ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-10-2007, 11:58   #1
J-sun
Junior Member

คะแนน: 0 J-sun is on a distinguished road
เบรคแล้วรถยังไหล

เบรคแล้วรถยังไหลไปอีก เหมือนเกียร์ไม่ช่วยเบรคเลย ปกติหรือเปล่าครับ (ไมตี้ 1jge ฝาดำ)
ขอคำแนะนำด้วยครับ
J-sun is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to J-sun For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 17-10-2007, 17:48   #2
Jack_NeverDie

รูปส่วนตัว Jack_NeverDie

คะแนน: 0 Jack_NeverDie is on a distinguished road
ผมก็ไม่อยู่ครับ เกือบสอยมอไซค์ครับ รุ่งขึ้นรับหาสาเหตุโดยด่วนพบว่าลูกยางปั๊มสึกครับ โดนไป 400 เบรคหนึบเหมือนเดิมครับ ลองดูครับเพื่ออาการเดียวกัน
Jack_NeverDie is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Jack_NeverDie For This Useful Post:
Jamisquatar (03-07-2013), Lucky (03-06-2011)
เก่า 18-10-2007, 00:28   #3
tiger

Car Brand: TOYOTA TIGER
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 tiger is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง tiger
เกียร์ไม่ได้มีไว้เบรคนะ เบรคนะที่ทำให้รถชลอความเร็วและหยุด ลองตรวจสอบเบรคดูก่อนนะ
tiger is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to tiger For This Useful Post:
เก่า 18-10-2007, 10:08   #4
bai teoy W123
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว bai teoy W123

Car Brand: Mercedez Benz W 123
Engine Type: 1 JZ GTE
คะแนน: 18 bai teoy W123 is on a distinguished road
ใช่ครับ เกียร์ไม่ได้มีไว้เบรคอ่ะครับ ไงลองเช็คที่ปั๊มเบรคดูครับ แค่ลูกยางแข็งตัวก็เบรคไม่อยู่แล้ว ซื้อชุดซ่อมมาเปลี่ยนไม่กี่ตังค์เองครับ ไม่งั้นก็ลองเข้าอู่ให้เค้าเช็คให้ชัวร์ๆครับ อันตรายครับรีบๆทำก็ดี
bai teoy W123 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to bai teoy W123 For This Useful Post:
เก่า 18-10-2007, 11:47   #5
BUG_JOHN

รูปส่วนตัว BUG_JOHN

Car Brand: Mightyx 1JZ GE VVTI
Engine Type: 1JZ GE VVTI
คะแนน: 0 BUG_JOHN is on a distinguished road
ผมก็เป็นครับ ไมตี้ 1 เจ วีวี ล้อ 235 70 15 เบรคไม่ค่อยอยู่ ไหลตลอด อาทิตย์ที่แล้วเลยจัดการใหม่หมด
1.เปลี่ยนหม้อลมเป็นเซิฟชั้นครึ่ง ใส่ได้พอดีเป๊ะ 2000 บาท เชียงกงหลักสี่
2.ผ้าเบรคหน้าหมดพอดี ใส่เบนดิก รุ่น ธรรมดา 900 (มีเมทัลคิง 4x4 และอื่นๆ แต่จะแพงกว่า)
3.น้ำมันเบรคเชล 1 ลิตร + ชุดซ่อมคาลิบเปอร์หน้า 500
ถอดล้างลูกสูบเปลี่ยนยางชุดซ่อมที่คาลิบเปอร์หน้า เปลี่ยนน้ำมัน ทำความสะอาดเบรคหลัง
ผลที่ได้ เบรคดีมาก ๆ ครับ ฟีลลิ่งดีไม่เบาเกินไม่หนักเกินเบรคหยุดได้ดีขึ้น สั่งได้มากขึ้น
ไหน ๆก็รื้อแล้วเลยถอดลูกปืนล้อหน้ามาล้าง เปลี่ยนจารบีใหม่ เปลี่ยนซีลไปอีก2ข้าง 160 บาท จารบีกระป๋องละ 80 บาท แล้วก็สลับยาง
เทียบกับเบรคเดิม คุ้มครับ เบรคไม่อยู่นี่ ชนเข้าไปซักทีนึงจ่ายแพงกว่าค่าทำเบรคเยอะครับ
BUG_JOHN is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BUG_JOHN For This Useful Post:
เก่า 19-10-2007, 09:15   #6
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
ถ้าเกียร์ออโต้... การตังระบบมีผลต่อการเบรคครับ...

ปรกติ ถ้าขับมาสัก 80 แล้วยกคันเร่งเลย จะมี engine break ออกมาช่วยนะครับ แต่นั่นต้องมั่นใจว่าเครื่องยนต์รอบเครื่องต้องลงมาเ ร็วหน่อย แต่ไม่ลงมาเร็วจนดับนะครับ ตรงนีช่วยเรื่องเบรคการหยุดรถได้ดีเลยครับ เหมือนการขับรถเกียร์ธรรมดาครับ ขับๆมา เหยียบครัช แล้วเบรค กับ เบรคโดยไม่เหยียบครัช แบบหลังจะเบรคอยู่ดีกว่าครับ..

ลองดูครับ ถ้าเป็นออโต้.. ลองตั้งตัวหน่วงลิ้นเร่งดูบ้าง ตั้งให้รอบมันลงเร็วหน่อยเวลายกคันเร่ง เพราะเวลาเรากดคันเร่งตัวหน่วงจะเป็นตัวคันเร่งไม่ให ้ลงเร็วไปจนเครื่องขาดอากาศจนดับ แต่ถ้ามันหน่วงมากไปก้ไม่เกิดผลดีครับ เวลาต้องเบรคกระทันหันจะเบรคไม่ค่อยอยู่ เหมือนเรายังกดคันเร่งอยู่แล้วเหยียบเบรคครับ...

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to noom@korat For This Useful Post:
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว