ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-07-2016, 13:43   #1
s.thenat
Junior Member

รูปส่วนตัว s.thenat

Car Brand: Nissan
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 s.thenat is on a distinguished road
ปรึกษาอีกแล้วครับ จะเปลี่ยนคอมแอร์ครับ

คือตอนนี้คอมแอร์ดังมากเหมือนลูกปืนแตกเลยเวลาเปิดแอ ร์ ดังสนั่นเลยครับ แกรกๆๆๆๆๆๆ ผมเคยเปลี่ยนมาสองครั้งคอมตรงรุ่นได้พักเดียวก็อาการ เดียวกันเลยครับ เลยจะขอคำแนะนำหน่อยครับ

- รถผมเครื่อง Jbo เดิม ๆ ถ้าจะเปลี่ยนคอมแอร์สามารถเอาคอม J VVTI มาเปลี่ยนได้หรือเปล่าครับ แปลงหัวหน่อย แต่แรงอัดเคยมีคนบอกว่ามันสู้ของเดิมตรงรุ่นไม่ได้ แต่ผมกลัวเป็นเหมือนเดิมครับ ท่านใดมีข้อมูลพอจะแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ
s.thenat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2016, 12:20   #2
Cobra4971
Senior Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
ใช้ได้ครับ คอม vv มันเป็นแบบปรับแรงอัดได้ ทำงานตามความเร็วรอบ ใครไม่เคยถอดดูข้างในจะไม่เข้าใจการทำงานของมัน ถ้าเอามือหมุนมันจะไม่รู้สึกว่ามีแรงอัด ผมใช้อยู่ตอนนี้แรงอัดดี ของเดิมมันเป็นแบบปรับแรงอัดไม่ได้ พวก 10PA มันจะถ่วงรอบเครื่องตลอดเลยครับ
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-07-2016, 17:07   #3
s.thenat
Junior Member

รูปส่วนตัว s.thenat

Car Brand: Nissan
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 s.thenat is on a distinguished road
ขอบคุณมากครับผม ตอนนี้แอร์ผมตอนกลางวันร้อนๆนี่คอมไม่ทำงานแล้ว แต่เช้าทำงานปกติ เอากับมันดิ้
s.thenat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-2016, 05:13   #4
boost
Member

รูปส่วนตัว boost

Car Brand: BMW E34 525IA
Engine Type: 1JZ Turbo
คะแนน: 17 boost is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ s.thenat อ่านกระทู้
คือตอนนี้คอมแอร์ดังมากเหมือนลูกปืนแตกเลยเวลาเปิดแอ ร์ ดังสนั่นเลยครับ แกรกๆๆๆๆๆๆ ผมเคยเปลี่ยนมาสองครั้งคอมตรงรุ่นได้พักเดียวก็อาการ เดียวกันเลยครับ เลยจะขอคำแนะนำหน่อยครับ

- รถผมเครื่อง Jbo เดิม ๆ ถ้าจะเปลี่ยนคอมแอร์สามารถเอาคอม J VVTI มาเปลี่ยนได้หรือเปล่าครับ แปลงหัวหน่อย แต่แรงอัดเคยมีคนบอกว่ามันสู้ของเดิมตรงรุ่นไม่ได้ แต่ผมกลัวเป็นเหมือนเดิมครับ ท่านใดมีข้อมูลพอจะแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ
รถผมเคยเป็นแบบคุณเป๊ะเลย เปลี่ยนคอมเชียงกงไป2รอบ สุดท้ายรอบ3ยอมจัดหนัก เปลี่ยนคอมบิ้วทั้งลูก ไปจบที่ร้านราชันต์แอร์ อยู่หน้าปากซอย รพ.ปิยมินทร์ ถนนบางนาตราดครับ โดนไปหมื่นกว่า แต่จบเลย

ร้านแอร์อื่นๆที่ใช้บริการแล้วดีมาก
1. หัวหมากแอร์ อยู่หลังเดอะมอลล์รามคำแหง ไล่สายไฟ ทำระบบแอร์เก่งมาก รถผมsetให้พัดลมหม้อน้ำทำงานพร้อมกับพัดลมแอร์ ร้อนแค่ไหนก็เอาอยู่ แต่ดึงโหลดไฟของรถเวลาพัดลมทำงานเยอะหน่อย

2. ศรีวิชัยแอร์ ซอยแบริ่ง 48 จากปากซอยประมาณ200เมตร ร้านอยู่ซ้ายมือครับ ร้านนี้ทำงาานละเอียด วิเคราะห์ตรงอาการ ฝีมือดี ราคาไม่แพงครับ

ลองปรึกษาทั้ง3ร้านนี้ แล้วเปรียบเทียบค่าใช้จ่ายดูนะครับ
boost is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to boost For This Useful Post:
kittithat i. (28-07-2016)
เก่า 28-07-2016, 10:57   #5
kittithat i.
Member

รูปส่วนตัว kittithat i.

Car Brand: toyota crown ms132
Engine Type: 2jz-ge
คะแนน: 0 kittithat i. is on a distinguished road
ร้านศรีวิชัยแอร์ ซอยแบริ่ง 48มีเบอร์โทรมั้ยครับ
kittithat i. is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-2016, 13:01   #6
2jzgevvti

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
อยากจะขาย คอมแอร์ติดเครื่องยนต์มาจากญี่ปุ่น ผมเปลี่ยนเครื่องยนต์โดยถอดคอมแอร์ตัวเก่าชิดไว้ข้าง ๆ ใช้ตัวเก่าไม่ต้องเสียค่าเติมน้ำยา ทำให้มีคอมแอร์ที่ติดเครื่องยนต์มาจากญี่ปุ่นอีก 1 อัน ไดชาร์จใช้อันเก่า เพราะอันใหม่มันเล็ก จึงขาย 2 อย่าง แอร์พร้อมไดชาร์จ ไม่เคยใช้งาน ราคา 5000
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 2jzgevvti For This Useful Post:
kittithat i. (28-07-2016)
เก่า 28-07-2016, 13:58   #7
Member

คะแนน: 0 kittithat i. is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2jzgevvti อ่านกระทู้
อยากจะขาย คอมแอร์ติดเครื่องยนต์มาจากญี่ปุ่น ผมเปลี่ยนเครื่องยนต์โดยถอดคอมแอร์ตัวเก่าชิดไว้ข้าง ๆ ใช้ตัวเก่าไม่ต้องเสียค่าเติมน้ำยา ทำให้มีคอมแอร์ที่ติดเครื่องยนต์มาจากญี่ปุ่นอีก 1 อัน ไดชาร์จใช้อันเก่า เพราะอันใหม่มันเล็ก จึงขาย 2 อย่าง แอร์พร้อมไดชาร์จ ไม่เคยใช้งาน ราคา 5000
คอมแอร์แบบไหนครับเบอร์เท่าไรครับถ้าขายแยกคอมอย่างเ ดี่ยวขายไหมเท่าไรครับ..ขอบคุณครับ
kittithat i. is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-2016, 13:59   #8
Member

คอมแอร์แบบไหนครับเบอร์เท่าไรครับถ้าขายแยกคอมอย่างเ ดี่ยวขายไหมเท่าไรครับ..ขอบคุณครับ
เก่า 29-07-2016, 16:35   #9
2jzgevvti

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
คอมแอร์แบบที่ติดเครื่องมาจากญี่ปุ่นครับ 2jz-ge-vvti ไม่เคยใช้งาน ขายแยกไม่ขายครับ ขายรวมไดชาร์จ 5,000
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 2jzgevvti For This Useful Post:
kittithat i. (01-08-2016)
เก่า 02-08-2016, 23:20   #10
boost
Member

รูปส่วนตัว boost

Car Brand: BMW E34 525IA
Engine Type: 1JZ Turbo
คะแนน: 17 boost is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kittithat i. อ่านกระทู้
ร้านศรีวิชัยแอร์ ซอยแบริ่ง 48มีเบอร์โทรมั้ยครับ
081-933-8057 ครับ
boost is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว