ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 21-06-2017, 08:44   #1
Golfer15
ClubJZ Web Register

Car Brand: Benz W124
Engine Type: 1JZ GE A/T
คะแนน: 0 Golfer15 is on a distinguished road
ระบบแอร์ Acmg ช๊อต ซ่อมได้หรือไม่ ครับ

ระบบแอร์ไม่สั่ง เพราะใส่รีเลย์ผิด ทำให้ระบบ Acmg ไม่สามารถใช้งานได้ ไม่ส่งสัญญาณออกมาให้รีเลย์ เพื่อนสมาชิกท่านพอมีแนวทาง หรือ ซ่อมได้หรือไม่ ที่ไหน รบกวนแนะนำด้วยครับ (เครื่อง 1jz Ge A/t) กล่องเบอร์ 89661 - 22500 ครับ
Golfer15 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-06-2017, 12:14   #2
Cobra4971
Senior Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
หาเทอร์โมสตัทมาแปลงเอาครับ ทุกวันนี้มีแบบดิจิตอลด้วย
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-06-2017, 08:40   #3
adec
Member

Engine Type: 1jz ge
คะแนน: 0 adec is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Golfer15 อ่านกระทู้
ระบบแอร์ไม่สั่ง เพราะใส่รีเลย์ผิด ทำให้ระบบ Acmg ไม่สามารถใช้งานได้ ไม่ส่งสัญญาณออกมาให้รีเลย์ เพื่อนสมาชิกท่านพอมีแนวทาง หรือ ซ่อมได้หรือไม่ ที่ไหน รบกวนแนะนำด้วยครับ (เครื่อง 1jz Ge A/t) กล่องเบอร์ 89661 - 22500 ครับ
เปลี่ยนกล่องเลยครับ... ผมว่าเปลี่ยนกล่องกับซ่อมราคาไม่ต่างกันมากครับ...
adec is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-07-2017, 21:21   #4
Golfer15
ClubJZ Web Register

Car Brand: Benz W124
Engine Type: 1JZ GE A/T
คะแนน: 0 Golfer15 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ adec อ่านกระทู้
เปลี่ยนกล่องเลยครับ... ผมว่าเปลี่ยนกล่องกับซ่อมราคาไม่ต่างกันมากครับ...
ผมไม่สามารถหากล่องเบอร์นี้ได้ครับ ไม่ทราบใตรมีหรือพอทราบว่าแทนด้วยเบอร์กล่องใดได้บ้า งครับ
1JZ ge ฝาดำ ปลั๊กบาง ครับ
Golfer15 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-07-2017, 12:13   #5
adec
Member

คะแนน: 0 adec is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Golfer15 อ่านกระทู้
ผมไม่สามารถหากล่องเบอร์นี้ได้ครับ ไม่ทราบใตรมีหรือพอทราบว่าแทนด้วยเบอร์กล่องใดได้บ้า งครับ
1JZ ge ฝาดำ ปลั๊กบาง ครับ
จริงๆการเปลี่ยนกล่อง กรณีหาเบอร์ไม่ได้(เพราะเครื่องเจมีหลายเวอร์ชั่นมาก ป้ายเขียว ดำ ม่วง เทา ) เราสามารถทำได้โดยเปลีี่ยนกล่องแล้วลองขับดูครับว่าเ กียร์เปลี่ยนครบป่าว ถ้าเกียร์เปลี่ยนครบก้อไมมีปัญหาครับ...
adec is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to adec For This Useful Post:
khwan1j (28-07-2017)
เก่า 04-09-2017, 00:40   #6
noung960
Member

Car Brand: volvo
Engine Type: 2jz-vvti
คะแนน: 15 noung960 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ adec อ่านกระทู้
จริงๆการเปลี่ยนกล่อง กรณีหาเบอร์ไม่ได้(เพราะเครื่องเจมีหลายเวอร์ชั่นมาก ป้ายเขียว ดำ ม่วง เทา ) เราสามารถทำได้โดยเปลีี่ยนกล่องแล้วลองขับดูครับว่าเ กียร์เปลี่ยนครบป่าว ถ้าเกียร์เปลี่ยนครบก้อไมมีปัญหาครับ...
ซ่อมกล่องครับ
noung960 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-09-2017, 08:43   #7
rong71
ClubJZ Full Member 2555

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 2JZ
คะแนน: 17 rong71 is on a distinguished road
ขอแจมหน่อยนะครับ

-รถผมเวลาเปิดแอร์ครั้งแรก เสียงสายพานดังมาก
ต้องใช้ปิดเปิดๆ สัก 3 รอบ เสียงสายพานจะเงียบ
ต่อจากนั้นใช้งาน(เย็นปกติ) อาการแบบนี้
หน้าครัช ไปแล้วใช่ไหมครับ ก่อนมีอาการนี้
มีกลิ่นไหม้อ่อนๆ เข้าห้องโดยสาร
(เปลี่ยนสายพานใหม่แล้วเสียงก็ดังตามเดิม)

ขอบคุณครับ (2เจจีอี)

rong71 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-09-2017, 20:30   #8
Cobra4971
Senior Member

Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rong71 อ่านกระทู้
ขอแจมหน่อยนะครับ

-รถผมเวลาเปิดแอร์ครั้งแรก เสียงสายพานดังมาก
ต้องใช้ปิดเปิดๆ สัก 3 รอบ เสียงสายพานจะเงียบ
ต่อจากนั้นใช้งาน(เย็นปกติ) อาการแบบนี้
หน้าครัช ไปแล้วใช่ไหมครับ ก่อนมีอาการนี้
มีกลิ่นไหม้อ่อนๆ เข้าห้องโดยสาร
(เปลี่ยนสายพานใหม่แล้วเสียงก็ดังตามเดิม)

ขอบคุณครับ (2เจจีอี)

คอมแอร์น่าจะเสียแล้วเพราะมันฝืดมาก ทำให้หน้าคลัทซ์ไหม้ครับ
แนะนำให้หาคอมแอร์ของ 2j VV มาใช้เพราะแรงฉุดจะน้อยกว่า แต่พอหมุนแล้วมันจะมีการปรับให้อัดมากขึ้นครับ ของมันใช้กันได้ แต่อาจต้องแปลงท่อน้ำยาหน่อย
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Cobra4971 For This Useful Post:
rong71 (13-09-2017)
เก่า 18-09-2017, 09:05   #9
rong71
ClubJZ Full Member 2555

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 2JZ
คะแนน: 17 rong71 is on a distinguished road
มาอัพเดท เห็นบอร์ดเงียบๆเผื่อมีใครอาจพบเหคุการณ์เช่นนี้
สรุปอาการรถผมแก้ไขแล้วดังนี้
1.เสียงที่ดังพิจารณาดีๆ มันเป็นเสียงการเสียดสีของโลหะ ผมเดินเครื่องเปิดแอร์ปกติลองเอาสายยางก๊อกน้ำจ่อไปท ี่จุดต่างๆ พบว่าเสียงน่าจะมาจากพู่เล่หน้า เหคุเพราะแอร์กับพู่เล่หน้า อยู่ใกล้กันมาก
2.พู่เล่พึ่งเปลี่ยนได้ประมาณปีเศษ (มือสองเซียงกง) แบบมียาง ถอดจากเครื่องต่อหน้าเลย
3.เล่าเหตุการให้ช่างประจำฟังแล้วชี้ไปที่พู่เล่ พี่ช่างใจดีบอกว่า พันเปอร์เซ็นต์ ขอบยางร่อน เสริมอีกบอกให้เราไปเปลี่ยนเองก็ได้
4.ผมบอกว่าผมไม่มีด้ามบล็อคแบบยาวๆ กับฆ้อนปอนด์ ช่วยทำให้ผมหน่อย(ถ้ามีเครื่องมือเล่นเองแน่)
5.พี่เขาก็จัดให้ ถอดพู่เล่ มาขาดบ่อยใช่ไหม เดี๋ยวพี่จัดให้ เชื่อมมันซ่ะเลย สี่จุด (สำทับว่าคราวนี้ใช้ยาว) ประกอบกลับอาการเอียดๆ หายไปเลย
6.ตอนนี้รอผลข้างเคียง ว่าพู่เล่แบบล็อคตายแบบนี้มีผลกับเครื่องยนต์รึเปล่า

***ที่เขียนบรรยายมาก็เผื่อเป็นเคสศึกษาที่ชาวคลับอา จเจอ
***และ เผื่อใครเปลี่ยนรูปแบบ พู่เล่แบบผม มีผลอย่างไรบ้าง

rong71 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-09-2017, 13:18   #10
adec
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rong71 อ่านกระทู้
มาอัพเดท เห็นบอร์ดเงียบๆเผื่อมีใครอาจพบเหคุการณ์เช่นนี้
สรุปอาการรถผมแก้ไขแล้วดังนี้
1.เสียงที่ดังพิจารณาดีๆ มันเป็นเสียงการเสียดสีของโลหะ ผมเดินเครื่องเปิดแอร์ปกติลองเอาสายยางก๊อกน้ำจ่อไปท ี่จุดต่างๆ พบว่าเสียงน่าจะมาจากพู่เล่หน้า เหคุเพราะแอร์กับพู่เล่หน้า อยู่ใกล้กันมาก
2.พู่เล่พึ่งเปลี่ยนได้ประมาณปีเศษ (มือสองเซียงกง) แบบมียาง ถอดจากเครื่องต่อหน้าเลย
3.เล่าเหตุการให้ช่างประจำฟังแล้วชี้ไปที่พู่เล่ พี่ช่างใจดีบอกว่า พันเปอร์เซ็นต์ ขอบยางร่อน เสริมอีกบอกให้เราไปเปลี่ยนเองก็ได้
4.ผมบอกว่าผมไม่มีด้ามบล็อคแบบยาวๆ กับฆ้อนปอนด์ ช่วยทำให้ผมหน่อย(ถ้ามีเครื่องมือเล่นเองแน่)
5.พี่เขาก็จัดให้ ถอดพู่เล่ มาขาดบ่อยใช่ไหม เดี๋ยวพี่จัดให้ เชื่อมมันซ่ะเลย สี่จุด (สำทับว่าคราวนี้ใช้ยาว) ประกอบกลับอาการเอียดๆ หายไปเลย
6.ตอนนี้รอผลข้างเคียง ว่าพู่เล่แบบล็อคตายแบบนี้มีผลกับเครื่องยนต์รึเปล่า

***ที่เขียนบรรยายมาก็เผื่อเป็นเคสศึกษาที่ชาวคลับอา จเจอ
***และ เผื่อใครเปลี่ยนรูปแบบ พู่เล่แบบผม มีผลอย่างไรบ้าง

ไม่น่ามีผลอะไรมากครับ...ผมใส่มา 3 ปีได้แล้ว เป็นพุลเลย์ใหม่ไม่มียางครับ...
The Following User Says Thank You to adec For This Useful Post:
rong71 (18-09-2017)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว