ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-09-2009, 12:57   #1
OHA
ClubJZ Web Register

Car Brand: NISSAN
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 0 OHA is on a distinguished road
Unhappy Start ช่วง ตี 1 - ตี 5 ไม่ติดอะครับช่วยด้วย

เนื่องจากที่บ้านต้องใช้รถช่วงเวลา ตี 1 - ตี 5 เพื่อไปซื้อของที่ตลาดทุกวันพอดีพึ่งไปวางเครื่อง 1 j-gte มาครับ
แรกๆนึกว่าเป็นที่แบต จึงเปลี่ยน แบตให้ประมาณ 2พันกว่า ใช้ start มาประมาณ 3 วัน เป็นอีกแล้ว ไม่ทราบว่ามีใครเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้หรือป่าวครับ
ช่วยด้วยครับจำเป็นต้องใช้จริงๆๆ พอบอกเพื่อนๆๆก็ว่าอย่ามาล้อเล่นคุยเป็นเรื่องตลกไปอ ะครับ แต่ผมเดือนร้อนจิงๆๆครับ การจอดรถคือจอดรถนอกบ้านครับในบ้านไม่มีที่จอด
OHA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to OHA For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), อับดุล (17-09-2009)
เก่า 16-09-2009, 13:21   #2
aom8817
เก๊าท์รักทุกคนนนนนนนนนนนน

รูปส่วนตัว aom8817

Car Brand: เกย์ฟิโร่ A31
Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
สอบถามนิดนะครับ เมื่อสตาร์ทตอนช่วงเวลาที่เครื่องเย็น ตอนที่เครื่องติดแล้ว มีการวอมม์เครื่องเองไหม

เนื่องจากว่าสาเหตุ เมื่อตอนเครื่องเย็นสตาร์ติดยากนั้นมันมีหลายสาเหตุม าก คุณอาจจะต้องเพิ่มรายละเอียดที่มากกว่านี้อีกนิดครับ

- เช่น คอยย์ ปลั๊กคอยย์ หัวเทียน เซนเซนต์อุณหภูมิน้ำ กล่อง ECU เซนเซอร์ลิ้นเร่ง กล่องช่วยจุดระเบิด มอเตอร์รอบเดินเบา ฯลฯ
เพราะอาการนี้สามารถ เกิดจากอุปกรณ์ต่างๆเหล่านี้ได้ทั้งนั้นครับ

ส่วนที่ผมถามไปว่า มีการวอมม์ หรือไม่ ผมเอียงไปที่ เซนเซอร์ อุณหภูมิน้ำ (THW) น่าจะมีปัญหา

แม่ทัพ "คนฝั่งทวย"
ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
แต่ตังค์ทำต้องขอ เมีย
Power by เมีย
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to aom8817 For This Useful Post:
4ja1turbo (02-09-2011), art_tfr (25-09-2009), Lucky (03-06-2011), mikki (18-09-2009), Moonlight (16-09-2009)
เก่า 16-09-2009, 13:52   #3
OHA

คะแนน: 0 OHA is on a distinguished road
ปวดหัว

ขอบคุณมากครับ
ว่าแต่ตัววัดนี้มันอยู่ตรงไหนอะครับ
หรือจะลองหาวิธีทำให้น้ำในหม้อน้ำอุ่นๆๆแล้วลอง start ดูครับ
OHA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to OHA For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 16-09-2009, 14:17   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OHA อ่านกระทู้
ขอบคุณมากครับ
ว่าแต่ตัววัดนี้มันอยู่ตรงไหนอะครับ
หรือจะลองหาวิธีทำให้น้ำในหม้อน้ำอุ่นๆๆแล้วลอง start ดูครับ
เซนเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ หรือ (THW) นี้ จะอยู่ใกล้ๆ กับทางออกของท่อน้ำบนครับ บริเวณหน้าเครื่องยนต์ จะเป็นปลั๊ก 2 สาย ตัวเซนเซอร์เจาะฝังเกลียวเข้าไปในเครื่อง

หน้าที่ของมันคือ เป็นตัวบอกอุณหภูมิของน้ำในเครื่องยนต์ เพื่อให้เครื่องยนต์รับรู้ว่า ขณะนั้น เครื่องยนต์เย็นอยู่ หรือว่า ร้อนแล้ว ถ้าร้อน ร้อนกี่องศา แบบนี้เป็นต้นครับ และเป็นตัวการสำคัญของการสตาร์ทเย็น เพื่ออุ่นเครื่องด้วยครับ ถ้าเซนเซอร์ตัวนี้ จับอุณหภูมิได้ว่า ขณะนั้น เครื่องยนต์เย็นตัวอยู่ จะทำการสั่งกล่อง เพิ่มปริมาณน้ำมันเบนซินมากกว่าปกติผ่านหัวฉีด และจะเพิ่มปริมาณการไหลของอากาศให้เพิ่มขึ้นครับ เพราะว่า ช่วงสตาร์ทเย็น เครื่องยนต์ต้องการ 2 ตัวนี้ เป็นปัจจัยให้สตาร์ทรถติดง่ายขึ้น หลังจากนั้น ก็จะสั่งให้ มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา เดินเครื่องยนต์เพิ่มขึ้นกว่าปกติ เพื่อให้ น้ำมันเครื่องไหลเวียนไปหล่อเลี้ยงชิ้นส่วนโลหะต่างๆ ได้เร็วขึ้น ขณะเดียวกัน ก็เป็นการอุ่นเครื่องให้ร้อนเร็วขึ้นด้วยครับ

การที่ เซนเซอร์ดังกล่าว ชำรุด หรือ ปลั๊กหลุดหลวม ก็จะทำให้กล่อง ECU ไม่ได้รับสัญญาณ แจ้งบอกอุณหภูมิเครื่อง ผู้ผลิตจึงเซทสัญญาณสำรองให้กล่องรับรู้ว่า ขณะนั้น อุณหภูมิอยู่ที่ 80 องศา (ซึ่งไม่เป็นความจริง แต่ว่าจำเป็นต้องทำเช่นนี้ เพราะว่า เครื่องยนต์ต้องการค่านี้เพื่อทำงานร่วมกับอุปกรณ์ตั วอื่นๆครับ)

เมื่อเครื่องยนต์ได้รับค่า 80 องศา ทั้งๆที่ความร้อนยังไม่ถึง การทำงานต่างๆของเครื่องยนต์ก็จะคิดว่า เครื่องยนต์ร้อนแล้ว จึงฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงปกติ ปล่อยไอดี ปกติ เฉกเช่นเครื่องยนต์ร้อนแล้ว ทั้งๆที่ตอนนั้นเครื่องยนต์เย็นตัวอยู่ จึงทำให้สตาร์ทติดยากมากขึ้นครับผม
4ja1turbo (02-09-2011), aofs (18-09-2009), aom8817 (16-09-2009), apile (17-09-2009), borancar (21-09-2009), dvm (21-09-2009), ekimms (16-09-2009), HOT-BOY Club (17-09-2009), HS9KRM (21-09-2009), JZE 34 (17-09-2009), ka_kook (16-09-2009), Lucky (03-06-2011), maximus (16-09-2009), oat (16-09-2009), samasun_007 (16-09-2009), sompob (16-09-2009), SWEET (17-09-2009), tung108 (24-09-2009), wee18 (16-09-2009), อ้นหมีทุย (17-09-2009), เอกชาติ (17-09-2009), เอ็ม (16-09-2009)
เก่า 16-09-2009, 15:23   #5
toei
Senior Member

คะแนน: 17 toei is on a distinguished road
เออ...เปลี่ยนแบตใหม่แล้วใช้สตาร์ทได้สามวัน...ถ้าเป ็นที่ตัววัดอุณหภูมิมันน่าจะให้ผลเหมือนกันไม่ว่าแบต ใหม่หรือเก่า คือสตาร์ทไม่ติด รึว่ามีไฟรั่วที่จุดไดจุดหนึ่งครับ...เป็นข้อสังเกตุ ครับ...
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to toei For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), meekrab (29-08-2010)
เก่า 16-09-2009, 15:58   #6
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toei อ่านกระทู้
เออ...เปลี่ยนแบตใหม่แล้วใช้สตาร์ทได้สามวัน...ถ้าเป ็นที่ตัววัดอุณหภูมิมันน่าจะให้ผลเหมือนกันไม่ว่าแบต ใหม่หรือเก่า คือสตาร์ทไม่ติด รึว่ามีไฟรั่วที่จุดไดจุดหนึ่งครับ...เป็นข้อสังเกตุ ครับ...
คือว่า ที่ผมตอบไปด้านบนนั้น เป็นการตอบคำถามที่ว่า เจ้าเซนเวอร์นี้อยู่ที่ตรงไหน จากนั้น ก็ให้ข้อมูลไปว่า ทำไมจึงคิดว่า น่าจะเป็นเซนเซอร์ตัวนี้ครับ

แต่จริงๆแล้ว มันมีมูลเหตุของการสตาร์ทรถไม่ติดมากมายแทบนับไม่ถ้ว น แต่เนื่องเพราะว่า เจ้าของกระทู้ ให้ข้อมูลไม่เพียงพอ หรืออีกนัยหนึ่งก็อาจจะเป็นเพราะว่า มีพื้นฐานความรู้ทางเครื่องยนต์ไม่เพียงพอ จึงทำให้ บอกข้อมูลมาให้สมาชิกวิเคราะห์เจาะลึกประเด็นไม่ได้ค รับ ผมจึงไม่ได้เจาะตอบตรงประเด็นไงครับ
aom8817 (16-09-2009), apile (17-09-2009), borancar (21-09-2009), jarturon333 (16-09-2009), meekrab (29-08-2010)
เก่า 18-09-2009, 23:38   #7
OHA

ปวดหัว

ลองแล้วครับ
เริ่มจอดรถเวลา 18:00 start เวลา 24:00 ติดทีเดียวครับ มีควัน ขาวและตามด้วยดำเวลาเปลี่ยนเป็น gas และก็หายไปครับ
-ถอดคั่วลบออกและเปิดไฟเปิดแอร์ ไม่มีปัญหาอะไรครับ
-start อีกครั่งเวลา 05:00 ติดทีเดียวครับรอบเครื่องรู้สึกว่าขึ้นสูงทีแรกและลง มาปกติเหมือนทุกครั่งที่ startติดครับ

วันนี้จอดรถเวลา 19:30
และจะ start เวลา 05:00 ครับ

ขอบคุณครับ
The Following User Says Thank You to OHA For This Useful Post:
เก่า 19-09-2009, 09:01   #8
Nai jz
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Nai jz

Car Brand: BMW-E36-318i
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 Nai jz is on a distinguished road
รถผมก็สตาร์ทไม่ติดครับ เพิ่งเป็นตอน6โมงเช้านี้เองครับ เป็นเครื่อง 1j-gte auto ติดแก๊สหัวฉีดครับ ก่อนหน้านี้สตาร์ทปกติทุกอย่างครับ จอดไว้ 1วันเองครับ มาตอนเช้าจะขับไปทำงาน สตาร์ทไม่ติดเฉยเลย สตาร์ทน้ำมัน ก็ไม่ติด สตาร์ทแก๊สก็ไม่ติด ไดสตาร์ทก็ปกติครับ ช่วยผมวิเคราะหน่อยนะครับ ว่าสาเหตมาจากอะไรบ้างครับ ขอบคุนมากครับ
Nai jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Nai jz For This Useful Post:
เก่า 19-09-2009, 09:23   #9
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nai jz อ่านกระทู้
รถผมก็สตาร์ทไม่ติดครับ เพิ่งเป็นตอน6โมงเช้านี้เองครับ เป็นเครื่อง 1j-gte auto ติดแก๊สหัวฉีดครับ ก่อนหน้านี้สตาร์ทปกติทุกอย่างครับ จอดไว้ 1วันเองครับ มาตอนเช้าจะขับไปทำงาน สตาร์ทไม่ติดเฉยเลย สตาร์ทน้ำมัน ก็ไม่ติด สตาร์ทแก๊สก็ไม่ติด ไดสตาร์ทก็ปกติครับ ช่วยผมวิเคราะหน่อยนะครับ ว่าสาเหตมาจากอะไรบ้างครับ ขอบคุนมากครับ

ตอนที่สตาร์ทรถไม่ติดนั้น มีเสียงไดสตาร์ททำงานหรือเปล่าครับ? (Case ที่ว่า ไดสตาร์ทปกติ)

ถ้ามีเสียงไดสตาร์ททำงาน ให้ตรวจสอบ คอยล์ สายหัวเทียน หัวเทียน สวิทช์เลือกแก๊ส/น้ำมัน วงจรเกียร์ว่าง (วงจรปั๊มติ๊กคงไม่ต้องตรวจ เพราะว่า มีอาการทั้งแก๊สและน้ำมัน)

ถ้าเวลาสตาร์ทรถแล้วไม่มีเสียงไดสตาร์ททำงานเลย มีเสียงแค่ตรงสวิทช์กุญแจ ให้เริ่มตรวจสอบจาก รีเลย์สตาร์ท สวิทช์ปรับเลือกใช้แก๊ส/น้ำมัน รีเลย์ช่วยสตาร์ท การหลวมสายไฟตามรีเลย์ต่างๆไล่ไปจนถึงไดสตาร์ท ครับ
aom8817 (19-09-2009), bai teoy W123 (21-09-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 19-09-2009, 09:50   #10
Nai jz
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Nai jz

Car Brand: BMW-E36-318i
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 Nai jz is on a distinguished road
ตอนที่สตาร์ท มีเสียงไดสตาร์ท ทำงานปกติดีครับ
ขอบคุณครับน้ามูน เด๋วผมจะลองเช็ค ตามที่น้ามูนบอกดูก่อน แล้วผมจะมารายงานผลอีกทีครับ
Nai jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Nai jz For This Useful Post:
เก่า 19-09-2009, 09:14   #11
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OHA อ่านกระทู้
ลองแล้วครับ
เริ่มจอดรถเวลา 18:00 start เวลา 24:00 ติดทีเดียวครับ มีควัน ขาวและตามด้วยดำเวลาเปลี่ยนเป็น gas และก็หายไปครับ
-ถอดคั่วลบออกและเปิดไฟเปิดแอร์ ไม่มีปัญหาอะไรครับ
-start อีกครั่งเวลา 05:00 ติดทีเดียวครับรอบเครื่องรู้สึกว่าขึ้นสูงทีแรกและลง มาปกติเหมือนทุกครั่งที่ startติดครับ

ขอบคุณครับ
อาการควันขาวตอนสตาร์ทใหม่ๆ นั้น ส่วนใหญ่ เกิดกับรถที่ใช้เครื่องยนต์เทอร์โบ ให้หมั่นดู ระดับน้ำมันเครื่องด้วยครับ

อาการควันดำ ส่วนใหญ่เกิดจาก อัตราส่วนของการสันดาบ ไม่ถูกต้อง เชื้อเพลิงมากกว่าอากาศ ทำให้ การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ครับ หรือพูดง่ายๆว่า ตอนสตาร์ท อากาศอาจจะเข้าน้อย หรือว่า จ่ายเชื้อเพลิงมากเกินไปก็ได้ ให้ลองถอดกรองอากาศมาเป่า หรือล้างทำความสะอาดครับ (ถ้าเป็นกรองเปลือย)

สตาร์ทตอนตี 5 เครื่องยนต์เย็น น้ำมันเครื่องตกลงก้นแคร้งหมดแล้ว การสตาร์ทครั้งแรก รอบเครื่องขึ้นสูง แสดงว่า เซนเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ ทำงานปกติครับ

การถอดขั้วแบตฯตอนที่สตาร์ทรถติดแล้ว เครื่องยนต์ไม่ดับ เปิดใช้งานระบบไฟฟ้าได้ แสดงว่า ไดชาร์จของคุณทำงานปกติ ครับ

ครั้งนี้ เท่ากับว่า ทุกอย่างปกติ ครับ
aom8817 (19-09-2009), bai teoy W123 (21-09-2009), HS9KRM (02-04-2012), Lucky (03-06-2011)
เก่า 19-09-2009, 12:57   #12
aom8817

Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
อ้างถึง:
ลองแล้วครับ

ขอบคุณครับ
ปัญหาเริ่มแคบลงแล้วดูเหตุผลว่าทำไมถึงต้องช็คได้จาก คำตอบน้ามูน น้ามูนครับขอบคุณมากเลย
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
อาการควันขาวตอนสตาร์ทใหม่ๆ นั้น ส่วนใหญ่ เกิดกับรถที่ใช้เครื่องยนต์เทอร์โบ ให้หมั่นดู ระดับน้ำมันเครื่องด้วยครับ

อาการควันดำ ส่วนใหญ่เกิดจาก อัตราส่วนของการสันดาบ ไม่ถูกต้อง เชื้อเพลิงมากกว่าอากาศ ทำให้ การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ครับ หรือพูดง่ายๆว่า ตอนสตาร์ท อากาศอาจจะเข้าน้อย หรือว่า จ่ายเชื้อเพลิงมากเกินไปก็ได้ ให้ลองถอดกรองอากาศมาเป่า หรือล้างทำความสะอาดครับ (ถ้าเป็นกรองเปลือย)

สตาร์ทตอนตี 5 เครื่องยนต์เย็น น้ำมันเครื่องตกลงก้นแคร้งหมดแล้ว การสตาร์ทครั้งแรก รอบเครื่องขึ้นสูง แสดงว่า เซนเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ ทำงานปกติครับ

การถอดขั้วแบตฯตอนที่สตาร์ทรถติดแล้ว เครื่องยนต์ไม่ดับ เปิดใช้งานระบบไฟฟ้าได้ แสดงว่า ไดชาร์จของคุณทำงานปกติ ครับ

ครั้งนี้ เท่ากับว่า ทุกอย่างปกติ ครับ
น้ามูนครับที่นี้ ก็น่าจะเหลือน้อยแล้วใช่ไม่ครับ เช่น หัวฉีดรั่ว มอเตอร์เดินเบาสกปรก กล่อง ECU เสื่อมสภาพ O2 เซนเซอร์เสื่อมสภาพ คอยย์ร้าว สุดท้ายวายสายไม่ครบ ฯ
ปล.แต่งงที่ว่าตอนนี้หายแล้ว นะซิ

ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to aom8817 For This Useful Post:
เก่า 19-09-2009, 13:44   #13
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 อ่านกระทู้
ปัญหาเริ่มแคบลงแล้วดูเหตุผลว่าทำไมถึงต้องช็คได้จาก คำตอบน้ามูน น้ามูนครับขอบคุณมากเลย

น้ามูนครับที่นี้ ก็น่าจะเหลือน้อยแล้วใช่ไม่ครับ เช่น หัวฉีดรั่ว มอเตอร์เดินเบาสกปรก กล่อง ECU เสื่อมสภาพ O2 เซนเซอร์เสื่อมสภาพ คอยย์ร้าว สุดท้ายวายสายไม่ครบ ฯ
ปล.แต่งงที่ว่าตอนนี้หายแล้ว นะซิ
ตอนนี้ เมื่อยังไม่เกิดสิ่งผิดปกติ จึงวิเคราะห์ลงไปไม่ได้ครับ

ซึ่งแรกๆที่สงสัยคือ การที่สตาร์ทติดยาก อาจจะเป็นเพราะว่า ขั้วแบตฯหลวม หรือ เซนเซอร์ THW มีปัญหา ซึ่ง 2 ประเด็นนี้ จบไปแล้วครับ

เรื่องคอยล์ร้าว หรือ OXเซนเซอร์ชำรุดนั้น ตัดประเด็นออกได้เลยครับ (OX ไม่ได้ใช้งานตอนสตาร์ทเครื่องครับ จะมีผลก็ต่อเมื่อเครื่องยนต์ร้อนแล้ว ส่วนเรื่องคอยล์นั้น ถ้ามีปัญหา จะมีปัญหาทุกช่วงเวลาครับ) ส่วนเรื่องหัวฉีดรั่ว ยังสงสัยอยู่ครับ ผมจึงให้ สตาร์ทใช้รถเมื่อตอนเที่ยงคืน แล้วให้สตาร์ทอีกทีตอนตีหนึ่งครับ ถ้าสตาร์ทติด จึงน่าจะตัดประเด็นเรื่องผีหลอกออกไปครับ (พูดเล่น) ผมจึงจะมุ่งประเด็นมาที่เรื่องหัวฉีดรั่วครับผม ซึ่งอาการสตาร์ทไม่ติดนั้น อาจจะเป็นผลมาจาก น้ำมันท่วมก็ได้ครับ
aom8817 (19-09-2009), bai teoy W123 (21-09-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 19-09-2009, 14:14   #14
toei

คะแนน: 17 toei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ตอนนี้ เมื่อยังไม่เกิดสิ่งผิดปกติ จึงวิเคราะห์ลงไปไม่ได้ครับ

ซึ่งแรกๆที่สงสัยคือ การที่สตาร์ทติดยาก อาจจะเป็นเพราะว่า ขั้วแบตฯหลวม หรือ เซนเซอร์ THW มีปัญหา ซึ่ง 2 ประเด็นนี้ จบไปแล้วครับ

เรื่องคอยล์ร้าว หรือ OXเซนเซอร์ชำรุดนั้น ตัดประเด็นออกได้เลยครับ (OX ไม่ได้ใช้งานตอนสตาร์ทเครื่องครับ จะมีผลก็ต่อเมื่อเครื่องยนต์ร้อนแล้ว ส่วนเรื่องคอยล์นั้น ถ้ามีปัญหา จะมีปัญหาทุกช่วงเวลาครับ) ส่วนเรื่องหัวฉีดรั่ว ยังสงสัยอยู่ครับ ผมจึงให้ สตาร์ทใช้รถเมื่อตอนเที่ยงคืน แล้วให้สตาร์ทอีกทีตอนตีหนึ่งครับ ถ้าสตาร์ทติด จึงน่าจะตัดประเด็นเรื่องผีหลอกออกไปครับ (พูดเล่น) ผมจึงจะมุ่งประเด็นมาที่เรื่องหัวฉีดรั่วครับผม ซึ่งอาการสตาร์ทไม่ติดนั้น อาจจะเป็นผลมาจาก น้ำมันท่วมก็ได้ครับ
ติดตามความรู้ครับ อ.มูนนอกจากหลักวิชาการแล้ว...พักนี้เริ่มมีมุกมาแซว ให้คลายเครียดครับ...
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to toei For This Useful Post:
เก่า 19-09-2009, 14:25   #15
aom8817

อ้างถึง:

รับทราบครับ แล้ว มอเตอร์เดินเบาหล่ะครับ มีส่วนด้วยไหมครับ เพราะว่าตอนอาการได้หายไปแล้ว ตามที่เจ้าของกระทู้ แจ้งมาดังกล่าว
ปล.ถามถามให้กว้างๆไว้เพื่อท่านที่เข้ามาอ่านจะได้คิ ดตามได้

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
เก่า 22-09-2009, 11:44   #16
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
ลองแล้วครับ

ขอบคุณครับ
ระหว่างรอ เอารถไปให้ ช่างเขาตรวจสอบแก้ไขอย่างละเอียด เรื่อง หัวฉีด หัวเทียน เซนเซอร์น้ำ
- ผมว่า พี่สตาร์ท ด้วยแกสไปก่อน ครับ ไม่นั้นคงยาว ครับพี่

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HS9KRM : 22-09-2009 เมื่อ 11:54.
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to HS9KRM For This Useful Post:
เก่า 22-09-2009, 12:01   #17
2jzgevvti

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
เคยเป็นครับ ตอนปั๊มรั่วแล้วเอาลิ้นกันไหลกลับที่หน้าปั๊มออก (Check Valve) ปรากฏว่าสตาร์ทไม่ติด แต่พอบิดกุญแจให้ไฟแดงขึ้นให้ปั๊มน้ำมันทำงานสัก ๓ นาทีก่อน แล้วจะสตาร์ททีเดียวติด ครับ สงสัย ฉ้ำแา ฮฟสฟอำ ไม่กักน้ำมัน มันเลยไหลกลับถังหมด สงสัยคำว่าสตาร์ทแก๊ส สตาร์ทได้อย่างไร เครื่องมันต้องร้อนก่อนไม่ใช่หรือครับ แล้วแก๊สถึงจะขึ้นเอง
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 2jzgevvti For This Useful Post:
ตอบกลับ