ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-06-2016, 22:07   #1
s.thenat
Junior Member

รูปส่วนตัว s.thenat

Car Brand: Nissan
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 s.thenat is on a distinguished road
คอมแอร์ตัดบ่อยมากทำงานไม่ถึงนาทีตัดแปบนึงก็ทำงานต่ อน่าจะมาจากสาเหตุอะไรครับ

ก่อนหน้านี้พัดลมหน้าแผงแอร์เสีย วันนี้มีเวลาเลยซื้อมาเปลี่ยนแต่ตอนเปลี่ยนดันไปทำท่ อรั่ว ไปร้านแวกน้ำยาทิ้งเติมใหม่ ซ่อมท่อที่รั่ว เช็คแล้วครับไม่มีรั่วแล้ว แต่อาการหลังจากขับรถกลับบ้านอาการอย่างที่บอกครับ คอมแอร์ตัดตลอดเลยไม่ถึงนาที สาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ เห็นช่างบอก ดายเออร์มันสกปรกมากถอดไปจะหาเปลี่ยนแต่หาไม่ได้เลยใ ช้ตัวเดิม แต่มองไม่เห็นระดับน้ำยา เป็นไปได้มั้ยครับที่น้ำยามากเกินหรือน้อยเกินสำหรับ อาการที่ผมเจอ

ขอบคุณครับ
s.thenat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-06-2016, 11:01   #2
2jzgevvti
Senior Member

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
ของผมสปอร์ตไรเดอร์เคยมีปัญหาเรื่องนี้เหมือนกัน พึ่งนึกขึ้นมาได้ ติด ๆ ดับ ๆ บางทีก็ดับเงียบไปเลย ออกมาแต่ลม รู้สึกว่าจะต่อสายใหม่ ต่อสายเซ็นเซอร์จากเทอร์โมสตรัทไปข้าง ๆ แบต แล้วติดรีเรย์ใหม่อีก 1 อัน จากแบตเข้าคอม ใช้วิธีบัดกรีสายเข้าคอม มันเลยมีไฟไปเลี้ยงคอมจาก 2 ทาง คือไฟที่มาจาก Ecu เครื่องยนต์ พร้อม ๆ กัน และก็ใช้มาหลายปี จนลืม ก็ไม่มีปัญหาอะไรอีกเลย ทำเองนะครับ
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-06-2016, 16:57   #3
cysc2007

Car Brand: Volvo 940GL
Engine Type: 2JZ vvti
คะแนน: 14 cysc2007 is on a distinguished road
เป็นไปได้ครับ น่าจะน้ำยามากไปหน่อย ลองปล่อยออกสักหน่อยแล้วสังเกตอาการดูอีกทีครับ
cysc2007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-06-2016, 21:35   #4
adec
Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1jz ge
คะแนน: 0 adec is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ s.thenat อ่านกระทู้
ก่อนหน้านี้พัดลมหน้าแผงแอร์เสีย วันนี้มีเวลาเลยซื้อมาเปลี่ยนแต่ตอนเปลี่ยนดันไปทำท่ อรั่ว ไปร้านแวกน้ำยาทิ้งเติมใหม่ ซ่อมท่อที่รั่ว เช็คแล้วครับไม่มีรั่วแล้ว แต่อาการหลังจากขับรถกลับบ้านอาการอย่างที่บอกครับ คอมแอร์ตัดตลอดเลยไม่ถึงนาที สาเหตุน่าจะมาจากอะไรครับ เห็นช่างบอก ดายเออร์มันสกปรกมากถอดไปจะหาเปลี่ยนแต่หาไม่ได้เลยใ ช้ตัวเดิม แต่มองไม่เห็นระดับน้ำยา เป็นไปได้มั้ยครับที่น้ำยามากเกินหรือน้อยเกินสำหรับ อาการที่ผมเจอ

ขอบคุณครับ
น้ำยาแอร์มากไปครับ ตอนไฮเพรสเชอร์จะมีมีสวิตช์ตัดไม่ให้คอมทำงาน ป้องกันความเสียหายครับ ปล่อยน้ำยาออกหน่อยโดยกดศรน้ำยา แล้วดูให้คอมทำงานนานๆหน่อยครับ
adec is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-07-2016, 12:40   #5
Cobra4971

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
ตอนเติมน้ำยาต้องดูที่ตาแมว เริ่มจากที่ไม่เห็นฟอง ต่อมาฟองใหญ่ๆ เยอะ ต่อมาฟองเล็กๆเต็มตาแมว เริ่มเห็นน้ยาเป็นของเหลว ตรงนี้ให้หยุดเติม ถ้าเติมต่อไปน้ำยาจะมากจนมีแต่ของเหลวเราจะไม่เห็นฟอ งจนนึกว่าน้ำยาหายไปไหน นั่นมันเกินแล้ว

ถ้าน้ำยายังมีฟองพอดีแต่แอร์ยังตัด ตรวจเรื่องการระบายอากาศ พัดลมแรงไหม แผงคอนเดนเซอร์สกปรกไหม เพราะถ้าความร้อนสะสมความดันทางด้าน Hi จะสูงขึ้น เพรสเซอร์สวิทซ์ก็จะตัดครับ
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Cobra4971 For This Useful Post:
BLUE SEA (26-07-2016)
เก่า 27-07-2016, 17:10   #6
s.thenat
Junior Member

รูปส่วนตัว s.thenat

Car Brand: Nissan
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 s.thenat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cobra4971 อ่านกระทู้
ตอนเติมน้ำยาต้องดูที่ตาแมว เริ่มจากที่ไม่เห็นฟอง ต่อมาฟองใหญ่ๆ เยอะ ต่อมาฟองเล็กๆเต็มตาแมว เริ่มเห็นน้ยาเป็นของเหลว ตรงนี้ให้หยุดเติม ถ้าเติมต่อไปน้ำยาจะมากจนมีแต่ของเหลวเราจะไม่เห็นฟอ งจนนึกว่าน้ำยาหายไปไหน นั่นมันเกินแล้ว

ถ้าน้ำยายังมีฟองพอดีแต่แอร์ยังตัด ตรวจเรื่องการระบายอากาศ พัดลมแรงไหม แผงคอนเดนเซอร์สกปรกไหม เพราะถ้าความร้อนสะสมความดันทางด้าน Hi จะสูงขึ้น เพรสเซอร์สวิทซ์ก็จะตัดครับ

แผงแอร์ไม่เคยถอดล้างหรือทำความสะอาดเลยครับ ถ้าเป็นแบบที่ว่าผมสงสัยมันเป็นอันดับแรกเลย เพราะตอนนี้รถผมแอร์ทำงานเฉพาะตอนเช้าครับ กลางวันมันไม่ทำงานเลย งงกับแอร์มาก

ขอบคุณนะครับ
s.thenat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-2016, 00:07   #7
cysc2007

Car Brand: Volvo 940GL
Engine Type: 2JZ vvti
คะแนน: 14 cysc2007 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ s.thenat อ่านกระทู้
แผงแอร์ไม่เคยถอดล้างหรือทำความสะอาดเลยครับ ถ้าเป็นแบบที่ว่าผมสงสัยมันเป็นอันดับแรกเลย เพราะตอนนี้รถผมแอร์ทำงานเฉพาะตอนเช้าครับ กลางวันมันไม่ทำงานเลย งงกับแอร์มาก

ขอบคุณนะครับ
แผงรังผึ้งแอร์สกปรกก็มีส่วน แล้วพัดลมที่เปลี่ยนใหม่ลมแรงเหมือนเดิมด้วยไหมครับ

แต่ยังไงก็อย่าลืมเรื่องน้ำยาเกินนะครับ เจอมากะตัว เอารถไปเติมน้ำยา ช่างล้างรังผึ้งให้อย่างสะอาด เติมน้ำยาให้เต็มที่เอาใจลูกค้า อยู่ในร้านก็เย็นเจี๊ยบเพราะรังผึ้งยังเปียกน้ำ พอขับกลับบ้านไม่เย็นซะงั้น ต้องปล่อยน้ำยาออกบ้างเพราะวิ่งบนถนนอากาศร้อนทำให้แ รงดันน้ำยาสูงจนสวิทช์ตัด
cysc2007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-07-2016, 05:07   #8
boost
Member

รูปส่วนตัว boost

Car Brand: BMW E34 525IA
Engine Type: 1JZ Turbo
คะแนน: 17 boost is on a distinguished road
ใกล้ที่ไหนไปที่นั่นครับ จบแน่นอน

1. หัวหมากแอร์ อยู่หลังเดอะมอลล์รามคำแหง

2. ศรีวิชัยแอร์ ซอยแบริ่ง 48 จากปากซอยประมาณ200เมตร ร้านอยู่ซ้ายมือครับ
boost is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to boost For This Useful Post:
kittithat i. (28-07-2016)
ตอบกลับ