ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-03-2014, 10:32   #21
มัธย
Junior Member

Car Brand: Benz
Engine Type: 1jz
คะแนน: 0 มัธย is on a distinguished road
ผมได้ไปหาซื้อตัวเก็บประจุที่บ้านหม้อมาแล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่าสามารถเปลี่ยนแทนกันได้ไหมครับ เพราะมันมีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางเล็กกว่านิดหน่อยเมื ่อเทียบกับตัวเก็บประจุเดิม แต่ตัวเลขค่าต่างๆเท่ากันนะครับ63V 47uF
กลัวพังครับ ใครมีความรู้ ประสบการณ์ขอคำแนะนำที่ครับ
ขอขอบคุณ
มัธย is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to มัธย For This Useful Post:
tatizoodlor (16-02-2015)
เก่า 14-03-2014, 13:40   #22
nui_pamok
Junior Member

Car Brand: ford ranger 2000
Engine Type: 2JZ VVT-i
คะแนน: 0 nui_pamok is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มัธย อ่านกระทู้
ผมได้ไปหาซื้อตัวเก็บประจุที่บ้านหม้อมาแล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่าสามารถเปลี่ยนแทนกันได้ไหมครับ เพราะมันมีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางเล็กกว่านิดหน่อยเมื ่อเทียบกับตัวเก็บประจุเดิม แต่ตัวเลขค่าต่างๆเท่ากันนะครับ63V 47uF
กลัวพังครับ ใครมีความรู้ ประสบการณ์ขอคำแนะนำที่ครับ
ขอขอบคุณ
ใส่ค่า uF เท่าเดิมครับ ค่า V มากกว่าได้แต่ตัวจะใหญ่ ห้ามใส่ค่า V น้อยกว่าตัวเดิม ให้ดูค่าการทนความร้อนของ Cap ด้วย ส่วนขนานตัวอาจแตกต่างกันขึ้นอยู่กับผู้ผลิตแต่ละยี่ ห้อครับ ถ้ามีมัตติมิเตอร์ดิจิตอลที่วัดค่าซีได้เราจะรู้เลยว ่าตัวซีลดค่าลง พอความรู้ทางนี้บ้างเนื่องผมรับงานซ่อมทีวีอยู่ครับ ผิดถูกต้องขออภัยครับ
nui_pamok is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nui_pamok For This Useful Post:
tatizoodlor (16-02-2015)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว