ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 20-08-2012, 18:07   #2021
Khanty
Member

Car Brand: Sport rider Prerunner
Engine Type: 2Jz-vvti Auto
คะแนน: 16 Khanty is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 101man อ่านกระทู้
สวัสดีครับ น้องใหม่รายงานตัวครับ ใช้สปอร์ไรเดอร์ครับ กินเจ เครื่อง 1 j ไม่โบฝาดำ เครื่องนี้เป็นเครื่องที่สองกำลังวางแทนคัวเดิมที่เด ี้ยงสนิทเนื่องจากความร้อนฝาโก่งชาร์ปละลาย ยังรัก 1 เจฝาดำไม่โบจึงลงตัวเดิม แต่พยายามจะแก้ปัญหาความร้อน เดิมใช้หม้อนำ้เดิมติดลมไฟฟ้าหน้าเครื่องเป่าสองตัว แผงแอร์ย้ายไปใต้ท้องหลังเฟืองท้าย พัดลมเป่าดูดอย่างละตัว แอร์ไม่เย็นดั่งใจ ติดแก็สครับแบบดูด ระบบแก็สปกติ

เดือดร้อนหนัก พี่พี่ท่านใดแก้ปัญหานี้ได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
คงต้องหาทางเปลี่ยนเป็นพัดลมดูดหลังหม้อน้ำซัก2ตัว ก็อยู่แล้วครับ หลายท่านก็ใช้แบบนี้ อย่างของผมก็อยู่หลังหม้อน้ำ แผงแอร์อยู่ที่เดิมพัดลมเป่่าแผงแอร์ตัวเดียว ยังไม่เคยมีปัญหาความร้อน(เฉพาะทางดำนะครับยังไม่เคย ขึ้นดอย) ไม่ลอง2jฝาดำล่ะครับ เรี่ยวแรงตอนออกตัวดีกว่ากันเยอะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khanty : 20-08-2012 เมื่อ 18:09.
Khanty is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-09-2012, 13:22   #2022
ksvisawa
Member

รูปส่วนตัว ksvisawa

Car Brand: Toyota sport rider
Engine Type: 2jz-gte
คะแนน: 16 ksvisawa is on a distinguished road
รายงานความคืบหน้าที่ไม่ค่อยคืบสักเท่าไหร่ 5555 เพราะทำแต่เสาร์อาทิตย์คับ มีเรื่องให้แก้เยอะแยะมากมายจิงจิ๊ง แล้วจะเอามาให้ชมเรื่อยๆคับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg IMG-20120916-00037.jpg (171.1 KB, ดาวน์โหลด 16 ครั้ง)
ksvisawa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ksvisawa For This Useful Post:
Pong79 (17-09-2012)
เก่า 06-10-2012, 19:38   #2023
band111
Junior Member

Car Brand: toyota
Engine Type: 1jz turbo vvti
คะแนน: 0 band111 is on a distinguished road
อัตตราทดเฟืองท้ายของsurfอยู่ที่เท่าไหร่คับเอามาใส่ 1j no vvti ดีไหม้
band111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-10-2012, 15:41   #2024
ksvisawa
Member

คะแนน: 16 ksvisawa is on a distinguished road
5l ของผม 9/41 ชนขับสี่ทางเรียบพอไหวครับ ยาง 30 นิ้ว แต่ถ้าขึ้นเขาขึ้นดอย ผมว่าน่าจะต้อง 2vvti นะแจ่มเลย
ksvisawa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-10-2012, 09:02   #2025
band111

คะแนน: 0 band111 is on a distinguished road
พิมผิดคับ 1j bo vvti sport rider แล้วเพลาท้ายเป็นของ surf ทั้งแทงเลยคับ
band111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-10-2012, 10:38   #2026
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
ผมไม่ได้อัพเดทเสียนาน เพราะเครื่องใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา ก่อนหน้านั้นเมื่อปลายปีที่แล้วหลังน้ำท่วม

ได้เอารถไปให้น้าเคคลองสามโอเวอร์ฮอลใหม่เปลี่ยนแหวน ลูกสูบเปลี่ยนชาร์ป ฝาสูบทำการขัดลื่นบดวาว์ลใหม่(อันนี้ทำเอง) หลังโอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์ตอบสนองดีมากขับสนุก

ใช้งานไปสามหมื่นกว่ากิโล จนเมื่อวันที่ 27 ก.ย 55 มีธุระต้องเดินทางไปประจวบ โดยเริ่มออกเดินทางจากสุพรรณฯ

จนมาถึงนครปฐมจอดเข้าปั๊มเติมแก๊ส รถมีอาการสั่นเหมือนเดินไม่ครบสูบเวลาเดินเบาแต่ไม่ถ ึงกับดับ

ซึ่งตอนแรกผมก็สงสัยว่าอาจจะเป็นที่หัวเทียนซึ่งผมใช ้ Denso Iridium IK24(เบอร์8) ซึ่งใช้งานตั้งแต่ปีที่แล้วตั้งแต่ยังไม่โอเวอร์ฮอลเ ครื่องอายุการใช้งานก็ประมาณเกือบห้าหมื่นกิโล

หลังจากนั้นเดินทางไปประจวบตามกำหนดการปกติ รถมีอาการตื้อเล็กน้อยแต่ก็วิ่งได้ไม่มีปัญหา

จนกลับมาถึงบ้านจัดการเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ เช็คโค๊ด ไล่เช็คคอล์ย ปลั๊กคอลย์ ตัวช่วยจุดระเบิด เปิดกล่อง ECU ดู รวมถึงเปิดฝาครอบวาว์ลเช็คระยะห่าง ทุกอย่างก็เป็นปกติหมด

แต่อาการเดินไม่ครบสูบยังเป็นเหมือนเดิม สุดท้ายไปซื้อชุดวัดกำลังอัดมาลองเทสดูปรากฎว่าสูบสอ งไม่มีกำลังอัด

โทรปรึกษาน้าเคดูน้าเคก็สันนิษฐานว่าอาจจะเป็นที่วาว ์ลแตกเพราะเครื่องเจออาการนี้มาหลายตัวแล้ว

ตอนแรกก็กะว่าจะส่งไปให้น้าเคทำให้เหมือนเดิมแต่ติดท ี่อู่น้าแกรถเยอะยังไม่รู้ว่าจะได้คิวเข้าทำวันไหน เลยตัดสินใจลงมือทำเอง

เมื่อรื้อออกมาพบว่าวาว์ลไอเสียสูบสองแตกไปหนึ่งตัว

เลยจัดการส่งโรงกลึง(เงากลการบางบัวทอง)ให้เปลียนวาว ์ลใหม่เฉพาะด้านไอเสีย ค่าใช้จ่ายในการทำดังนี้
เปลี่ยนวาว์ลไอเสียทั้งหมด 12 ตัว = 2,400 บาท
ยางตีนวาว์ล 12 ตัว = 600 บาท
ค่าล้างประกอบฝาสูบ = 500 บาท
ถ้าจะตั้งวาว์ลด้วยเขาคิดเพิ่ม 1,000 เลยพอแค่นี้

ตอนแรกก็กะจะทำบ่าวาว์ลด้วยเลยเพราะผมใช้รถวิ่งระยะท างไกลประจำแต่เห็นทางร้านแจ้งว่าบ่าวาว์ลเจค่อนข้างแ ข็งมากอยู่แล้วเปลียนเฉพาะวาว์ลก็พอ

เครื่องเจส่งฝามาทำเพราะวาว์ลแตกแบบนี้ก็มีอยู่หลายร ายเหมือนกัน

ผมส่งฝาไปให้ทำวันเสาร์ก่อนเที่ยง ได้รับฝาวันจันทร์ (ถ้าไม่ติดว่าวันอาทิตย์ร้านหยุด ส่งฝาวันนี้วันรุ่งขึ้นก็ไปรับได้

ช่วงที่ส่งฝาไปทำก็ทำการขูดเศษปะเก็น ขัดหัวลูกสูบ และล้างทำความสะอาดท่อร่วมไอดีทั้งหมด

เมื่อได้รับฝามาก็ลองเทสวาว์ลดูว่ารั่วหรือเปล่า ก็ไม่พบว่าวาว์ลรั่วแสดงว่าโรงกลึงก็ทำฝามาได้เรียบร ้อยดี เมื่อได้รับประเก็นฝามาก็จัดการประกอบ จนเสร็จเรียบร้อย

ตอนนี้เครื่องเดินเป็นปกติ นิ่งมาก แต่ต้องดูกันยาว ๆ ว่าวาว์ลที่เปลี่ยนมาจะทนได้ดีแค่ไหนครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to wk7000 For This Useful Post:
Khanty (11-10-2012), Pong79 (14-10-2012), rider boy (16-10-2012), sompol (04-11-2012)
เก่า 11-10-2012, 15:00   #2027
ksvisawa
Member

เงียบหายไปนานเลยนะคุณวุฒิ แวะมาบ่อยๆนะคับมีเรื่องปรึกษาเยอะเลย
The Following User Says Thank You to ksvisawa For This Useful Post:
wk7000 (11-10-2012)
เก่า 11-10-2012, 17:28   #2028
Khanty
Member

Car Brand: Sport rider Prerunner
Engine Type: 2Jz-vvti Auto
คะแนน: 16 Khanty is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ผมไม่ได้อัพเดทเสียนาน เพราะเครื่องใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา ก่อนหน้านั้นเมื่อปลายปีที่แล้วหลังน้ำท่วม

ได้เอารถไปให้น้าเคคลองสามโอเวอร์ฮอลใหม่เปลี่ยนแหวน ลูกสูบเปลี่ยนชาร์ป ฝาสูบทำการขัดลื่นบดวาว์ลใหม่(อันนี้ทำเอง) หลังโอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์ตอบสนองดีมากขับสนุก

ใช้งานไปสามหมื่นกว่ากิโล จนเมื่อวันที่ 27 ก.ย 55 มีธุระต้องเดินทางไปประจวบ โดยเริ่มออกเดินทางจากสุพรรณฯ

จนมาถึงนครปฐมจอดเข้าปั๊มเติมแก๊ส รถมีอาการสั่นเหมือนเดินไม่ครบสูบเวลาเดินเบาแต่ไม่ถ ึงกับดับ

ซึ่งตอนแรกผมก็สงสัยว่าอาจจะเป็นที่หัวเทียนซึ่งผมใช ้ Denso Iridium IK24(เบอร์8) ซึ่งใช้งานตั้งแต่ปีที่แล้วตั้งแต่ยังไม่โอเวอร์ฮอลเ ครื่องอายุการใช้งานก็ประมาณเกือบห้าหมื่นกิโล

หลังจากนั้นเดินทางไปประจวบตามกำหนดการปกติ รถมีอาการตื้อเล็กน้อยแต่ก็วิ่งได้ไม่มีปัญหา

จนกลับมาถึงบ้านจัดการเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ เช็คโค๊ด ไล่เช็คคอล์ย ปลั๊กคอลย์ ตัวช่วยจุดระเบิด เปิดกล่อง ECU ดู รวมถึงเปิดฝาครอบวาว์ลเช็คระยะห่าง ทุกอย่างก็เป็นปกติหมด

แต่อาการเดินไม่ครบสูบยังเป็นเหมือนเดิม สุดท้ายไปซื้อชุดวัดกำลังอัดมาลองเทสดูปรากฎว่าสูบสอ งไม่มีกำลังอัด

โทรปรึกษาน้าเคดูน้าเคก็สันนิษฐานว่าอาจจะเป็นที่วาว ์ลแตกเพราะเครื่องเจออาการนี้มาหลายตัวแล้ว

ตอนแรกก็กะว่าจะส่งไปให้น้าเคทำให้เหมือนเดิมแต่ติดท ี่อู่น้าแกรถเยอะยังไม่รู้ว่าจะได้คิวเข้าทำวันไหน เลยตัดสินใจลงมือทำเอง

เมื่อรื้อออกมาพบว่าวาว์ลไอเสียสูบสองแตกไปหนึ่งตัว

เลยจัดการส่งโรงกลึง(เงากลการบางบัวทอง)ให้เปลียนวาว ์ลใหม่เฉพาะด้านไอเสีย ค่าใช้จ่ายในการทำดังนี้
เปลี่ยนวาว์ลไอเสียทั้งหมด 12 ตัว = 2,400 บาท
ถ้าจะตั้งวาว์ลด้วยเขาคิดเพิ่ม 1,000 เลยพอแค่นี้

ตอนแรกก็กะจะทำบ่าวาว์ลด้วยเลยเพราะผมใช้รถวิ่งระยะท างไกลประจำแต่เห็นทางร้านแจ้งว่าบ่าวาว์ลเจค่อนข้างแ ข็งมากอยู่แล้วเปลียนเฉพาะวาว์ลก็พอ

เครื่องเจส่งฝามาทำเพราะวาว์ลแตกแบบนี้ก็มีอยู่หลายร ายเหมือนกัน

ผมส่งฝาไปให้ทำวันเสาร์ก่อนเที่ยง ได้รับฝาวันจันทร์ (ถ้าไม่ติดว่าวันอาทิตย์ร้านหยุด ส่งฝาวันนี้วันรุ่งขึ้นก็ไปรับได้

ช่วงที่ส่งฝาไปทำก็ทำการขูดเศษปะเก็น ขัดหัวลูกสูบ และล้างทำความสะอาดท่อร่วมไอดีทั้งหมด

เมื่อได้รับฝามาก็ลองเทสวาว์ลดูว่ารั่วหรือเปล่า ก็ไม่พบว่าวาว์ลรั่วแสดงว่าโรงกลึงก็ทำฝามาได้เรียบร ้อยดี เมื่อได้รับประเก็นฝามาก็จัดการประกอบ จนเสร็จเรียบร้อย

ตอนนี้เครื่องเดินเป็นปกติ นิ่งมาก แต่ต้องดูกันยาว ๆ ว่าวาว์ลที่เปลี่ยนมาจะทนได้ดีแค่ไหนครับ

ของผมก็วางกับพี่เคเหมือนกัน ตั้งแต่เปลี่ยนคอมแอร์ตอนวางเครื่องไปใหม่ๆ วิ่งมาจะเจ็ดหมื่นโลแล้ว ยังไม่เคยต้องซ่อมอะไรเลยครับ
Khanty is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Khanty For This Useful Post:
wk7000 (11-10-2012)
เก่า 11-10-2012, 20:22   #2029
wk7000

Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ksvisawa อ่านกระทู้
เงียบหายไปนานเลยนะคุณวุฒิ แวะมาบ่อยๆนะคับมีเรื่องปรึกษาเยอะเลย

มีคำถามอะไรก็โพสทิ้งไว้ครับผม

ถ้าผมเข้ามาแล้วเป็นเรื่องที่ผมพอทราบก็จะช่วยตอบให้ ครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-10-2012, 11:10   #2030
chon_a31
Member

รูปส่วนตัว chon_a31

คะแนน: 0 chon_a31 is on a distinguished road
รถผมมีอาการเบรคแข็งคับตอนแรกคิดว่าหม้อลมเสียก็เปลี ่ยนหม้อลมไปแต่ก็ไม่หายเลยไม่รู้จะแก้ไขตกไหนต่อ คือมันจะไม่เป็นตลอดนะ จะเป็นตอนเริ่มออกตัวแล้วก็ขับช้าๆตามๆกันไปพอคันหน้ าเบรคผมก็เบรคแต่เบรคผมแข็งไปซะง้ัน ใครเคยเจออาการแบบนี้ช่วยบอกหน่อยแก้ไขยังไงดีคับ
chon_a31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to chon_a31 For This Useful Post:
Pong79 (14-10-2012)
เก่า 12-10-2012, 11:37   #2031
bellcorp
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว bellcorp

Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 18 bellcorp is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง bellcorp
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chon_a31 อ่านกระทู้
รถผมมีอาการเบรคแข็งคับตอนแรกคิดว่าหม้อลมเสียก็เปลี ่ยนหม้อลมไปแต่ก็ไม่หายเลยไม่รู้จะแก้ไขตกไหนต่อ คือมันจะไม่เป็นตลอดนะ จะเป็นตอนเริ่มออกตัวแล้วก็ขับช้าๆตามๆกันไปพอคันหน้ าเบรคผมก็เบรคแต่เบรคผมแข็งไปซะง้ัน ใครเคยเจออาการแบบนี้ช่วยบอกหน่อยแก้ไขยังไงดีคับ
ลองเช็ค one way value แถวๆหม้อลมเบรค อ่ะครับ แล้วลองไล่ลมใหม่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bellcorp : 09-01-2013 เมื่อ 16:49.
bellcorp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to bellcorp For This Useful Post:
rider boy (16-10-2012)
เก่า 12-10-2012, 13:56   #2032
band111

คิ้วล้อสปอร์ตไรเดอร์ยกชุดที่ไหนมีขายมั้งคับ ใครพอรู้บางคับ
เก่า 12-10-2012, 19:46   #2033
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chon_a31 อ่านกระทู้

ลองจอดไว้ข้ามคืนตอนเช้าลองเหยียบเบรกดูครับว่ามันแข ็งหรือนิ่ม

ถ้าเบรกแข็งแสดงว่าระบบหม้อลมอาจจะรั่ว เพราะปกติหม้อพักลมจะกักเก็บลมไว้

สามารถเหยียบได้ 1-2 ครั้ง กรณีถ้าเบรกนิ่มก็ไล่เช็ค check valve เป็นที่น้าเบลว่า

อีกจุดที่ลองตรวจสอบดูคือ จุดที่เชื่อมต่อท่อร่วมไอเดียเข้าหม้อลมเบรก เชื่อมต่อตรงจุดไหน

ท่อมันเล็กไปหรือไม่ เพราะถ้ามันเล็กมากแรงแวคคั่มจากเครื่องที่จะทำให้เก ิดแรงสุญกาศในหม้อลม

ก็จะน้อยประสิทธิภาพการเบรกก็จะน้อยลงไปด้วย หรือเรียกง่าย ๆ ว่าลมมันเต็มช้าครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 12-10-2012 เมื่อ 19:49.
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
rider boy (16-10-2012)
เก่า 15-10-2012, 16:10   #2034
ksvisawa
Member

สอบถามครับ เครื่อง2โบรอบเดินเบามัน900บ้าง 600บ้าง แต่ไม่ได้สวิงนะคับแบบ900สักพักก้อ600บางทีก้อนิ่งได ้นานๆ แต่รอบวอมอัพเครื่องปรกตินะครับ แล้วรอบตอนเปิดแอร์ชดเชยนะครับแต่เวลาตอนตัดการทำงาน เครื่องแทบดับ สอบถามผู้รู้ด้วยครับผม
เก่า 15-10-2012, 17:01   #2035
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ksvisawa อ่านกระทู้
สอบถามครับ เครื่อง2โบรอบเดินเบามัน900บ้าง 600บ้าง แต่ไม่ได้สวิงนะคับแบบ900สักพักก้อ600บางทีก้อนิ่งได ้นานๆ แต่รอบวอมอัพเครื่องปรกตินะครับ แล้วรอบตอนเปิดแอร์ชดเชยนะครับแต่เวลาตอนตัดการทำงาน เครื่องแทบดับ สอบถามผู้รู้ด้วยครับผม
ลองถอดมอเตอร์คุมรอบเดินเบามาล้างดูครับ

อาการเหมือนมันจะค้างเปิดบ้างไม่เปิดบ้าง

เก่า 16-10-2012, 09:46   #2036
ksvisawa
Member

เสา-อาทิตนี้ จะลองถอดดูครับ

อีกเรื่อง-ตัวปั่นเพาเวอร์ มันเหมือนหอนๆอะคับ ตอนก่อนมาลงคันนี้ก้อไม่ดัง ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอะไร เห็นอ่านบางกระทู้บอกน้ำมันเพาเวอร์มีส่วน เท็จจริงอย่างไรบ้างคับ หรือว่าน่าจะมาจากสาเหตุอื่น
เก่า 16-10-2012, 10:13   #2037
Pong79

Car Brand: Toyota Sport Rider, Civic Dimension , Suzuki Caribien
Engine Type: 2J-GE, D17A , G-13B
คะแนน: 18 Pong79 is on a distinguished road
อ้างถึง:
เสา-อาทิตนี้ จะลองถอดดูครับ

อีกเรื่อง-ตัวปั่นเพาเวอร์ มันเหมือนหอนๆอะคับ ตอนก่อนมาลงคันนี้ก้อไม่ดัง ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอะไร เห็นอ่านบางกระทู้บอกน้ำมันเพาเวอร์มีส่วน เท็จจริงอย่างไรบ้างคับ หรือว่าน่าจะมาจากสาเหตุอื่น
ท่อน้ำมันสายส่งที่ออกจากตัวปั่น (ท่ออ่อน) การหักมุมของท่อก็มีผลครับ
Pong79 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-10-2012, 10:31   #2038
Pong79

Car Brand: Toyota Sport Rider, Civic Dimension , Suzuki Caribien
Engine Type: 2J-GE, D17A , G-13B
คะแนน: 18 Pong79 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้

ผมส่งที่เงาบางไผ่ตอนทำ 3J ไม่โบ กะว่าแค่เอาไปตั้งวาวล์กับเปลี่ยนยางตีนวาวล์ ร้านแจ้งว่าวาวล์ไม่ดี ทั้งไอดีและไอเสียรวมแล้ว 8 ตัว+หลอดวาวล์ โดนไปหย่อนหมื่นหน่อยดียว แต่ก็ดีตรงที่ได้ฝาฃัวร์ๆ

กลัวก็คุณภาพของวาวล์ที่เปลี่ยนมาใหม่นี่แหละ (เหมือนในรูปของคุณวุฒิ) เพราะมันไม่ใช่ของแท้
Pong79 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Pong79 For This Useful Post:
volvoman (17-10-2012), wk7000 (16-10-2012)
เก่า 16-10-2012, 11:33   #2039
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Pong79 อ่านกระทู้
ผมส่งที่เงาบางไผ่ตอนทำ 3J ไม่โบ กะว่าแค่เอาไปตั้งวาวล์กับเปลี่ยนยางตีนวาวล์ ร้านแจ้งว่าวาวล์ไม่ดี ทั้งไอดีและไอเสียรวมแล้ว 8 ตัว+หลอดวาวล์ โดนไปหย่อนหมื่นหน่อยดียว แต่ก็ดีตรงที่ได้ฝาฃัวร์ๆ

กลัวก็คุณภาพของวาวล์ที่เปลี่ยนมาใหม่นี่แหละ (เหมือนในรูปของคุณวุฒิ) เพราะมันไม่ใช่ของแท้

ผมก็กังวลอยู่เหมือนกันครับ ของผมมันเครื่องเทอร์โบด้วย

แต่มันก็มองได้อีกด้านคือ ในแง่ของความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีการผลิตโลหะปัจจุบั นกับเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว

อาจจะทำให้ตัววัสดุมีความทนทานมากกว่าก็เป็นได้(ถ้าผ ลิตได้มาตรฐาน)โดยเฉพาะเมื่อต้องมาใช้ LPG หรือ NGV เป็นเชื้อเพลิง

เพราะของแท้เดิมวาว์ลออกแบบมาใช้สำหรับเชื้อเพลิงน้ำ มันความแห้งของเชื้อเพลิงมีน้อยกว่า แต่เมื่อเราเอามาใช้กับก๊าซไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ NGV มันแห้ง

และมีความร้อนที่ค่อนข้างสูงมากถ้าไม่สลับมาเป็นน้ำม ันบ้างทั้งบ่าและตัววาว์ลมันก็ทนไม่ไหวสึกหรอเร็ว

ซึ่งวาว์ลที่ผลิตออกมาใหม่อาจจะรองรับตรงนี้ก็ได้ครั บ

ตัววาว์ลด้านไอดีผมไม่กังวลเลยเนื่องจากใช้งานเครื่อ งตัวนี้มาร่วมสองแสนกิโล(ฝาสูบเดิม) ไม่เคยเจอวาว์ลด้านไอดียันเลย

มันได้ไอน้ำมันเครื่องช่วยเลี้ยงได้บ้างรวมถึงผมเองส ลับใช้น้ำมันเป็นระยะ แต่ไอเสียนี่จะยันต้องคอยตั้งวาว์ลเป็นระยะครับ

The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
Pong79 (16-10-2012)
เก่า 16-10-2012, 17:50   #2040
Pong79

อ้างถึง:

ผมก็กังวลอยู่เหมือนกันครับ ของผมมันเครื่องเทอร์โบด้วย

แต่มันก็มองได้อีกด้านคือ ในแง่ของความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีการผลิตโลหะปัจจุบั นกับเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว

อาจจะทำให้ตัววัสดุมีความทนทานมากกว่าก็เป็นได้(ถ้าผ ลิตได้มาตรฐาน)โดยเฉพาะเมื่อต้องมาใช้ LPG หรือ NGV เป็นเชื้อเพลิง

เพราะของแท้เดิมวาว์ลออกแบบมาใช้สำหรับเชื้อเพลิงน้ำ มันความแห้งของเชื้อเพลิงมีน้อยกว่า แต่เมื่อเราเอามาใช้กับก๊าซไม่ว่าจะเป็น LPG หรือ NGV มันแห้ง

และมีความร้อนที่ค่อนข้างสูงมากถ้าไม่สลับมาเป็นน้ำม ันบ้างทั้งบ่าและตัววาว์ลมันก็ทนไม่ไหวสึกหรอเร็ว

ซึ่งวาว์ลที่ผลิตออกมาใหม่อาจจะรองรับตรงนี้ก็ได้ครั บ

ตัววาว์ลด้านไอดีผมไม่กังวลเลยเนื่องจากใช้งานเครื่อ งตัวนี้มาร่วมสองแสนกิโล(ฝาสูบเดิม) ไม่เคยเจอวาว์ลด้านไอดียันเลย

มันได้ไอน้ำมันเครื่องช่วยเลี้ยงได้บ้างรวมถึงผมเองส ลับใช้น้ำมันเป็นระยะ แต่ไอเสียนี่จะยันต้องคอยตั้งวาว์ลเป็นระยะครับ

ใช่ครับ เครื่องคุณวุฒิมีโบด้วย ของผมมันไม่มีโบ

ผมตอนนี้ก็ตั้งแก๊สหนาหน่อย หม้อน้ำ 2 ลูก ออยเกียรก็ 2 ระบบ ป้องกันไว้หมด ก็หวังว่ามันคงทนคุ้มค่า

ร้านนี้เขามีประสพการณ์ค่อนข้างสูง สมัยเล่นโฟลค์เต่าผมส่งเครื่องทำฝา-เสริมเมนข้อเหวี่ยงก็ที่นี่ตั้งแต่ 24-25 ปีก่อน ร้านก็ย้งอยู่ที่เดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Pong79 For This Useful Post:
volvoman (17-10-2012), wk7000 (16-10-2012)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว