ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-04-2010, 18:52   #261
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ragtop อ่านกระทู้
ขอบคุณคุณ kazuya
ที่ให้ความรู้คับผม

วันนี้ไปหาร้านแอร์ร้านเดิม เขาก็เติมน้ำยาให้เนื่องจากมันรั่วออกไปทางไดเออร์บา งส่วน แต่ก็เติมให้ได้ไม่มากช่างให้เหตุผลว่าแผงคอยร้อนมัน ระบายไม่ดีน่าจะตันก็เลยเติมน้ำยาเพิ่มให้ได้ไม่มาก ดูตาแมวแล้วยังเป็นฟอง ๆ อยู่เลยไม่ต่างกับก่อนเติม(ซื่งจริง ๆ แล้วครั้งก่อนเปลี่ยนคอมเปลี่ยนนูนนี้เสร็จเขาก็เติม น้ำยาดูจากตาแมวก็เป็นฟองเพียบ)

ปัญหาที่จะถามคือ
1. ช่างบอกว่าสาเหตุที่คอมแอร์ไม่ตัดในรอบเดินเบา (แอร์ไม่ค่อยเย็นตอนรถติดด้วยคับ สู้แดดไม่ได้เลย) เป็นเพราะน้ำยาขาด น้ำยาขาดเพราะมันมีจุดซึมตามที่ต่าง ๆ
แล้วที่มันซึมตามข้อต่อนั่น ก็มาจากแผงคอยร้อนมันไม่ดีระบายความร้อนไม่ดี ตันข้างใน (แต่รถวิ่งแอร์เย็นแล้วคอมก็ตัด - ต่อทำงานเป็นปกติคับ มีพัดลมไฟฟ้า2ตัวเป่าหน้าคอยร้อนด้วยคับ) แผงคอยร้อนมีปัญหาจริง ๆ ตามที่ช่างว่าหรือไม่คับ

2. แต่ในใจผมคิดว่าปัญหาเกิดจากช่างขาดความรู้คับ
เขาเปลี่ยนคอมแอร์เบอร์ 17 ให้ จากเดิมเบอร์ 20 แล้วยังสลับมูเล่ย์จากคอมเบอร์ 20 ไปใส่คอมเบอร์ 17 เพื่อที่จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนสานพาน เท่ากับว่าเปลี่ยนคอมลูกเล็กลงกว่าเดิม แล้วยังเปลี่ยนมูเล่ย์คอมเบอร์ 17 ให้มูเลย์ใหญ่กว่าเดิมอีก (มูเล่ย์ที่ติดคอมเบอร์ 17 มาเล็กกว่ามูเล่ยที่ติดคอมเบอร์ 20) ผมได้บอกเรื่องนี้กับช่างแล้วแต่เขาเถียงคอเป็นเอ็นว ่าไม่มีผล คุณคิดว่ามันมีผลให้แอร์ไม่เย็นและไม่ตัดในรอบเดินเบ าไหมคับ

สรุปผมควรแก้ปัญหาเดินเบาแอร์ไม่ตัด และไม่เย็นที่ตรงไหนได้บ้างคับ
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบคับผม
อธิบายคร่าวๆนะครับ
1. ช่างบอกว่าสาเหตุที่คอมแอร์ไม่ตัดในรอบเดินเบา (แอร์ไม่ค่อยเย็นตอนรถติดด้วยคับ สู้แดดไม่ได้เลย) เป็นเพราะน้ำยาขาด น้ำยาขาดเพราะมันมีจุดซึมตามที่ต่าง ๆ (ถูกต้องครับ ถ้าน้ำยาขาด แอร์ย่อมไม่เย็นอยุ่แล้ว คอมถึงไม่ตัด และยิ่งรถติดด้วยแรงดันน้ำยาจะไม่ถึงจุดที่จะทำให้คว ามร้อนในห้องโดยสารถ่ายเทมาที่น้ำยาด้วยทำให้แอร์ไม่ เย็น)
แล้วที่มันซึมตามข้อต่อนั่น ก็มาจากแผงคอยร้อนมันไม่ดีระบายความร้อนไม่ดี ตันข้างใน (บางทีซึมเพราะว่าโอริงต่างๆตามข้อต่อหมดสภาพ พอแผงคอยลืร้อนระบายไม่ออกทำให้แรงดันน้ำยาในระบบสูง ขึ้น จึงซึมออกตามโอริง) (แต่รถวิ่งแอร์เย็นแล้วคอมก็ตัด - ต่อทำงานเป็นปกติคับ มีพัดลมไฟฟ้า2ตัวเป่าหน้าคอยร้อนด้วยคับ) แผงคอยร้อนมีปัญหาจริง ๆ ตามที่ช่างว่าหรือไม่คับ (รถวิ่งแล้วแอร์เย็น ตัด ปกติ แสดงว่าลมที่ระบายความร้อนให้แผงแอร์แรงไม่พอครับ พอรถวิ่งจึงมีลมที่มาปะทะช่วยจึงระบายออกได้ แต่ถ้ารถติด พัดลม มี 2 ตัว แต่ถ้าพัดลมไม่มีแรงก็ไม่มีประโยชน์ครับ)

2. แต่ในใจผมคิดว่าปัญหาเกิดจากช่างขาดความรู้คับ
เขาเปลี่ยนคอมแอร์เบอร์ 17 ให้ จากเดิมเบอร์ 20 แล้วยังสลับมูเล่ย์จากคอมเบอร์ 20 ไปใส่คอมเบอร์ 17 เพื่อที่จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนสานพาน เท่ากับว่าเปลี่ยนคอมลูกเล็กลงกว่าเดิม แล้วยังเปลี่ยนมูเล่ย์คอมเบอร์ 17 ให้มูเลย์ใหญ่กว่าเดิมอีก (มูเล่ย์ที่ติดคอมเบอร์ 17 มาเล็กกว่ามูเล่ยที่ติดคอมเบอร์ 20) ผมได้บอกเรื่องนี้กับช่างแล้วแต่เขาเถียงคอเป็นเอ็นว ่าไม่มีผล คุณคิดว่ามันมีผลให้แอร์ไม่เย็นและไม่ตัดในรอบเดินเบ าไหมคับ

เบอร์ของคอมเพรสเซอร์มีผลครับ

เหมือนกับแอร์บ้าน คอยล์ร้อน ขนาด 12000 BTU กับ คอยล์เย็น ขนาด 12000 BTU ต้องใช้กับ คอมเพรสเซอร์ขนาด 12000 BTU

แผงคอลย์ร้อนของเดิมที่อยู่ในรถ กับคอยล์เย็นที่อยุ่ในรถ ย่อมแมทชืกันอยู่แล้ว แต่คอมที่เอามาเปลี่ยนถ้าเอาคอมที่ใหญ่ขึ้นมาใช้ย่อม ดีกว่าแต่ถ้าใหญ่เกินไปก้ไม่ดีครับ เอาคอมลูกเล็กมาใช้ แต่ให้มันหมุนเร็วขึ้น

สุดท้าย ถ้าระบบสมบูรณ์ แอร์จะตัดก็ต่อเมื่อความเย็นที่ได้ตั้งไว้ครับ ถ้าเดินเบาแล้วแอร์เย็นคอมก็ต้องตัดครับ เดินเบาแอร์ไม่เย็นแต่คอมตัดถือว่าผิดปกติครับ
(บางทีคอมอาจจะตัดเพราะน้ำยาน้อยเกินไปก้ได้ครับ)

ไม่เข้าใจโทรคุยได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kazuya : 03-04-2010 เมื่อ 19:01.
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
A31@udon (28-10-2012), chakkrapad (22-03-2013)
เก่า 06-04-2010, 02:20   #262
crazystudio
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 crazystudio is on a distinguished road
ปรึกษาเรื่องแอร์อย่างด่วนเลยครับ ตอนนี้ร้อนมากเป็นพิเศษ

รถผม volvo 940 1jz ge
อาการตามนี้เลยนะครับ
เช้า เย็น แอร์เย็นพอสมควร แต่ไม่ฉ่ำ
กลางวันนี่ไม่ต้องสืบ ร้อนเลยครับ
จากที่อ่านๆมาก็ลองทำดูบ้างในบางกรณี
ตอนแรกช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่คอยล์ร้อนระบายไม่ทัน
เลยไปติดพัดลมมาเพิ่มแบบ 8 ใบพัดตัวใหญ่
พอๆกับพัดลมไฟฟ้าที่หม้อน้ำของ volvo ครับ
จอดรถติดเครื่องไว้ กว่าจะเริ่มเย็นขึ้นนิดนึงต้องใช้เวลาประมาณ 3 นาที กว่าจะสัมผัสถึงไอเย็นได้นิดนึง
พอราดน้ำที่ คอยล์ร้อน ก็เย็นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ตรงไดเออร์ ผมไม่แน่ใจนักว่า น้ำยาแอร์มันยังมีอยู่มั้ย
มองไม่เห็น หรือว่า มันไม่มีฟองขึ้นมาเลยซักนิดเดียว
(ไม่แน่ใจจริงๆ) แต่ตอนเช้า เย็นมันก็เย็นใช้ได้
ตรงไดเออร์ทั้ง ท่อเหล็กเข้าและออก ร้อนมาก มาก
ตรงสายออกมุ่งหน้าเข้าตัวรถร้อนมาก
แต่อีกสายหนึ่งที่ออกมาจากตัวรถ เย็นมีน้ำเกาะ
คอยล์ร้อน ร้อนได้ใจเอามือแตะแป็ปเดียวร้อนมาก
ผิดกับรถของแฟน เอามือแตะได้แบบอุ่นๆ
ผิดปรกติมั้ยครับ เกิดจากอะไรได้บ้าง
และคอมแอร์ไม่เคยตัดเลย
เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ

เข้าไปให้ช่างดู บอกคอมยังดีอยู่แรงอัดที่ 40 ได้
ผมไม่รู้ว่าจริงหรือไม่
เข้าร้านแอร์ไม่ต่ำกว่า 7 ร้าน บอกแก้อาการไปคนละทิศละทางเลย ผมเลยไม่แน่ใจให้ร้านไหนทำเลย
กลัวไม่จบ และเสียเงินมากโดยแก้ไม่ถูกจุด
กลุ้มมากทีเดียว
ปัญหาเยอะทีเดียว

เป็นไปได้มั้ยครับว่าน่าจะเสียที่อะไร แบบเดาๆ
คอมเสีย
คอยล์ร้อนระบายไม่พอ (พัดลมตัวใหญ่เสียงดังพอดู ลมแรงใช้ได้ ) หรือควรเปลี่ยนคอยล์ร้อน
แล้วใช้แบบไหนดี
ไดเออร์ กับวาล์วกลับบ้านเก่า
หรือควรทำระบบใหม่หมดเลย เปลี่ยนทุกชิ้นครับ

ขอปรึกษาผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ
ขอขอบคุณมากครับ
crazystudio is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-04-2010, 20:46   #263
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ crazystudio อ่านกระทู้
รถผม volvo 940 1jz ge
อาการตามนี้เลยนะครับ
เช้า เย็น แอร์เย็นพอสมควร แต่ไม่ฉ่ำ
กลางวันนี่ไม่ต้องสืบ ร้อนเลยครับ
จากที่อ่านๆมาก็ลองทำดูบ้างในบางกรณี
ตอนแรกช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่คอยล์ร้อนระบายไม่ทัน
เลยไปติดพัดลมมาเพิ่มแบบ 8 ใบพัดตัวใหญ่
พอๆกับพัดลมไฟฟ้าที่หม้อน้ำของ volvo ครับ
จอดรถติดเครื่องไว้ กว่าจะเริ่มเย็นขึ้นนิดนึงต้องใช้เวลาประมาณ 3 นาที กว่าจะสัมผัสถึงไอเย็นได้นิดนึง
พอราดน้ำที่ คอยล์ร้อน ก็เย็นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ตรงไดเออร์ ผมไม่แน่ใจนักว่า น้ำยาแอร์มันยังมีอยู่มั้ย
มองไม่เห็น หรือว่า มันไม่มีฟองขึ้นมาเลยซักนิดเดียว
(ไม่แน่ใจจริงๆ) แต่ตอนเช้า เย็นมันก็เย็นใช้ได้
ตรงไดเออร์ทั้ง ท่อเหล็กเข้าและออก ร้อนมาก มาก
ตรงสายออกมุ่งหน้าเข้าตัวรถร้อนมาก
แต่อีกสายหนึ่งที่ออกมาจากตัวรถ เย็นมีน้ำเกาะ
คอยล์ร้อน ร้อนได้ใจเอามือแตะแป็ปเดียวร้อนมาก
ผิดกับรถของแฟน เอามือแตะได้แบบอุ่นๆ
ผิดปรกติมั้ยครับ เกิดจากอะไรได้บ้าง
และคอมแอร์ไม่เคยตัดเลย
เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ

เข้าไปให้ช่างดู บอกคอมยังดีอยู่แรงอัดที่ 40 ได้
ผมไม่รู้ว่าจริงหรือไม่
เข้าร้านแอร์ไม่ต่ำกว่า 7 ร้าน บอกแก้อาการไปคนละทิศละทางเลย ผมเลยไม่แน่ใจให้ร้านไหนทำเลย
กลัวไม่จบ และเสียเงินมากโดยแก้ไม่ถูกจุด
กลุ้มมากทีเดียว
ปัญหาเยอะทีเดียว

