ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-07-2009, 10:19   #61
ICE-VIGO
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว ICE-VIGO

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1J bo vvti
คะแนน: 17 ICE-VIGO is on a distinguished road
ผมก็ขอมารอดูด้วยคัยคร้าบบ
ICE-VIGO is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 10:25   #62
LEK36
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว LEK36

Car Brand: BM trouble you ม้าแห่งสายลม
Engine Type: 2JZ Triple Turbo โบ 3 ตัวที่ว่านี่ วางอยู่หลังรถนะ
คะแนน: 0 LEK36 is on a distinguished road
มารอติดตามตอนต่อไปครับ
LEK36 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 10:38   #63
Kangk
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: Vigo 4 door
Engine Type: 1JZ-gte
คะแนน: 16 Kangk is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Kangk
มาลงชื่อครับรอตอนต่อไปครับ
Kangk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 10:48   #64
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
ตามมาลงชื่อด้วยคนครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 10:51   #65
KB13
Junior Member

รูปส่วนตัว KB13

Car Brand: -
Engine Type: -
คะแนน: 0 KB13 is on a distinguished road
ลงชื่อ:เบลล์ ครับ
-อ่านแล้วนึกภาพตาม อยากเห็นครับ อยากเห็น

KB13 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 12:08   #66
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
พอดีติดธุระ จึงแกล้งพิมพ์หยอดเอาไว้ให้ลงชื่อ เพื่อถ่วงเวลาครับ อย่างไร ก็ต้องเล่าต่ออยู่แล้วครับ

ผลจากการสรุปกัน ก็คือว่า ให้หาคอนโซลที่ทำสำเร็จแล้วจากรถยนต์ แล้วนำมาวางจะสะดวกที่สุด แต่ปัญหาก็จะมีให้นำกลับมาคิดดังนี้ครับ
  • จะนำคอนโซลจากรถอะไร รุ่นอะไร ความกว้างของคอนโซลจะเท่ากันมั้ย
  • จะได้ชุดแอร์ และชุดสายไฟ มาครบๆ แบบไม่ถูกตัดสายไฟมั้ย
  • กระจกไฟฟ้ามองข้างซ้ายขวา จะแมชตรงกันกับชุดควบคุมหรือไม่
ซึ่งส่วนใหญ่ที่เจอมานั้น ตามเซียงกงที่ขายนั้น จะขายแยก ชุดคอนโซล แยกชุดแอร์ และชุดสายไฟรวมกล่องรวมฟิวส์ แยกชุดคอพวงมาลัย ซึ่งแค่จะหาเอาแบบครบๆนั้น ค่อนข้างยากครับ นับประสาอะไรกับ การหาให้ได้คอนดิชั่นที่เราระบุจดเอาไว้ว่า อยากได้นั่นอยากได้นี่ เท่ากับเพิ่มความยากขึ้นไปอีกครับ แรกๆนั้น ตั้งเป้าไว้ว่า น่าจะเลือกที่ถูกใจมากที่สุดหลายๆรุ่น แล้วอาจจะซื้อมาแบบหลายๆรุ่นรถ แล้วนำมาประกบประกอบกัน คงต้องใช้ฝีมือกันหน่อยครับ

หลังจากวัดขนาดความกว้างของตัวรถ ช่วงที่ต้องวางคอนโซลด้านหน้า และต้องวัดความโค้งของกรุจกด้วย เพื่อนำข้อมูลมาประกอบการหาสิ่งที่ต้องการครับ จากนั้นก็ไปตามเซียงกง ที่เน้นขายเฉพาะ อุปกรณ์คอนโซล ซึ่งก็ไปหลายๆที่ครับ (อย่าลืมว่า เหตุการณ์นี้ เป็นเหตุการณ์เมื่อเกือบ 7 - 8 ปีมาแล้วนะครับ) ไปเห็นคอนโซลวางขายเรียงกันเต็มไปหมด ปัญหาที่เกิดขึ้นตอนเลือกหานั่นก็คือว่า
  • ส่วนใหญ่แยกขาย มีของไม่ครบชุด
  • ของที่ถูกใจ ขนาดความกว้างไม่ตรงกับรถเรา บ้างก็กว้างกว่า บ้างก็แคบกว่า(แคบเกินไป ก็ดูน่าเกลียด) บ้างก็ความกว้างพอดี แต่ส่วนโค้งมากเกินไป (โค้งมากแก้งานแล้วจะทำให้ ความลึกของคอนโซลมากเกินไป ช่วงพวงมาลัย กับช่วงแป้นเบรค แป้นคันเร่ง ไม่สมดุลกัน พวงมาลัยจะติดหน้าอกเกินไปครับ)
  • รูปทรงสวยงาม ทุกอย่างแมชกับรถเราหมด แต่ว่า อุปกรณ์อำนวยความสะดวกไม่ครบตามที่เราระบุต้องการ จะเพิ่มเอง ก็จะดูเกะกะ หรือ ต้องวางในตำแหน่งที่ไม่เหมาะสมกับการควบคุมของคนขับ
หลังจากเลือกหาอยู่นาน จึงได้ รุ่นรถซิลิก้า ที่มีอ๊อพชั่นทุกอย่างตรงที่ต้องการ แต่ว่า ความโค้งของคอนโซล มากเกินไป (ความกว้างจากด้านซ้ายรถมาด้านขวาของรถเท่ากันเปะ) ซึ่งถ้าจะเอามาดัดแปลงก็คงจะเกิดปัญหาบ้าง

ที่ถูกใจอันดับต่อมาก็คือ รถมาริโน (ชื่อรุ่นของญี่ปุ่น แต่ก็คือ โคโลล่าของไทยนั่นเอง) ซึ่งความกว้างของคอนโซล เกือบเท่ากัน (รถผมแคบกว่า 2 ซ.ม. ซึ่งไม่ใช่ประเด็นปัญหา) ความโค้งอยู่ในระดับที่แก้ไขได้ง่าย แต่อ๊อพชั่นอุปกรณ์ ไม่ครบตามที่ต้องการ

ปัญหาที่ตามมาก็คือว่า แต่ละรุ่นที่เลือกได้นั้น มีอุปกรณ์ที่จะขายพ่วงมาด้วยไม่ครบเลยซักอย่าง เช่น ได้คอนโซล ไม่ได้ชุดพวงมาลัย หรือไม่ได้ชุดแอร์ หรือไม่ได้ชุดสายไฟ ดูแล้วน่าปวดหัวมาก เวลาในการหาเลือกซื้อของผมก็น้อยมาก เพราะว่าต้องทำงาน สุดท้ายตัดสินใจ ขอพบพูดคุยกับ เจ้าของร้านเซียงกง บอกความประสงค์ของผมทั้งหมด และบอกรุ่นรถที่ผมต้องการ แล้วถามว่า เขาจะบริการอะไรให้ผมได้บ้าง เพื่อให้ได้ตามจุดประสงค์ที่ผมต้องการ

สรุปว่า เจ้าของร้าน เสนอว่า เขารับข้อเสนอ แต่ว่า ให้ผมต้องรอ เพื่อว่าเขาจะสั่งลูกน้องที่ญี่ปุ่น หารุ่นและอ๊อพชั่นที่ผมต้องการได้ทั้งหมด โดยผมต้องวางเงินมัดจำให้เขาไว้ แล้วเขาจะโทรกลับมาบอกว่า ที่ผมต้องการได้ทั้งหมดนั้น ได้จากรถรุ่นอะไร โดยผมให้รุ่นรถเขาไว้เป็นไกด์ลายน์ สรุปตกลงกันไว้ว่า จะแจ้งข่าวกลับมาบอกภายใน 1 อาทิตย์ ผมจึงตกลง แล้ววางเงินมัดจำให้เขาไป 2000 บาท

หลังจากนั้น ก็มีโทรศัพท์กลับมาว่า ได้ทุกอย่างที่ผมต้องการแล้ว นั่นคือรถมาริโน่ รุ่น 5 ประตู Full Option ขนาดและอุปกรณ์ทุกอย่างครบตามต้องการ แต่ว่า ถ้าจะไม่ให้ตัดสายไฟ ไม่ให้ถอดอุปกรณ์ออก ผมต้องซื้อทั้งจิ้งหรีด (ตอนนั้นผมก็งงเหมือนกันครับว่า คำว่า "จิ้งหรีด" ที่เวียงกงใช้กันนั้น หมายถึงอะไร แต่สรุปก็คือว่า ผมต้องสั่งซื้อ แบบตัดรถครึ่งคัน โดยเอาเครื่องยนต์ออกครับ) และบอกผมว่า ราคาแพงหน่อยนะ และต้องใช้เวลาขนส่งนานนิด ผมก็ถามเรื่องราคา สรุปว่า ราคา 10000 บาท (ราคานี้เมื่อเกือบ 10 ปีก่อนนะครับ) และต้องรอประมาณ 1 เดือน แต่มีข้อแม้ว่า ผมต้องวางเงินมัดจำให้เขาเต็มจำนวนเงิน เขาจึงจะดำเนินการให้

ตอนนั้น รู้สึกดีใจมาก ที่ได้รุ่นที่ต้องการ แต่เรื่องราคา ณ เวลานั้น ในใจผมคิดว่า แพงไป กับเรื่องที่ต้องจ่ายเงินก่อน แล้วรอสินค้ามานี่แหละครับ ที่ทำให้คิดหนัก แต่ด้วยความอยากได้ตามจุดประสงค์ จึงตัดสินใจยอมซื้อ โดยโทรกลับไปบอกว่า ให้เขียนใบรับเงินให้ผม ระบุให้ละเอียด ทั้งชื่อรุ่นและกำหนดวันส่งมอบ และผมจะให้ลูกน้องนำเงินไปให้ครับ

จากนั้น ก็รอ ... รอ ... แล้วก็รอ ผ่านไป 1 เดือน ก็เงียบ ไม่มีข่าวคราวความคืบหน้าอะไรมาเลย จึงต้องโทรไปทวงถาม ได้ความว่า ของส่งเข้าตู้คอนเทนเนอร์แล้ว ที่เสียเวลาเพราะว่า คัดเลือกชิ้นงานที่สมบูรณ์ที่สุดให้ จึงนานหน่อย และอยู่ละหว่างรอขึ้นเรือครับ จึงรอ ต่อไป

ผ่านไปอีก 15 วัน มีโทรศัพท์มาแจ้งว่า สินค้ามาแล้ว กำลังเปิดตู้อยู่ให้นำรถมารับได้เลย ผมจึงสั่งให้ลูกน้องนำรถ 6 ล้อ ไประบ เพราะคิดว่า การที่ตัดมาครึ่งคัน คงต้องใช้เนื้อที่กว้าง (จริงๆแล้ว เขาตัดแค่เสาบังลมหน้าครับ) พอไปดูตัวสินค้าที่สั่ง สร้างความพอใจให้กับผมมากครับ ผมได้อะไร
ที่มากกว่าที่ผมคิดไว้เสียอีกครับ สิ่งที่ผมได้มานั้น มีดังนี้ครับ
  1. คอนโซลทั้งชุด ไม่ได้ตัด ไม่ได้ถอดอะไรออกมาเลย แสดงว่า ชุดรวมฟิวส์ ชุดรีเลย์ ชุดแอร์มาครบ ไม่ต้องวายริ่งอะไรใหม่เลย
  2. ชุดสายไฟห้องเครื่องที่ต่อออกมาจากห้องโดยสาร รวทั้งชุดรีเลย์ในห้องเครื่อง ชุดควบคุมพัดลมคอยล์ร้อน เซนเซอร์ถุงลมนิรภัย สายไฟหน้า สายไฟตัดหมด รวมทั้งปลั๊กต่างๆครบไม่ถูกตัดเลย
  3. กล่อง ECU, คันเกียร์ออโต้ (ขับหน้า), แป้นเหยียบเบรค, แป้นคันเร่ง, แป้นวางขาซ้าย
  4. กระจกมองข้างไฟฟ้าทั้งซ้าย - ขวา
  5. พวงมาลัยที่มีแอร์แบค, แกนพวงมาลัยและคอพวงมาลัยที่มีสวิทช์ควบคุมทุกอย่างค รบตามที่ต้องการครับ
  6. สวิทช์กุญแจ (รวมทั้งกุญแจ) ที่มีไฟแสงสว่างรอบสวิทช์กุญแจ รวมทั้งรีเลย์โซลินอยด์ควบคุมร่วมกับคอพวงมาลัย และ คันเกียร์ออโต้ (ถ้าคันเกียร์ออโต้ ไม่ได้อยู่ที่ P และคนขับไม่ได้เหยียบเบรค จะบิดสวิทช์กุญแจไม่ได้ครับ)
  7. กล่องควบคุมต่างๆ ที่ใช้ในอุปกรณ์ที่คอนโซล
ทุกอย่างที่ได้มานั้น สภาพสมบูรณ์ ดูแล้วเหมือนรถใหม่มากๆ คิดในใจว่า โอ้โห 10000 บาทที่จ่ายไป ทำไมถูกขนาดนี้นะ สบายผมเลยครับ เพราะว่าไม่ต้องวายริ่งสายไฟเลย

หลังจากที่ขนส่งมาถึงโรงงาน ถอดคอนโซลออกมา จึงรู้ว่า สิ่งที่ผมได้เพิ่มขึ้นมาก็คือ คานเหล็กที่ใช้สำหรับ วางคอนโซล และประโยชน์อีกด้านคือ ยึดโครงเสาระหว่างซ้ายกับขวาให้มั่นคงครับ (รถโมโนค๊อกต้องใช้) และที่ได้แถมมา (ทุกคนอาจจะคิดไม่ถึง แต่ขอบอกว่า หายากสุดๆครับ) นั่นก็คือ ชุดยางปิดเชื่อมระหว่างช่องระหว่างห้องโดยสารกับห้อง เครื่อง หรือยางร้อยท่อสายไฟระหว่างห้องโดยสารกับประตูรถ ซึ่งสำหรับผมแล้ว คิดว่า ถ้าผมเอาเงิน 10000 บาท ไปหาซื้อทุกอย่างที่บอกมานั้น ในสภาพที่ใหม่มากเหมือนดังที่ผมได้มา คงจะซื้อไม่ได้ถึงครึ่งครับ จึงบอกว่า คุ้มมากครับ

แล้วผมจะมาเล่าต่อว่า หลังจากที่ผมติดตั้งเข้าไปในรถแล้ว รถผมทำอะไรได้บ้างครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 09-07-2009 เมื่อ 12:16.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
B2000 (21-05-2010), chakkrapad (28-06-2013), Odd999 (03-08-2010), THE MASS (23-10-2010)
เก่า 09-07-2009, 12:20   #67
SUNCHAINC

รูปส่วนตัว SUNCHAINC

Car Brand: TOYOTA VIGO 4x2
Engine Type: 1JZ GTE โบคู่ เดิมๆ
คะแนน: 17 SUNCHAINC is on a distinguished road
รอ ตอนต่อไป เหมือน หนัง VCD เลยครับ ลุง คอนตินิว ดิส 2
รอ อ่านต่อ อยุ่นะครับ คุณลุง
SUNCHAINC is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 12:26   #68
t_gone
ClubJZ Full Member 2555

Car Brand: volvo 940
Engine Type: 1jz gte vvti
คะแนน: 0 t_gone is on a distinguished road
รอครับรอ
t_gone is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 14:22   #69
sumphang

Car Brand: Sport Rider
Engine Type: 2JZ GE
คะแนน: 0 sumphang is on a distinguished road
ขอลงชื่อรออีกคนหนึ่งครับ..ขอบคุณลุงมูนครับ
sumphang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 14:59   #70
aom8817
เก๊าท์รักทุกคนนนนนนนนนนนน

รูปส่วนตัว aom8817

Car Brand: เกย์ฟิโร่ A31
Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
เหมือนกำลังได้อ่านนิยายกำลังภายใน แบบที่มีหลายๆ ซีรี่เลยครับ สนุกดี

แม่ทัพ "คนฝั่งทวย"
ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
แต่ตังค์ทำต้องขอ เมีย
Power by เมีย
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 15:07   #71
tawachinRd
Senior Member

รูปส่วนตัว tawachinRd

คะแนน: 17 tawachinRd is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง tawachinRd
ผมรอฟังด้วยครับ อยากรู้ระบบช่วงล่าง
tawachinRd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 15:50   #72
saqoo
Junior Member

รูปส่วนตัว saqoo

คะแนน: 0 saqoo is on a distinguished road
หวัดดีครับ เพิ่งเข้ามา ขอพื้นที่ปูเสื่อหน่อยครับ มานั่งอ่าน สนุกดีครับจะมีอะไรมีความสุขเท่าได้ทำตามที่ใจอยาก อิอิ รออ่านอยู่ครับน้ามูล
saqoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 16:20   #73
volvoman

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
ลุงมูน บอกตรงๆความรู้ที่ได้เพียบครับ แต่ที่สำคัญมันไม่มีรูปประกอบ นึกภาพตามยากอะครับ ผมคิดว่าไหนไหนลุงมูนก็เอาความรู้มาเล่าพวกเราฟังแล้ ว ขอดูรูปด้วยได้มั๊ยครับ....พูดถึงจุดไหนก็รูปภาพบริเ วณนั้น อยากเห็นจริงๆครับ ก็เลยขอตรงๆ.....ผมว่าผมไม่ได้คิดคนเดียวนะแบบนี้
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 16:30   #74
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
หลังจากถอดคอนโซลออกมา ต้องรื้อปลั๊ก รื้อกล่องควบคุมต่างๆ รื้อกล่องรวมฟิวส์ รื้อตู้แอร์ซึ่งมีชุดรวมตู้ปรับทิศทางแอร์ รื้อแกนคอพวงมาลัยออก เหลือแต่ คานเหล็กที่ติดกับโครงรถ

ปัญหามีอยู่ว่า ความกว้างของคอนโซลนี้ กว้างกว่ารถผม 2 ซ.ม. (ประมาณ 1 นิ้ว) ตามที่เคยเกริ่นไว้ก่อนแล้ว แต่เมื่อจำเป็นต้องใช้คานตัวนี้ เพราะว่า คานนี้ เป็นตัวที่ไว้สำหรับให้คอนโซลห้อยวาง และมีบางส่วนของกล่องควบคุม ยึดติดกับคานนี้ด้วยครับ ทำให้จำเป็นต้องใช้คาน แต่ว่า เมื่อคานยาวเกินไปจึงต้องตัด วิธีการตัดนั้น ไม่ใช่ว่า จะตัดข้างใดข้างหนึ่ง เป็นอันเรียบร้อย ซึ่งถ้าทำเช่นนั้น จะทำให้ตำแหน่งวางทุกอย่างผิดเพี้ยนไปหมด โดยเฉพาะตำแหน่งแกนคอพวงมาลัย จึงต้องใช้วิธีการ หาเซนเตอร์ แบ่งครึ่ง แล้ววัดส่วนที่จะตัดออก เฉลี่ยข้างละเท่าๆกัน ก่อนตัด ต้องเช็คก่อนว่า มีผลกระทบกับส่วนไหนบ้าง เช่น ตำแหน่งแกนพวงมาลัยผิดเพี้ยนไปมั้ย เพราะว่า แกนนี้ จะต่อกับสวิทช์กุญแจที่ตัวคอนโซลด้วย เมื่อทุกอย่างลงตัว จึงทำการตัดได้เลยครับ จากนั้นทำแป้นยึดทั้ง 2 ข้างของคามใหม่ ปรับมุมองศาต่างๆให้เหมาะสม แล้วทำการขัดสนิม ทาสีกันสนิม (ตอนที่มา คานตัวนี้ สนิมเขลอะเลยครับ)

ส่วนเรื่องความโค้งของคอนโซล ก็ไม่ยากเท่าไหร่ครับ เพราะว่า โค้งต่างกันไม่มาก ใช้วิธีตัดขอบปีกแล้วแต่งองศาให้ได้ลงตัว ขอบข้างคอนโซล ไม่ได้สนใจมากนัก เพราะว่า เอาไว้แก้ที่ความหนาของประตูข้างที่มาประกบได้ครับ

เมื่อทุกอย่างเสร็จเรียบร้อย ก็ประกอบเข้าไปในรถครับ (จริงๆแล้วมีจุดแก้ไข เรื่องเกี่ยวกับช่องหน้าต่างที่เปิด/ปิดอากาศจากภายน อกรถของแอร์นิดหน่อยครับ) เอาเป็นว่า สมมุติว่าทุกอย่างเรียบร้อย ติดตั้งต่อวายริ่งสายไฟแล้ว สิ่งที่ได้มานั้น เป็นที่พอใจมากครับ สิ่งที่ได้มามีดังนี้ครับ

• ชุดรวมฟิวส์ตามมาตราฐานโรงงาน
  • กระจกมองข้างปรับองศาการมองด้วยไฟฟ้าทั้ง 2 ข้าง พับเก็บได้
  • ก้านปรับสวิทช์ไฟที่คอพวงมาลัยด้านขวามือ ตามมาตราฐานไฟหรี่ไฟหน้าไฟสูงของรถทั่วไป และมี Option เสริมเป็นสวิทช์เปิดไฟตัดหมอกที่ก้านนี้ด้วย
  • ก้านปรับสวิทช์ที่ปัดน้ำฝนที่คอพวงมาลัยด้านซ้าย ซึ่งมีที่ปรับหน่วงจังหวะการปัดน้ำฝนหน้า รวมทั้งปัดน้ำฝนหลัง และสวิทช์กดฉีดน้ำทั้งหน้าและหลัง อยู่ที่ก้านเดียวกันครับ
  • สวิทช์กุญแจระบบเซฟตี้ ที่มีโซลินอยด์ล๊อคไว้ให้ดึงกุญแจไม่ออก ถ้าไม่ปรับคันเกียร์ออโต้มาที่ P
  • มีสัญญาณเสียงเตือนตลอดเวลา ถ้าประตูบานใดบานหนึ่งทั้ง 5 บาน ปิดล๊อคที่ 2 ไม่แน่น และมีตัวหนังสือภาษาญี่ปุ่น (บังเอิญเป็นตัวภาษาจีนซึ่งผมอ่านออก)
  • ระบบแอร์ ซึ่งควบคุมอุณหภูมิแบบอิเลคทรอนิค สวิทช์พัดลมแบบอโต้ (สมัยนั้นถือว่า ทันสมัยมากครับ)
  • ปรับช่องให้ลมแอร์ ออกได้เหมือนรถเก๋งทั่วไปครับ รวมทั้งไล่ฝ้ากระจกบังลมหน้าด้วยครับ
  • มีสวิทช์ไล่ฝ้าหลัง
  • มีสวิทช์เปิดหน้าต่างประตูหลังด้วยไฟฟ้า (ประตูที่ 5)
  • คอพวงมาลัยปรับเลื่อนระดับได้ 3 ระดับ (ส่วนแกนพวงมาลัย ผมปรับแก้ไขภายหลังให้ทั้งยุบตัวได้และพับงอได้เมื่อ เกิดอุบัติเหตุครับ)
  • ที่เกจ์หน้าปัด มีทุกอย่างครบถ้วนพร้อมมูล รวมทั้งไฟแสดงตำแหน่งเกียร์ แล้วไฟแสดงการเปิดปิดสวิทช์ Power หรือ ไฟแสดงเปิดปิดสวิทช์ Normal รวมอยู่ที่หน้าปัดนี้ด้วยครับ
  • เวลาถอยหลังมีเสียงสัญญาณ ซึ่งสามารถติดตั้งเซนเซอร์วัดระยะการถอยหลังได้เลยคร ับ
  • ชุดสายไฟห้องเครื่องรวมทั้งกล่องชุดเมนรีเลย์ ฟิวส์ไฟหน้า และ แตร ต่างๆ ครบถ้วนตามมาตราฐานรถทั่วไปครับ แทบไม่ต้องแก้ไขอะไรเลยครับ รวมทั้งกล่องแยกฟิวส์พัดลมคอยล์ร้อยแอร์ ครบถ้วนครับ
จบชุดการติดตั้งคอนโซลหน้า วึ่งเรียกว่า ระบบไฟฟ้าต่างๆ แทบไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเลยครับ เหมือนยกจากรถคันหนึ่งเอามาไว้อีกคันหนึ่งอย่างใดอย่ างนั้นเลยครับ ส่วนสีคอนโซล ผมใช้วิธีหุ้มใหม่ให้สีเข้ากับสีรถครับ

เอาไว้ ถ้าสมาชิกอยากทราบวิธีการทำประตู ทั้ง 5 บาน แล้วผมค่อยมาเล่าให้ฟังเป็นข้อมูลอีกทีนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 09-07-2009 เมื่อ 16:48.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
B2000 (21-05-2010), Bird-RedZone (24-09-2009), chakkrapad (28-06-2013), Odd999 (04-08-2010), THE MASS (23-10-2010)
เก่า 09-07-2009, 16:30   #75
ka_kook
Member

คะแนน: 0 ka_kook is on a distinguished road
เมื่อไรจะได้อ่านต่อครับ อยากรู้ว่าใช้เวลานานเท่าไรที่ทำรถคันนี้ขึ้นมา แล้วถ้าเราเอาไปเป็นรถต้นแบบให้บริษัทผลิตรถยนต์จะได ้รึเปล่าครับ
ka_kook is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 16:33   #76
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman อ่านกระทู้
ลุงมูน บอกตรงๆความรู้ที่ได้เพียบครับ แต่ที่สำคัญมันไม่มีรูปประกอบ นึกภาพตามยากอะครับ ผมคิดว่าไหนไหนลุงมูนก็เอาความรู้มาเล่าพวกเราฟังแล้ ว ขอดูรูปด้วยได้มั๊ยครับ....พูดถึงจุดไหนก็รูปภาพบริเ วณนั้น อยากเห็นจริงๆครับ ก็เลยขอตรงๆ.....ผมว่าผมไม่ได้คิดคนเดียวนะแบบนี้
ถ้าคุณอยากเห็นภาพจริงๆ ก็เพียงแค่ลองขยันหาในเวปนี้ซิครับ ผมเคยนำภาพภายในรถผมมาลงไว้หลายรูปครับ นานมาแล้วครับ แต่คงไม่ทำ Link ชี้ไปให้ดูนะครับ เพราะว่า มันดูเหมือนว่า โอ้อวดเกินไป ผมเพียงแต่ เล่าให้สมาชิกรับรู้เป็นข้อมูลเท่านั้นครับ
JZ_P_MAYIM (07-06-2010), Odd999 (04-08-2010), THE MASS (23-10-2010)
เก่า 09-07-2009, 16:35   #77
gubabor

รูปส่วนตัว gubabor

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 1 Uz Fe
คะแนน: 16 gubabor is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง gubabor
โครตอยากเห็นรายละเอียดเลยครับบบบ
gubabor is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-07-2009, 16:38   #78
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tawachinRd อ่านกระทู้
ผมรอฟังด้วยครับ อยากรู้ระบบช่วงล่าง
ผมทำระบบช่วงล่าง ระบบรองรับน้ำหนัก ระบบดีสเบรค เฟืองท้าย ก่อนที่จะทำตัวห้องโดยสารรถครอบลงไปอีกทีครับ ซึ่งระบบช่วงล่างก็เป็นไปตามมาตราฐานของรถทั่วไปครับ (มีเพิ่มโช๊คกันสบัดเตรียมไว้ครับ)

ผมว่ายิ่งเล่ายิ่งเพี้ยน วัตถุประสงค์ของ Club JZ ไปแล้วนะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับตัวเครื่องยนต์เลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 09-07-2009 เมื่อ 16:40.
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
B2000 (21-05-2010), JZ_P_MAYIM (07-06-2010), Odd999 (04-08-2010)
เก่า 09-07-2009, 16:58   #79
volvoman

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้าคุณอยากเห็นภาพจริงๆ ก็เพียงแค่ลองขยันหาในเวปนี้ซิครับ ผมเคยนำภาพภายในรถผมมาลงไว้หลายรูปครับ นานมาแล้วครับ แต่คงไม่ทำ Link ชี้ไปให้ดูนะครับ เพราะว่า มันดูเหมือนว่า โอ้อวดเกินไป ผมเพียงแต่ เล่าให้สมาชิกรับรู้เป็นข้อมูลเท่านั้นครับ
แบบนี้ไม่ใช่โอ้อวดครับ ลุงมูน...ความรู้ล้วนๆครับ เดี๋ยวเข้าไปหาก่อน ไม่รู้ลุงมูนเคยแอบรูปไว้ตรงไหนน่า......:emo_toon06 :
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to volvoman For This Useful Post:
B2000 (21-05-2010)
เก่า 09-07-2009, 17:14   #80
Moonlight

บอกให้เป็นความรู้ทั่วไปอย่างหนึ่งนะครับ ว่า ถ้าเราติดตั้งระบบไฟได้มาตราฐานแล้ว มันจะมีระบบป้องกันตนเองที่ดีครับ ไม่ว่า ส่วนไหนเกิดผิดพลาด เช็คฟิวส์เช็ครีเลย์ เดี๋ยวเดียวก็แก้ไขลุล่วงครับ

ดังนั้น จึงอยากให้รถของสมาชิกทุกท่าน จัดทำระบบสายไฟให้เรียบร้อยได้มาตราฐาน มัดรวมกันไว้เป็นชุดๆ ดูไม่เกะกะเลอะเทอะ (เคยเห็นในรูปบางราย ไม่ทราบว่าวายริ่งสายไฟได้ยังไง สายไฟระเกะระกะ อย่างกับรังนกก็มีครับ) ใช้ขนาดของสายไฟได้เกณฑ์มาตราฐาน ฟิวส์และชุดรวมฟิวส์ มีผังติดไว้ที่ฝา จะได้รู้ว่า อะไรเป็นอะไร มีสัญญาณและระบบป้องกันที่ดี ทำให้รู้ตัวแก้ไขได้ทันท่วงที ดังเช่น

ผมจะติดสัญญาณเสียงเอาไว้ที่หลังเกจ์หน้าปัด โดยต่อไฟพ่วงจาก ไฟโชว์ที่หน้าปัดว่า ลูกลอยในหม้อพักน้ำลดต่ำกว่าขีด Min พอเสียงร้องดัง เราก็จะลดสมาธิจากการมองที่ถนน โดยการชะลอรถ แล้วมองที่หน้าปัด ไฟก็จะโชว์ว่า ปัญหาจากน้ำระบายความร้อนหม้อน้ำลดลง ทำให้เราต้องจอดรถเข้าข้างทาง หาแก้ไขสาเหตุของการลดลงของน้ำ ก่อนที่เครื่องยนต์จะ ฮีท ด้วยซ้ำไปครับ เป็นต้นครับ
B2000 (21-05-2010), chakkrapad (28-06-2013), JZ_P_MAYIM (07-06-2010), Odd999 (04-08-2010), THE MASS (23-10-2010)
ตอบกลับ