ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 31-12-2014, 21:42   #21
2jzgevvti
Senior Member

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
มาเที่ยวเหนือ ทดสอบเครื่องยนต์ครับ คืนแรกขึ้นดอยอ่างขาง นอนเต้นที่สถานีรายงานอากาศอ่างขาง คืนสอง ห้วยน้ำดัง คืนสามปางอุ๋งครับ คืนนี้วนอุทยานแห่งชาติสาระวิน ขึ้นเขาลงเขาสูงมาตลอด ปัญหาที่พบมีแค่ 2 เรื่อง คือ แม่ฮ่องสอนปั้มแก็สเจ้ง ปิดกิจการ เติม e20 ปัญหาคือน้ำมันรั่วโจ้กเลยครับ พอดีมีรถนักท่องเที่ยวเหมือนกัน จากรามอินทราครับ 3 คัน มาช่วยตัดต่อท่อ ชพ ให้ใหม่ ต้องขอขอบคุณครับ เรื่องที่ 2 น้ำรั่วท่อหม้อต้ม ก็มีนักท่องเที่ยวเช่นกัน มาซ่อมให้ครับ อย่างอื่น ๆ ดี ครับ
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 2jzgevvti For This Useful Post:
borancar (13-01-2015)
เก่า 05-01-2015, 19:05   #22
2jzgevvti
Senior Member

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
หลังจากนำเครื่องยนต์ไปทดสอบในการไต่เขาภาคเหนือ เกือบตลอด 5 คืน 6 วันเต็ม เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาอะไรเลย วิ่งดี ไม่มีน้ำเดือดหม้อพัก ถือว่าเครื่องยนต์ผ่านการบินทดสอบ ขั้นตอนในวันนี้ก็คือ ไปที่เชียงกงสายไหม ร้านที่ขายเครื่องยนต์ ไปรับใบเสร็จและใบคุมเครื่องยนต์ ต่อจากนั้นไปที่กรมการขนส่งทางบก ตลาดหมอชิต โดยมีขั้นตอนดังนี้ ครับ

1. ไปที่อาคาร 2 ชั้น 4 ไปขอตัดบัญชีคุม ใช้เวลาในการดำเนินการ 10 นาที เสียค่าธรรมเนียม 5 บาท
2. ขับตามลูกศรไปตาม drive thru ช่องที่ 5 สำหรับรถเปลี่ยนเครื่องยนต์หรือเปลี่ยนสี จะผ่านการตรวจเครื่อง โดยช่างจะเปิดฝากระโปรงรถดู ไม่มีการขูดหมายเลขเครื่องยนต์ครับ แค่ไฟฉายส่อง เขาจะแนะนำว่าถ้าทะเบียนจะขาดภายใน 3 เดือน ให้ต่อทะเบียนไปเลย จะได้ไม่ต้องไปเสียเงินค่าตรวจต่อทะเบียนอีกรอบ แต่รถเราเหลืออีกนาน จึงไม่ขอต่อทะเบียนครับ
3. มาถึงตู้จ่ายเงิน บอกเขาว่าเรายังไม่จ่ายเพราะเราจะแก้ชื่อ ยศ ให้ ทันสมัยตรงกับความเป็นจริงด้วยครับ
4. เรานำเอกสารมาที่ีอาคาร 2 (อาคารเดิม) ชั้น 2 แจ้งความประสงค์เปลี่ยนเครื่องยนต์และแก้ชื่อยศ ค่าธรรมเนียม 105 บาท ครับ (ค่าตรวจเครื่อง 50 บาท ค่าเปลี่ยนชื่อและเครื่องยนต์ 45 บาท ค่าธรรมเนียมอื่น ๆ 10 บาท) จะใช้เวลาประมาณ 15 นาที ครับ

รวมเวลาในการดำเนินการทุกขั้นตอนประมาณ 20 นาที ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 2jzgevvti : 05-01-2015 เมื่อ 19:52.
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 2jzgevvti For This Useful Post:
borancar (13-01-2015)
ตอบกลับ