เป็นไปได้มั้ยครับว่าน่าจะเสียที่อะไร แบบเดาๆ
คอมเสีย
คอยล์ร้อนระบายไม่พอ (พัดลมตัวใหญ่เสียงดังพอดู ลมแรงใช้ได้ ) หรือควรเปลี่ยนคอยล์ร้อน
แล้วใช้แบบไหนดี
ไดเออร์ กับวาล์วกลับบ้านเก่า
หรือควรทำระบบใหม่หมดเลย เปลี่ยนทุกชิ้นครับ

ขอปรึกษาผู้รู้ทุกท่านด้วยนะครับ
ขอขอบคุณมากครับ
อาการนี้คอมไม่มีปัยหา ้าคอมมีปัยหา ถึงจะราดน้ำที่คอยล์ร้อนแอร์ก็ไม่เย็น
อาการที่ขะเย็นช่วงเช้า-เย็นมักจะมี 2 สาเหตุ คือ
1.น้ำยาน้อยไป
2.วาล์วฉีดน้ำยาทำงานผิดปกติ

น้ำมันคอมในระบบมีอายุการใช้งานครับ ถ้าน้ำมันเสื่อมสภาพจะทำให้น้ำมันเป็นเมือกข้นมากๆ อาจจะทำให้เกิดการอุดตันในระบบ พอระบบเริ่มอุดตัน ทำให้คอยล์ร้อนมีแรงดันสูงเกิดความร้อนมากขึ้นทำให้ร ะบายความร้อนไม่ออก พอเอาน้ำไปราดความร้อนที่สะสมเลยหมดไปแอร์จึงเย็น และพอระบบเริ่มมีแรงดันสูงมาก Hi-pressure switch ก็จะคอยตัดการทำงานของคอม ทำให้แอร์เย็นช้าครับ

ถ้าจะเช็คว่าน้ำมันเสื่อมสภาพก้ต้องลองคลายเกลียวที่ บริเวณข้อต่อ ถ้าละอองน้ำมันออกมาเยิ้มเป็นฟองข้นก็แสดงว่าระบบภาย ในควรล้างครับ ช่างจะเปลี่ยนวาล์ว+ไดเออร์+ล้างระบบด้วย R11 อายุของน้ำมันคอมนั้นขึ้นกับการสึกหรอของคอม ตัวไดเอร์เองก้ไม่สามารถที่จะกรองอาเศษต่างๆออกด้ 100%

ส่วนเรื่องขนาดคอยล์ร้อน ถ้่า ขนาดเล้กเกินไป แอร์ก็จะไม่เย็นตั้งแต่แรกแล้วครับ

อาการที่ระบบตันท่อแป้บเล้กจะร้อนมากๆ พอเอาน้ำไปราดที่คอยล์ร้อน ท่อจะเย็นลง แอร์ก็จะเย็น

ถ้าจะถามหาร้อนก็ลองถามในหน้า Talk ให้เพื่อนสมาชิกแนะนำดูครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
crazystudio (07-04-2010)
เก่า 08-04-2010, 23:42   #264
crazystudio

คะแนน: 0 crazystudio is on a distinguished road
รายงานผลเรื่องแอร์ครับ

จากที่ได้คำแนะนำไปแล้วก็เลยไปที่ร้านแอร์แถวบ้านครั บ เปลี่ยนวาล์ว ไดเออร์ ล้างตู้แอร์คอยเย็นด้านใน
เย็นขึ้นครับ แต่ก็ไม่ได้มากขึ้นเท่าไหร่นัก
แต่ก็โอเคขึ้น แอร์เริ่มตัดแล้วในตอนกลางคืน
ตอนกลางวันกว่าจะตัดก็นานอยู่

แต่กลางวันจะเย็นขึ้นมากถ้าขับรถแล้วรอบเกิน 2000 รอบขึ้นไป ซักพักเย็นขึ้นมากเลย
และลองเหยียบคันเร่งค้างไว้ เกิน 2000 รอบแบบอยู่กับที่จะลองว่าปัญหามันมาจากคอยร้อน หรือคอมกันแน่

ปรากฏว่าเย็นขึ้นเหมือนๆกัน เลยคาดการณ์ว่าน่าจะมาจากคอมเริ่มหลวมเป็นแน่แท้แล้ว
เลยมีคำถามมาถามอีกแล้วครับว่า
คอมแอร์ 1jz ge ฝาขาว สามารถใช้คอมแอร์เบอร์ 20
ได้หรือไม่ครับ เพราะ volvo 940 ห้องค่อนข้างใหญ่
เลยว่าจะเผื่อให้คอมใหญ่ขึ้นอีกนิด

หรือดัดแปลงเอาคอมตัวอื่นๆใส่ได้หรือไม่ครับ
อยากแอร์เย็นกับเขาบ้างครับ

อีกเรื่องครับ คอมแอร์เบอร์ 17 กับ 20
มันดูยังไงครับว่าตัวไหนเป็นตัวไหน มีอะไรสังเกต
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ
crazystudio is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-04-2010, 14:22   #265
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ crazystudio อ่านกระทู้
จากที่ได้คำแนะนำไปแล้วก็เลยไปที่ร้านแอร์แถวบ้านครั บ เปลี่ยนวาล์ว ไดเออร์ ล้างตู้แอร์คอยเย็นด้านใน
เย็นขึ้นครับ แต่ก็ไม่ได้มากขึ้นเท่าไหร่นัก
แต่ก็โอเคขึ้น แอร์เริ่มตัดแล้วในตอนกลางคืน
ตอนกลางวันกว่าจะตัดก็นานอยู่

แต่กลางวันจะเย็นขึ้นมากถ้าขับรถแล้วรอบเกิน 2000 รอบขึ้นไป ซักพักเย็นขึ้นมากเลย
และลองเหยียบคันเร่งค้างไว้ เกิน 2000 รอบแบบอยู่กับที่จะลองว่าปัญหามันมาจากคอยร้อน หรือคอมกันแน่

ปรากฏว่าเย็นขึ้นเหมือนๆกัน เลยคาดการณ์ว่าน่าจะมาจากคอมเริ่มหลวมเป็นแน่แท้แล้ว
เลยมีคำถามมาถามอีกแล้วครับว่า
คอมแอร์ 1jz ge ฝาขาว สามารถใช้คอมแอร์เบอร์ 20
ได้หรือไม่ครับ เพราะ volvo 940 ห้องค่อนข้างใหญ่
เลยว่าจะเผื่อให้คอมใหญ่ขึ้นอีกนิด

หรือดัดแปลงเอาคอมตัวอื่นๆใส่ได้หรือไม่ครับ
อยากแอร์เย็นกับเขาบ้างครับ

อีกเรื่องครับ คอมแอร์เบอร์ 17 กับ 20
มันดูยังไงครับว่าตัวไหนเป็นตัวไหน มีอะไรสังเกต
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ
เรื่องจุดสังเกตไม่ทราบจริงๆรับ

แต่แอร์จะเย็นก็ทุกอย่างต้องสัมพันธ์ครับ แผงแอร์+คอยล์ร้อน+คอม ถ้าทั้ง 3 อย่างไม่แมทช์กัน แอร์ก็ไม่เย็นครับ
แผงแอร์เดิม+ตู้แอร์เดิม +คอม 1J ลองเปลี่ยนคอมให้ใหญ่ขึ้นก็อาจจะช่วยได้ครับ
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
crazystudio (09-04-2010)
เก่า 13-04-2010, 17:04   #266
aeiki อุดรธานี

คะแนน: 0 aeiki อุดรธานี is on a distinguished road
เปิดแอร์ แล้วยัด ความร้อนขึ้นคับ

ผมใช้ 2 เจโบ เวลายัดแล้วเปิดแอร์ความร้อนขึ้นคับ แต่ปิดแอร์ แล้วยัดไม่ขึ้น ดันฝากระโปรงแล้วนะคับ
aeiki อุดรธานี is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to aeiki อุดรธานี For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 14-04-2010, 11:57   #267
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aeiki อุดรธานี อ่านกระทู้
ผมใช้ 2 เจโบ เวลายัดแล้วเปิดแอร์ความร้อนขึ้นคับ แต่ปิดแอร์ แล้วยัดไม่ขึ้น ดันฝากระโปรงแล้วนะคับ
อาการนี้ดป็นที่ระบบระบายความร้อนของเครื่องยนต์ครับ ไม่ใช่ระบบแอร์ เพียงแต่ว่า พอเปิดแอร์แล้วความร้อนของแผงแอร์ไปทำให้น้ำในหม้อน้ ำได้รับความร้อนเพิ่มขึ้นด้วย โดยทั่วไปแล้ว ถึงจะเปิดแอร์ หม้อน้ำก็ต้องระบายความร้อนได้เพียงพอ ลองตรวจเช็คพัดลมที่อยู่หน้าเครื่องทุกตัวครัว ว่า กำลังลมลดลงรึปล่าว ถ้าแรงลมไม่พอก็จะทำให้เวลาเปิดแอร์แล้วความร้อนขึ้น ครับ
เก่า 16-04-2010, 23:27   #268
aeiki อุดรธานี

คะแนน: 0 aeiki อุดรธานี is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
อาการนี้ดป็นที่ระบบระบายความร้อนของเครื่องยนต์ครับ ไม่ใช่ระบบแอร์ เพียงแต่ว่า พอเปิดแอร์แล้วความร้อนของแผงแอร์ไปทำให้น้ำในหม้อน้ ำได้รับความร้อนเพิ่มขึ้นด้วย โดยทั่วไปแล้ว ถึงจะเปิดแอร์ หม้อน้ำก็ต้องระบายความร้อนได้เพียงพอ ลองตรวจเช็คพัดลมที่อยู่หน้าเครื่องทุกตัวครัว ว่า กำลังลมลดลงรึปล่าว ถ้าแรงลมไม่พอก็จะทำให้เวลาเปิดแอร์แล้วความร้อนขึ้น ครับ
พัดลม 1 ตัวคับหน้าแผงแอร์ แต่กำลังจะติดอีกตัวคับ ขอบคุนมากคับผม
aeiki อุดรธานี is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-04-2010, 08:49   #269
pomza555
Junior Member

Car Brand: SPORTRIDER
Engine Type: POM
คะแนน: 0 pomza555 is on a distinguished road
ช่วยด้วยครับsport rider วาง2j แอร์ไม่เย็น

รถเพิ่งวางเสร็จมาทุกอย่างok แต่แอร์ไม่เย็น ปัญหาที่ไม่เย็นคือเวลารถจอด(สตาร์ที้งไว้) แต่เวลาวิ่งเย็นปรกดี ช่างติดพัดลงไว้ด้านใน2ตัว ด้านหน้า1ตัว พัดลมเป็นแบบใหนก็ไม่รู้ครับ อยากถามพวกพี่ๆครับว่าสาเหตุหลักๆมาจากอะไร แล้วมีวิธีแก้อย่างไร พอมีร้านแนะนำมั้ย ผมอยู่แถวพระราม3
pomza555 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-04-2010, 10:28   #270
minitank
Member

รูปส่วนตัว minitank

Car Brand: Volvo
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 minitank is on a distinguished road
รบกวนหน่อยครับ 940 + 1JZ-GTE

แอร์ไม่ค่อยจะเย็น ไม่ฉ่ำ แต่ถ้าไม่เจอแดดหนักๆพอได้อยู่ครับ กลางคืนนี่หนาวเลย แต่ถ้าวิ่งกลางวันๆบ่ายๆ เหงื่อออกเหมือนกันครับ

เหมือนมันตัดเร็ว แต่มาพักหลังหนักขึ้น เวลารถจอดอยู่นิ่ง ลมร้อนไม่มีความเย็นเลย แต่พอรถวิ่งก็ดีขึ้นครับ พึ่งเติมน้ำยาไปก็เหมือนเดิมครับ

อ่านข้อมูลในนี้ไป จะไปลองล้างรังผึ้งแอร์ ฉีดลำบากมาก ด้านหลังมันชิดหม้อน้ำเลยครับ
minitank is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to minitank For This Useful Post:
kazuya (27-04-2010)
เก่า 27-04-2010, 22:22   #271
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ minitank อ่านกระทู้
รบกวนหน่อยครับ 940 + 1JZ-GTE

แอร์ไม่ค่อยจะเย็น ไม่ฉ่ำ แต่ถ้าไม่เจอแดดหนักๆพอได้อยู่ครับ กลางคืนนี่หนาวเลย แต่ถ้าวิ่งกลางวันๆบ่ายๆ เหงื่อออกเหมือนกันครับ

เหมือนมันตัดเร็ว แต่มาพักหลังหนักขึ้น เวลารถจอดอยู่นิ่ง ลมร้อนไม่มีความเย็นเลย แต่พอรถวิ่งก็ดีขึ้นครับ พึ่งเติมน้ำยาไปก็เหมือนเดิมครับ

อ่านข้อมูลในนี้ไป จะไปลองล้างรังผึ้งแอร์ ฉีดลำบากมาก ด้านหลังมันชิดหม้อน้ำเลยครับ
ลองเช็คน้ำยาดูครับ อาการนี้เหมือนกับน้ำยาน้อยไปครับ อาจมีรั่วซึม ถึงเติมไปก้เหมือนเดิมครับ
minitank (27-04-2010)
เก่า 27-04-2010, 22:28   #272
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pomza555 อ่านกระทู้
รถเพิ่งวางเสร็จมาทุกอย่างok แต่แอร์ไม่เย็น ปัญหาที่ไม่เย็นคือเวลารถจอด(สตาร์ที้งไว้) แต่เวลาวิ่งเย็นปรกดี ช่างติดพัดลงไว้ด้านใน2ตัว ด้านหน้า1ตัว พัดลมเป็นแบบใหนก็ไม่รู้ครับ อยากถามพวกพี่ๆครับว่าสาเหตุหลักๆมาจากอะไร แล้วมีวิธีแก้อย่างไร พอมีร้านแนะนำมั้ย ผมอยู่แถวพระราม3
พัดลม 3 ตัว การระบายของแผงแอร์น่าจะเพียงพอแล้ว
แต่ที่แอร์ยังไม่เย็น ต้องเอาเกจย์วัดน้ำยาวัดแรงดันน้ำยาดูครับว่า น้ำยามีรึปล่าว หรือไม่ก็คอมฯอาจจะไม่มีแรงอัดครับ เวลารถจอดแอร์ถึงไม่เย็น
pomza555 (28-04-2010)
เก่า 29-04-2010, 20:39   #273
pomza555
Junior Member

Car Brand: SPORTRIDER
Engine Type: POM
คะแนน: 0 pomza555 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
พัดลม 3 ตัว การระบายของแผงแอร์น่าจะเพียงพอแล้ว
แต่ที่แอร์ยังไม่เย็น ต้องเอาเกจย์วัดน้ำยาวัดแรงดันน้ำยาดูครับว่า น้ำยามีรึปล่าว หรือไม่ก็คอมฯอาจจะไม่มีแรงอัดครับ เวลารถจอดแอร์ถึงไม่เย็น
ไปร้านเช็คน้ำยามาแล้วครับ ช่างบอกว่าปรกติดี แต่แจ้งว่าปัญหาเกิมมาจากการระบายความร้อนของพัดลมคร ับ พอจะแนะนำได้หรือเปล่าครับว่าควรจะเปลื่ยนพัดลมเป็นแ บบใหน หรือมีร้านแอร์ที่พอแนะนำได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
pomza555 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-04-2010, 21:36   #274
art_nalam
Member

รูปส่วนตัว art_nalam

คะแนน: 0 art_nalam is on a distinguished road
Smile

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boss-service อ่านกระทู้
[b]พอจะมีความรู้เรื่องแอร์รถอยู่บ้างครับให้คำปรึกษาได ้ตลอดครับแต่ไม่ได้รับซ่อมนะครับ(จบช่างแอร์)
ไม่คิดตังฟรีครับอยากให้เพื่อนๆเย็นเจี๊ยบกันถ้วนหน้ าครับ เบอร์ติดต่อ 086-3266226 บอสครับ
ดีคับ อาร์ตคับ แอร์มันเปนฮีตเตอร์แล้วละคับ เมื่อวานไปถามร้านแถวๆบ้านมานะคับ สรุปว่าคอมพังหลังจากไปทำที่ตจว.มาเค้าแนะนำให้เปลี่ ยนทั้งระบบเลยนะคับยกเว้นคลอย์เย็น รถหน้าแหลมคับวางเจโบ
(134aจบที่10000r12จบ7000) ขอคำแนะนำและร้านด้วยนะคับ ผมอยู่สะพานใหม่ บางเขนนะคับ
art_nalam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to art_nalam For This Useful Post:
เก่า 03-05-2010, 08:48   #275
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ art_nalam อ่านกระทู้
ดีคับ อาร์ตคับ แอร์มันเปนฮีตเตอร์แล้วละคับ เมื่อวานไปถามร้านแถวๆบ้านมานะคับ สรุปว่าคอมพังหลังจากไปทำที่ตจว.มาเค้าแนะนำให้เปลี่ ยนทั้งระบบเลยนะคับยกเว้นคลอย์เย็น รถหน้าแหลมคับวางเจโบ
(134aจบที่10000r12จบ7000) ขอคำแนะนำและร้านด้วยนะคับ ผมอยู่สะพานใหม่ บางเขนนะคับ
ถ้าอยู่สะพานใหม่ไปร้าน เฟืองทองเลยครับ ร้านนี้ขึ้นชื่อ หาใน google ก็เจอครับ
เก่า 03-05-2010, 08:55   #276
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pomza555 อ่านกระทู้
ไปร้านเช็คน้ำยามาแล้วครับ ช่างบอกว่าปรกติดี แต่แจ้งว่าปัญหาเกิมมาจากการระบายความร้อนของพัดลมคร ับ พอจะแนะนำได้หรือเปล่าครับว่าควรจะเปลื่ยนพัดลมเป็นแ บบใหน หรือมีร้านแอร์ที่พอแนะนำได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
ลองดูโกร่งหรือกระบังลมครับว่า พัดลมดูดมีรึปล่าว ถ้าไม่มีก้ไปร้านหม้อน้ำตีใส่ครับ
pomza555 (03-05-2010)
เก่า 03-05-2010, 23:22   #277
peun
Member

รูปส่วนตัว peun

Car Brand: volvo940
Engine Type: 1jgte
คะแนน: 0 peun is on a distinguished road
รถผม volvo 940 1jgte
ปัญหาคือ เป็นตั้งเเต่ซื้อมาคับ
ตัวac เจ้าของเก่าต่อออกมาเป็นสวิท เเบบกด ถ้าไม่กด คอมไม่ทามงาน เเต่ทำงานเเล้วไม่มีตัด ถ้าจะตัดก้อต้องปิดพัดลมให้ดับ ผมอยากให้ใช้เเบบแผงคอนโทรลของรถจะทำงัยดีครับมีร้าน เเนะนำไหมครับ อีกอาการ พัดลมเเอร์มี5 ระดับ เเต่เปิดได้เเค่ระดับ2 ถ้าเปิด3-5 จามีเเต่ลมคอมไม่ทำงาน ครับ
peun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-05-2010, 17:33   #278
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peun อ่านกระทู้
รถผม volvo 940 1jgte
ปัญหาคือ เป็นตั้งเเต่ซื้อมาคับ
ตัวac เจ้าของเก่าต่อออกมาเป็นสวิท เเบบกด ถ้าไม่กด คอมไม่ทามงาน เเต่ทำงานเเล้วไม่มีตัด ถ้าจะตัดก้อต้องปิดพัดลมให้ดับ ผมอยากให้ใช้เเบบแผงคอนโทรลของรถจะทำงัยดีครับมีร้าน เเนะนำไหมครับ อีกอาการ พัดลมเเอร์มี5 ระดับ เเต่เปิดได้เเค่ระดับ2 ถ้าเปิด3-5 จามีเเต่ลมคอมไม่ทำงาน ครับ
ร้านแอร์ทุกร้านทำได้ครับ แต่ค่อนข้างจะใช้เวลา ร้านที่ผมใช้ประจำจะอยู่แถว สน.ตลิ่งชันครับ ลองถามเพื่อนสมาชิกในนี้ดูว่าเราอยู่ที่ไหน ก็ ไปที่นั่นครับ

ร้านที่ผมทำก็ค่อนข้างถนัดรถยุโรปเหมือนกันครับ
เก่า 06-05-2010, 15:48   #279
peun
Member

รูปส่วนตัว peun

Car Brand: volvo940
Engine Type: 1jgte
คะแนน: 0 peun is on a distinguished road
อ้างถึง:
ร้านแอร์ทุกร้านทำได้ครับ แต่ค่อนข้างจะใช้เวลา ร้านที่ผมใช้ประจำจะอยู่แถว สน.ตลิ่งชันครับ ลองถามเพื่อนสมาชิกในนี้ดูว่าเราอยู่ที่ไหน ก็ ไปที่นั่นครับ

ร้านที่ผมทำก็ค่อนข้างถนัดรถยุโรปเหมือนกันครับ
พอจะบอกชื่อร้านได้ไหม ครับ หรือเบอร์โทรก้อได้ครับ ผมไปได้ครับ ตลิ่งชันไม่ไกล ครับ ผมอยู่เเถวสะพานใหม่
peun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-05-2010, 19:04   #280
art_nalam
Member

รูปส่วนตัว art_nalam

คะแนน: 0 art_nalam is on a distinguished road
Smile

อ้างถึง:
ถ้าอยู่สะพานใหม่ไปร้าน เฟืองทองเลยครับ ร้านนี้ขึ้นชื่อ หาใน google ก็เจอครับ
ขอบคุนคับ เฟืองทองงานเต็มเลยละคับ รอเปนอาทิตเลย สุดท้ายได้ในซอยบ้านนะคับ
art_nalam is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to art_nalam For This Useful Post:
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว