ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-07-2008, 14:15   #1
Ishimaru
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 Ishimaru is on a distinguished road
วิศวกรไม่ยอมเซ็นให้ เพราะถังแก๊สอยู่ีใต้กระบะ

รถกระบะเอาถังแก๊ซไว้ใต้กระบะฝั่งซ้าย วิศวกรไม่ยอมเซ็นให้อะครับ

เค้าบอกว่ารถกระบะ ห้ามเอาถังแก็ซไว้ใต้กระบะให้เอามาไว้ข้างบนได้อย่าง เดียว

จริงหรือป่าวครับ - -ผมโทรไปถามร้านอื่นบอกว่าได้ แต่คนนี้บอกไม่ได้ให้ย้ายถังอย่างเดียว
Ishimaru is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-07-2008, 14:52   #2
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
อันนี้ไม่ทราบอะครับ .. .รอท่านอื่นที่ไปจดมาแล้วมาแจ้งดีกว่า ...

ของผมเอาไว้บนกระบะอะ ..แต่ยังไม่ได้ไปแจ้งเลย ....
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-07-2008, 15:22   #3
sunun
Junior Member

คะแนน: 0 sunun is on a distinguished road
ผมว่าเอาไว้บนกระบะนั่นละถูกต้องแล้วครับ หลังจากตรวจสภาพเซ้นรับรองลงเล่มเรียบร้อยเราก็มาจัด แจงเอามาไว่ที่ใต้กระบะก็ได้ แต่เมื่อมีอุบัตอเหตุเขาจะไม่รับประกันแค่นั้นเอง
sunun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-07-2008, 17:32   #4
jass

รูปส่วนตัว jass

คะแนน: 0 jass is on a distinguished road
Post ถังใต้กระบะ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ishimaru อ่านกระทู้
รถกระบะเอาถังแก๊ซไว้ใต้กระบะฝั่งซ้าย วิศวกรไม่ยอมเซ็นให้อะครับ

เค้าบอกว่ารถกระบะ ห้ามเอาถังแก็ซไว้ใต้กระบะให้เอามาไว้ข้างบนได้อย่าง เดียว

จริงหรือป่าวครับ - -ผมโทรไปถามร้านอื่นบอกว่าได้ แต่คนนี้บอกไม่ได้ให้ย้ายถังอย่างเดียว
ยืนยันนะครับว่าได้ นอกจากทางร้านไม่มีวิศวกร คือ ซื้อเขามาแล้วไม่รู้จริงไม่กล้าทำเพราะกลัววิศวกรที่ ขายใบมาจะเดือดร้อน สรุปง่ายๆ ก็คือ ได้ ตรวจขนส่งกรุงเทพ จตุจักรผ่านแน่นอน ถ้าทำตามระเบียบกรมการขนส่งทางบกข้อแปด ว่างๆก็ไปขอใบตรวจสภาพรถติดแก๊สจากเจ้าพนักงานผู้ตรว จมาดูได้ ผมเคยไปถามมาแล้ว คือต้องมีเหล็กปิดกันกระแทกมิดชิด ห่างจากพื้น ห่างจากตัวถัง ตามกำหนด ตามข้อแปด ระบุไว้ชัดเจนครับ นอกจากผู้ไม่รู้จริง ผู้ไม่เคยไปตรวจลงเล่มแล้วเอามาพูดกัน ผมถามมาแล้วเจ้าหน้าที่ที่ตรวจให้ใบมาให้ดูด้วย บอกว่าถ้าทำตามข้อแปดตามข้อกำหนดก็ไม่มีปัญหา เขาทำกันมาหลายร้อยคันแล้ว ผ่านหมด ไม่เชื่อถาม Moonlight หรือ อาจารย์ Mr.Bjz ก็ได้
jass is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-07-2008, 20:06   #5
garn_kc
Member

รูปส่วนตัว garn_kc

คะแนน: 17 garn_kc is on a distinguished road
เคยอ่านหนังสือเจอ ได้ นะครับ แต่มีกฏระเบียบหลายอย่างเช่น :

1. วาวส์ที่ใช้ต้องเป็นแบบ มือหมุนเท่านั้น (มัลติวาวส์ วางใต้รถบ่ได้เด้อ)
2. ต้องมีแผ่นเหล็กปิด กันอุจาด
3. ต้องห่างจากท่อไอเสีย, ห่างจากพื้น & ห่างจากท้ายรถ (เท่าไร.. จำตัวเลขไม่ได้แล้วครับ)
garn_kc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-07-2008, 21:02   #6
Ishimaru
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 Ishimaru is on a distinguished road
ไปให้ที่ขนส่งดูแล้วครับเค้าบอกว่าติดได้

ไอ้ร้านนั้นมันมั่วครับ - - มันไม่เคยติดใต้ท้องเคยติดแต่ในกระบะเลยบอกว่าไม่ได้ ลูกเดียว

เสียเวลามาก ย้ายร้านเลยครับ
Ishimaru is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-07-2008, 11:13   #7
jass

รูปส่วนตัว jass

คะแนน: 0 jass is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ishimaru อ่านกระทู้
ไปให้ที่ขนส่งดูแล้วครับเค้าบอกว่าติดได้

ไอ้ร้านนั้นมันมั่วครับ - - มันไม่เคยติดใต้ท้องเคยติดแต่ในกระบะเลยบอกว่าไม่ได้ ลูกเดียว

เสียเวลามาก ย้ายร้านเลยครับ
jass is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-07-2008, 20:49   #8
wee18
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wee18

Car Brand: MAZDA Fighter
Engine Type: 1J GE 2500 CC.
คะแนน: 16 wee18 is on a distinguished road
Wink

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jass อ่านกระทู้
ได้ครับของผมตรวจผ่านลงเล่มเรียบร้อยครับ
wee18 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