ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 29-05-2008, 07:32   #1
CHINORA
Junior Member

คะแนน: 0 CHINORA is on a distinguished road
มิกเซอร์แบบวาริเบิ้ลดีไหมครับ

มิกเซอร์แบบวาริเบิ้ลดีไหมครับ มีข้อเสียไหมครับ จูนยากไหมครับ ว่าจะเปลี่ยนจากมิกธรรมดาเป็นวาริเบิ้ล มันจะทำให้วิ่งดีขึ้นไหมครับ เครื่อง 1 เจฝาขาวในวอลโว่ 940 เฟืองท้าย4.1 จากเดิมมิกธรรมดา 26 หม้อต้มโทมาชิโต้ ขอความรู้หน่อยครับ
CHINORA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-05-2008, 08:48   #2
superdry
Member

รูปส่วนตัว superdry

Car Brand: volvo 760
Engine Type: 1jz ge vvt-i
คะแนน: 16 superdry is on a distinguished road
ดีกว่าแน่นอนครับ เพราะ วาริเบิ้ล = แปรผัน
ดังนั้นการจ่ายแก๊สมันก็จะแปรผันตามแรงดูดของเครื่อง ยนต์

แต่ของเล่นอีกอย่างที่ผมไปติดมา คือ วาล์วโตซากิมิกเซอร์
ทำงานคล้ายวาริเบิ้ล หลักการเดียวกัน แต่รูปลักษณ์คนละแบบ

ของผม 1j ge-vvti ในvolvo 760 ติดแบบฟิกซ์มิกส์ ขนาด 26 เหมือนกัน
วิ่งสุนัขไม่รับประทานเลย ทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน คิกดาวน์ก็ไปแต่รอบ รถอยู่กะที่
ก็เลยไปติดเจ้าtosaki มา วิ่งเนียนเลยครับทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน จูน14.7:1 ที่1แลมดาแป๊ะ

ยังไงก็ลองดูละกันครับ ผมเปนคนนึงที่กลัว เลยศึกษามาก ถามมาก สุดท้ายจะทำให้ตัวเองคิดมาก ระแวงมาก จนไม่กล้าที่จะลองอะไร
superdry is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-05-2008, 09:37   #3
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
สนับสนุนตามด้านบนครับ .....

ผมใช้วารินะ ไม่ใช่โตซากิ ... แต่ใช้ดีเหมือนกัน .....
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-05-2008, 10:41   #4
CHINORA

คะแนน: 0 CHINORA is on a distinguished road
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ อย่างที่คุณsuperdryว่าหละครับ
มันวิ่งไม่ออกเลยความเร็วเต็มที่140 กว่าจะมารอรอบน่าดู
ขอถามอีกนิดนะครับแล้วถ้ารถผมไม่มีแลมด้า จำเป็นต้องใส่แลมด้าก่อนไหมครับ
หรือไม่มีแลมด้าก็ใส่ได้ แบบไม่มีแลมด้าจูนยากไหมครับ อาการแบ็กจะมีไหม กำลังตัดสินใจครับ ขอผู้รู้ช่วยตอบอีกทีครับ
CHINORA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-05-2008, 21:21   #5
kkk

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
- น่าจะลองจูนดูใหม่ก่อนเสียตังค์นะครับเพราะ ง.เงินนั้นหายาก(มาก) ตอนนี้ ผม 2เจ ไม่โบแต่ก่อนผมก็เจอปัญหาเดียวกันกะเจ้าของกระทู้ครั บ ตอนนี้ลองเพิ่มมิกเป็น 28-30 มม. ตอนนี้วิ่งก็ไม่ถึงกับแรงแต่วิ่งได้เนียนๆ ดีครับ ตอนนี้ได้ทางไกล 1.3-1.5 บาท/กม ทางใกล้(ในเมือง)ได้ 1.8-2.0 บาท/กม ครับ ก็โอแล้วครับ ตีนปลายไม่เคยกดหมดครับเพราะหมดไมล์ก่อน(180)พอแล้วค รับ ไม่ซีเรียทเรื่องความเร็วครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-05-2008, 15:51   #6
superdry
Member

รูปส่วนตัว superdry

Car Brand: volvo 760
Engine Type: 1jz ge vvt-i
คะแนน: 16 superdry is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CHINORA อ่านกระทู้
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ อย่างที่คุณsuperdryว่าหละครับ
มันวิ่งไม่ออกเลยความเร็วเต็มที่140 กว่าจะมารอรอบน่าดู
ขอถามอีกนิดนะครับแล้วถ้ารถผมไม่มีแลมด้า จำเป็นต้องใส่แลมด้าก่อนไหมครับ
หรือไม่มีแลมด้าก็ใส่ได้ แบบไม่มีแลมด้าจูนยากไหมครับ อาการแบ็กจะมีไหม กำลังตัดสินใจครับ ขอผู้รู้ช่วยตอบอีกทีครับ
รถผมไม่มีแลมด้าครับ ต้องถามว่าแลมด้าคืออะไร หลักการและหน้าที่ของแลมด้าคืออะไร เป็นการบ้านให้คุณศึกษา อิอิ
โดยส่วนตัวผมศึกษาแล้ว ผมไม่คบแลมด้าดีกว่า (โปรดใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ ความเห็นส่วนตัว)

ส่วนการแบคไฟร์นั้นสาเหตุส่วนใหญ่มาจาก การจูนไม่พอดี air/fuel ratio ไม่เหมาะสม หัวเทียนไม่ไหวแล้ว สายหัวเทียนรั่ว คอยล์รั่ว ความสมบูรณ์ของเครื่องของคุณเป็นหลัก

ศึกษาเยอะๆแล้วพยามเดินสายกลางครับ แล้วคุณจะพบกับความสุข ตามคำพระว่าไว้

ผมเนี่ยใช้ vvt-i ที่หลายคนส่ายหน้า บอกว่าติดfixmix ไม่ได้บ้าง ไม่จบบ้าง ต้องหัวฉีดอย่างเดียวบ้าง แบคไฟร์บ้าง กลัวไปเป็นปี สุดท้ายก็จบอย่างที่เห็น happy ในราคากลางๆไม่วุ่นวายกะระบบไฟ

(ขอย้ำอีกที**โปรดใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ ความเห็นส่วนตัว)
superdry is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-05-2008, 21:56   #7
kaitone

คะแนน: 0 kaitone is on a distinguished road
zผมเห็นด้วย โปรดใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ ความเห็นส่วนตัว
kaitone is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-06-2008, 10:35   #8
apinui

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ถ้าใช้ วาริฯ หรือ โตซากิ ... ไม่ต้องมีแลมด้าครับ ...

ถอดขายได้เลย

ส่วนจูนก็แค่เปิดให้แก็สมันจ่ายแรงๆเข้าไว้ครับ(แรงแ บบพอดี) แล้วเครื่องมันจะดูดไปใช้เองครับ

ไม่มีคำว่า หนา หรือบาง สำหรับระบบนี้ครับ .. มันจะไปแบบพอดีๆ
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-06-2008, 19:01   #9
mungkorn2
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว mungkorn2

Car Brand: KKS team
Engine Type: 1JZ-GTE vvti
คะแนน: 18 mungkorn2 will become famous soon enoughmungkorn2 will become famous soon enough
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mungkorn2
วาริใช้ได้ดีครับ รถผมก็ วาริ เหมือนกัน มีที่จูนอยู่ 2 ตัวครับ ปรับแก๊ส กับรอบเดินเบาแค่นั้นจริงๆครับ อย่างอื่นแผ่นไดอ่ะแฟรม ยกของมันเองตามรอบเครื่อง ทีเราเหยียบครับ

San Idea Graphic Design
Tel.081-245 9519
Thank............
Joe
ProStreet Tuning --->> ติวานนท์ 45 <<---คำปรีึกษาดีๆเรื่อง จูนอัพเครื่องยนต์
ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory
KKS (คนคลอง3เซอร์วิส) By ช่างเค และกลุ่มเพื่อนๆ ClubJz.net
www.grace-cosmetic.com
mungkorn2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-06-2008, 23:38   #10
กิตติศักดิ์
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว กิตติศักดิ์

คะแนน: 18 กิตติศักดิ์ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ superdry อ่านกระทู้
ดีกว่าแน่นอนครับ เพราะ วาริเบิ้ล = แปรผัน
ดังนั้นการจ่ายแก๊สมันก็จะแปรผันตามแรงดูดของเครื่อง ยนต์

