ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubUZ ! Main Forums > ClubUZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubUZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ UZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-04-2015, 16:16   #1
muddyfire
Junior Member

รูปส่วนตัว muddyfire

คะแนน: 0 muddyfire is on a distinguished road
สอบถามเรื่องท่อสำหรับเกียร์m/t ครับ (แบบเสียงโหดๆ)

ผมลองค้นจากหลายกระทู้ส่วนมากจะเป็นเกียร์ a/t แล้วถ้าเป็นเกียร์ m/t ขนาดท่อควรเป็นเท่าไหร่ดีครับ รถถึงจะวิ่งดีไม่โล่ง ไม่อั้น กำลังดีอะครับ ขอถามตามนี้นะครับ

1. เดินแยกซ้าย-ขวา ขนาดท่อควรเป็นขนาด 2.2 - 2.5 นิ้ว แบบใหนดีครับ พักกลางใส้เยื้อง ข้างละลูก แล้วเดินท่อออกไปท้ายรถเลย (ถ้าใส้ตรงไม่รู้จะดังเกินรึป่าว)

2. เดินเป็นตัว Y แล้วรวมเป็นเส้นเดียว 2.5 รึ 3 นิ้วดี ใส่พักกลางไส้เยื้อง หรือไส้ตรงลูกเดียว แล้วเดินท่อออกท้ายรถ

3. ทั้ง2แบบนี้ผมเดาว่าเดินแยกซ้าย-ขวา เสียงน่าจะโหดกว่า แต่ไม่รู้ว่ามันจะดังกว่าแบบที่ 2 รึป่าวคับ

4. เดินท่อเลส กับ ท่อเหล็ก เสียงจะต่างกันมั้ยอะครับ ผมเคยฟังจากท่อเลสตามความรู้สึกผมมันออกดังแบบใสๆก้อ งๆ (ไม่รู้จะเปรียบเทียบยังไง) ถ้าเป็นเหล็กเสียงจะเป็นลักษณะแบบใหนครับ

5. ปัจจุบันเฟืองท้าย 8/39 ยาง 37" ไม่รู้ว่าจะพอได้รึป่าวครับ เพราะผมลองคำนวนตามกระทู้เก่าได้ดังนี้

37/25.4x3.9=5.68 ถ้าเบอร์เฟืองท้ายที่ใกล้เคียงน่าจะ 7/37 ไม่รู้ผมคิดถูกมั้ย ยังไงแนะนำด้วยนะครับ
muddyfire is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-04-2015, 11:11   #2
auto587
Senior Member

คะแนน: 16 auto587 is on a distinguished road
เครื่องอะไรคับ uz หรือป่าว แบบ1น่าสนใจคับ
เดินแยก2.2 แล้วรวม3 นิ้ว MT วิ่งดีเสียงโหดพอควร
auto587 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-04-2015, 07:56   #3
muddyfire
Junior Member

รูปส่วนตัว muddyfire

คะแนน: 0 muddyfire is on a distinguished road
เครื่องuz ครับ รุ่นฝาครอบเต็ม ตอนนี้ได้เครื่องมาแล้ว กำลังจะวางครับเลยหาข้อมูลเตรียมทำก่อน
muddyfire is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว