ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-09-2008, 16:02   #1
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chinkaz อ่านกระทู้
ตกลงรถผมยังๆไงดี ปิดจนแทบไม่วิ่งแล้วยัง 2 บาทกว่าอยู่เลย เศร้า
- สำหรับผมนะครับ บางทีปิดแก็สมากทำให้ต้องใช้คันเร่งมากขึ้นทำให้เปลื องแก็สมากกว่าเดิมนะครับ ถ้าเป็นผมน่าจะลองให้ช่างเขาจูนให้ใหม่ ใส่แลมด้าเพิ่มครับ และอีกอย่างคือ os2 เสียก็กินแก็สมากครับมิกผมว่าลองขยายเป็น 30มม ดูครับ ผมเคยท้อเหมือนกัน เคยกิน 2.5 บาท/กม ยังไงผมว่าลองดูอีกทีดีกว่าไม่ลองครับเอาใจช่วยครับ: )
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-09-2008, 00:24   #2
chinkaz
Member

คะแนน: 18 chinkaz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง chinkaz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk อ่านกระทู้
- สำหรับผมนะครับ บางทีปิดแก็สมากทำให้ต้องใช้คันเร่งมากขึ้นทำให้เปลื องแก็สมากกว่าเดิมนะครับ ถ้าเป็นผมน่าจะลองให้ช่างเขาจูนให้ใหม่ ใส่แลมด้าเพิ่มครับ และอีกอย่างคือ os2 เสียก็กินแก็สมากครับมิกผมว่าลองขยายเป็น 30มม ดูครับ ผมเคยท้อเหมือนกัน เคยกิน 2.5 บาท/กม ยังไงผมว่าลองดูอีกทีดีกว่าไม่ลองครับเอาใจช่วยครับ: )
ลองจูนแก็สใหม่เอารอบเครื่องเป็นหลักประหยัดขึ้นเห็น ๆเลย ครับ

จะถามต่อนิดนึงพวกพี่ๆว่า แลมด้า กับ วาริเอเบิล กันไหนดีกว่ากันครับ
chinkaz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2008, 14:19   #3
MOOH_CHONBURI
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว MOOH_CHONBURI

Car Brand: Ranger 4x4 with Carry Boy
Engine Type: 1JZ GTE VVTI-AG+Magic III
คะแนน: 0 MOOH_CHONBURI is on a distinguished road
ของผมก็ 2.00 บาท แก๊ส 11.45 วิ่ง 100-120 ครับ ตื้อๆที่ 140 เหมือนกัน

แต่พอคิกดาว 160 โลด ครับ
MOOH_CHONBURI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-10-2008, 08:50   #4
Rin
Member

คะแนน: 17 Rin is on a distinguished road
ตอนนี้ของผมปรับมาได้ที่ 2.02 บาท (6 กม./ลิตร ราคาแก๊ส 12.15 บาท) ก็พอใจแล้ว ช่างบอกว่าบางกว่านี้จะไม่ดี ขับใช้ได้ แต่ด้อยกว่าน้ำมันนิดหน่อย ขอรับ

ในเรือนร่าง PAJERO หนัก 2.5 ตัว ยาง 31" เกียร์ 4x4 เสื้อเหล็ก เฟืองท้าย 8/39 = 4.875 ขอรับ
Rin is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-10-2008, 11:08   #5
chinkaz
Member

คะแนน: 18 chinkaz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง chinkaz
จะถามต่อนิดนึงพวกพี่ๆว่า แลมด้า กับ วาริเอเบิล กันไหนดีกว่ากันครับ

คือรถผมไม่ได้ใส ครับ ไม่ทราบใสแล้วจะเป็นยังไงเห็นผลหรือปล่าว
chinkaz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-10-2008, 14:27   #6
yongsak
Junior Member

คะแนน: 0 yongsak is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chinkaz อ่านกระทู้

คือรถผมไม่ได้ใส ครับ ไม่ทราบใสแล้วจะเป็นยังไงเห็นผลหรือปล่าว
ผมติดแลมด้าครับ ก็ดูเหมือนมันจะดีกว่าไม่ติดก็ตรงที่มันจะวิ่งเข้าหา ค่าที่เหมาะสม ต่างจากเพาเวอร์วาล์วที่อยู่กับที่ถ้าจูนไว้ไม่เหมาะ สมมันก็กินแก๊สแล้วไม่ได้กำลังด้วย ผมชอบแลมด้าตรงที่มันเอาคอมเข้าไปจูนได้ทำให้เราเห็น ว่าวาล์วมันเปิดปิดอยู่ที่ทำไร ปรับตรงนั้นตรงนี้แล้วเกิดอะไรขึ้น
yongsak is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to yongsak For This Useful Post:
khwan1j (02-10-2023)
เก่า 07-10-2008, 09:00   #7
chinkaz
Member

แบบนี้แลมด้าก็แปลว่าต้องจูนด้วยคอมพิวเตอร์ถูกไหมคร ับ

ถ้างันก็ต้องดูค่า Af ไปด้วยใช้หรือปล่าวครับหมายถึงเวลาจูน
ตอบกลับ