แต่ของเล่นอีกอย่างที่ผมไปติดมา คือ วาล์วโตซากิมิกเซอร์
ทำงานคล้ายวาริเบิ้ล หลักการเดียวกัน แต่รูปลักษณ์คนละแบบ

ของผม 1j ge-vvti ในvolvo 760 ติดแบบฟิกซ์มิกส์ ขนาด 26 เหมือนกัน
วิ่งสุนัขไม่รับประทานเลย ทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน คิกดาวน์ก็ไปแต่รอบ รถอยู่กะที่
ก็เลยไปติดเจ้าtosaki มา วิ่งเนียนเลยครับทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน จูน14.7:1 ที่1แลมดาแป๊ะ

ยังไงก็ลองดูละกันครับ ผมเปนคนนึงที่กลัว เลยศึกษามาก ถามมาก สุดท้ายจะทำให้ตัวเองคิดมาก ระแวงมาก จนไม่กล้าที่จะลองอะไร
ผมก็ใช้ Tosaki Mixerครับ และผมก็ใช้ตัว A/F meter เช็ค
จูนยังไงครับได้ แลมดาแป๊ะ
ดูค่าจาก a/f meter แล้วสวิงตลอดครับ ไม่มีทางที่จะได้ แลมด้า(หรือว่าผมจูนไม่เป็น )
เหยียบมากหมายถึงว่าเหยียบเร่งสุดๆ ดูmeter ก็บางครับ
กิตติศักดิ์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-06-2008, 17:31   #11
มังกรขาว
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว มังกรขาว

คะแนน: 0 มังกรขาว is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mungkorn2 อ่านกระทู้
วาริใช้ได้ดีครับ รถผมก็ วาริ เหมือนกัน มีที่จูนอยู่ 2 ตัวครับ ปรับแก๊ส กับรอบเดินเบาแค่นั้นจริงๆครับ อย่างอื่นแผ่นไดอ่ะแฟรม ยกของมันเองตามรอบเครื่อง ทีเราเหยียบครับ
ผมอยากรู้ร้านที่รับติด วาริ หน่อยครับของผม2เจฝาดำครับอยู่พัทยาครับแบบว่าแอบชอบ ระบบนี้อยู่ครับ
มังกรขาว is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-08-2008, 15:23   #12
yongsak

คะแนน: 0 yongsak is on a distinguished road
แล้วอันไหนดีกว่ากันครับ ระหว่าง วาริฯ กับ แลมดา ผมกำลังจะติดแต่ไม่รู้จะติดอันไหน
yongsak is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-08-2008, 23:15   #13
toei

คะแนน: 17 toei is on a distinguished road
บกวนบอกร้านที่ติดหลยๆร้านหน่อยครับ แบบวารินี่แหละ จะได้เป็นทางเลือกให้สมาชิก
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-08-2008, 23:36   #14
TonKriTul
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 TonKriTul is on a distinguished road
แล้วต้องดูแลอย่างไรบ้างครับ สำหรับระบบวาริ

ต้องเปลี่ยนผ้าที่หม้อต้มและที่วาริทุกๆกี่กิโลครับ

หรือมีวิธีดูแลอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
TonKriTul is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-08-2008, 03:39   #15
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
ผมลองมาเเล้วหลายเเบบ

มิกซ์อย่างเดียวรู 28-30 = รู 30 วิ่งกว่าเเละกินเเก็สมากสุด

มิกซ์รู28+เเลมด้า = กินเเก็สน้อยสุดวิ่งเหมือนเดิมมีระบบอีเล็คโทรนิคมาเ กี่ยวข้องสองจุดเสียวพัง

มิกซ์โทซากิ(ฟูนากิ) = กินเท่าเเลมด้าวิ่งเท่าเดิมเเต่ไม่มีระบบอีเล็คโทรนิ คมากวนใจมีลุ้นสปริงภายในล้าเสื่อมสภาพ

วาริเอเบิ้ล = ยังไม่เคยลองดูระบบเเล้วน่าจะทนน้อยกว่าโทซากิ

สรุปสูงสุดสู่สามัญเลือกระบบไฟฟ้ามาเกี่ยวข้องน้อยสุ ดตอนนี้ใช้เเต่โทซากิอย่างเดียวก็โอเคเเล้วครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nummeter : 06-08-2008 เมื่อ 03:41.
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