรณ์ไม่หมกเม็ ดครับ(เหมือนถ่ายน้ำมันเครื่องคือต้องเปลี่ยนกรองน้ำ มันน้ำมันเครื่องด้วย)
1.น้ำมันคอมแอร์ที่ติดมากับคอมก็ไม่เททิ้งให้ ใส่มันทั้งอย่างนั้น(แถมมีมาบอกว่า ตอนแวคอากาศมันก็ออกหมด จะเติมน้ำมันคอมใหม่ให้อีกที ) ธรรมดาถ้าจะให้ดีต้องล้างข้างในสะด้วยซ้ำไป เพราะท่อมันถูกตัดมานานไม่รู้ว่าอะไรจะเข้าไปข้างในบ ้าง โชคดีนะครับที่คอมแอร์ผมมันรั่ว ช่างเลยไม่กล้าทำต่อรอให้ผมมาตัดสินใจว่าจะซ่อมหรือจ ะซื้อใหม่ พอช่างรื้อออกมาบอกเป็นโคลนเลย เลยให้ช่างซื้อมาใหม่ครับ
2.ดรายเออร์ (เป็นตัวจับความชื้นในน้ำยาที่เติมใหม่+ในระบบที่อาจ ตกค้างอยู่) ก็จะไม่เปลี่ยนให้ครับ (บอกว่าลูกค้าไม่สั่งก็ไม่เปลี่ยน คิดตังครับ) พระเจ้าทำได้ไงเนี่ยช่างแอร์เป็นอย่างนี้ทุกอู่ก็แย่ แน่ครับ รถที่วางเครื่องมีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็น ใช้ไปซักพักคอมแอร์พัง ก็เพราะช่างประเภทนี้นี่เอง สิ่งที่ต้องทำโดยพื้นฐานกลับไม่ทำ โยนไปให้ลูกค้าเป็นคนสั่ง และลูกค้าที่ไม่รู้เรื่องจะทำอย่างไรครับท่าน แก้งานไม่จบสักที วนเข้าวนออกกับอู่ประเภทนี้ก็โดนหลอกกินเงินกันบานเล ยครับ ดีนะที่ผมเรียนช่างยนต์มาเลยสั่งให้เปลี่ยนและทำให้ผ มตามนี้ด้วย ออกมาแอร์เย็นเจี๊ยบครับทั้งที่แผงแอร์อยู่หน้าหม้อน ้ำ พัดลมดูดสองตัวหลังหม้อน้ำครับ
ขอบอกทุกคนให้ระวังเรื่องนี้ด้วยครับ
ผมได้ตามอ่านกระทู้ในหัวข้ออื่นๆของคุณแล้ว เสียใจด้วยนะครับ เราทำอะไรกับเขาไม่ได้จริงๆเพราะรถอยู่กับเขา มีแต่การเจรจาครับ ถึงจะได้ทางออก ถึงจะไม่ดีที่สุด แต่ก็ยังดีครับ คุณยังดีกว่าเพื่อนๆอีกหลายคนที่ไม่มีความรู้ทางช่าง เลย ผมจบ ปวช ช่างยนต์ ปวส ช่างแอร์ เลยพอจะมีความรู้อยู่บ้าง ช่างเองก็ไม่ค่อยชอบลูกค้าแบบนี้หรอกเพราะหรอกฟันไม่ ได้ ที่เราทำได้ก็คือมาคอยช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆในคลับ เพื่อจะได้ไม่ตกเป็นเหยื่ออู่แย่ๆแบบนี้ครับ
The Following 3 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
kai318 (14-04-2014), Lucky (03-06-2011), sompol (21-06-2011)
เก่า 26-09-2008, 13:28   #35
wichai_p

รูปส่วนตัว wichai_p

คะแนน: 0 wichai_p is on a distinguished road
ผมใช้ BMW E36 1JZGE VVTi + LPG ตอนเปิดแอ รอบเครื่องตกลงมาประมาณ 200 รอบ ( 1000 เป็น 800 )
อาการนี้เป็นตอนเช้า และตอนวิ่งปกติจะลดลงมาน้อยหน่อย ประมาณ 100 รอบ ( 800 เป้น 700 )
-v8ecotoesojvo8iy[
wichai_p is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to wichai_p For This Useful Post:
เก่า 26-09-2008, 13:50   #36
wichai_p

รูปส่วนตัว wichai_p

คะแนน: 0 wichai_p is on a distinguished road
ตอนนี้ลองต่อสายเวคคัมสีนำเงินเข้าที่ท้ายห้องประจุไ อดี แต่อาการเหมือนเดิม
ผมจึงลองต่อสายโดยตรงโดยไม่ผ่านโซลินอยวาว ปรากฎว่าดีขึ้นคือ รอบเครื่องไม่ตกไม่เพิ่มทุกๆความเร็ว งง อย่างนี้ผมควรทำอย่างไรดีครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg LPG_H.jpg (97.1 KB, ดาวน์โหลด 45 ครั้ง)
wichai_p is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to wichai_p For This Useful Post:
เก่า 29-09-2008, 13:20   #37
กฤษฎา ใจหล้า

คะแนน: 0 กฤษฎา ใจหล้า is on a distinguished road
ผมวาง 1j ฝาขาว ในรถตู้โตโย หัวจรวด เกิดปัญหาตัวปรับกำลังพัดลมไม่ทำงาน ความเย็นปกติครับ คอมก็เย็นนะครับ แต่เวลาเราปรับพัดลมไม่แรง ปรับยังไงลมก็ยังเอื่อยๆ เข้าไปถามช่างบอกว่าแอร์เรามันกินไฟฟ้า ต้องให้กินดิน (งง ไม่เข้าใจ)เขาบอกว่าจะต้องเปลี่ยนราคาประมาณ 3,000 บาทครับ ช่วยนะนำด้วยครับจะแก้ปัญหาอย่างไร
กฤษฎา ใจหล้า is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to กฤษฎา ใจหล้า For This Useful Post:
เก่า 01-10-2008, 10:35   #38
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wichai_p อ่านกระทู้
ผมใช้ BMW E36 1JZGE VVTi + LPG ตอนเปิดแอ รอบเครื่องตกลงมาประมาณ 200 รอบ ( 1000 เป็น 800 )
อาการนี้เป็นตอนเช้า และตอนวิ่งปกติจะลดลงมาน้อยหน่อย ประมาณ 100 รอบ ( 800 เป้น 700 )
-v8ecotoesojvo8iy[
โดยปกติแล้วถ้าเครื่องยังไม่ร้อนเวลาเปิดแอร์รอบเครื ่องจะสูงขึ้น แต่ถ้าเครื่องร้อนแล้วรอบเครื่องจะเท่าเดิมหรืออาจจะ สูงขึ้นเล็กน้อยครับ ไม่ควรต่ำลง ถ้าใช้ Lpg ด้วยลองใหเร้านจูนแก็สใหม่ครับ บอกเขาว่าเวลาใช้แก็สแล้วเปิดแอรื รอบมันตก จากประสบการณ์ของผม มักจะมาจากกรองเปลือยเราสกปรกครับ เป่าลมล้างแฟ็บแปรงลง ก็ จะดีขึ้นครับ
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
เก่า 01-10-2008, 10:38   #39
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wichai_p อ่านกระทู้
ตอนนี้ลองต่อสายเวคคัมสีนำเงินเข้าที่ท้ายห้องประจุไ อดี แต่อาการเหมือนเดิม
ผมจึงลองต่อสายโดยตรงโดยไม่ผ่านโซลินอยวาว ปรากฎว่าดีขึ้นคือ รอบเครื่องไม่ตกไม่เพิ่มทุกๆความเร็ว งง อย่างนี้ผมควรทำอย่างไรดีครับ
ขออภัยด้วยครับที่มาตอบช้า ผมไม่เข้าใจเรื่องรอบเครื่องไม่ตกไม่เพิ่มทุกๆความเร ็ว
เก่า 01-10-2008, 10:57   #40
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กฤษฎา ใจหล้า อ่านกระทู้
ผมวาง 1j ฝาขาว ในรถตู้โตโย หัวจรวด เกิดปัญหาตัวปรับกำลังพัดลมไม่ทำงาน ความเย็นปกติครับ คอมก็เย็นนะครับ แต่เวลาเราปรับพัดลมไม่แรง ปรับยังไงลมก็ยังเอื่อยๆ เข้าไปถามช่างบอกว่าแอร์เรามันกินไฟฟ้า ต้องให้กินดิน (งง ไม่เข้าใจ)เขาบอกว่าจะต้องเปลี่ยนราคาประมาณ 3,000 บาทครับ ช่วยนะนำด้วยครับจะแก้ปัญหาอย่างไร

สาเหตุที่สปีดพัดลมไม่เปลี่ยน มีอยู่ 2 อย่างครับ

1 มอเตอร์พัดลมช้อตภายในตัว ทำให้เหลือแค่ สปีดเดียว
2 สวิทชเลือกสปีดเสีย
จากที่ผมวิเคราะห์แล้วสาเหตุน่าจะมาจากข้อ 1 ครับ
คำว่า ต้องให้กินดิน ช่างหมายถึงให้ต่อสายดินเพิ่ม หรือสายกราวน์ครับ แต่ในที่นี้เราหาสายไฟมาลองต่อเองได้ครับ ถ้าต่อแล้ว สปีดไม่เปลี่ยนแสดงว่าช่างมั่วครับ ปกติ ถ้ากินดินไม่พอ ยังงัยสปีดก็เปลี่ยนครับ แต่จะแรงไม่เท่าเดิมครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว