ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-05-2016, 14:47   #1
s.thenat
Junior Member

รูปส่วนตัว s.thenat

Car Brand: Nissan
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 s.thenat is on a distinguished road
ปรึกษาปัญหาเรื่องฟรีปั๊มครับ วอร์มเครื่องตอนเช้าอุณหภูมิขึ้นช้ามาก แถมดังมาก ๆ อีก

คือตอนนี้ถอดพัดลมไฟฟ้าออกครับ ไม่ไหว เอาไม่อยู่ครับ เอาฟรีปัํมมาใส่ ก็ดีอยู่ครับเวลารถวิ่งนี่หายห่วงเลยวัดอุณหภูมิต่ำก ว่าเดิมมาก ๆ แต่ตอนเช้าสตาร์ทรถนี่ดูเหมือนว่าพัดลมมันหมุนแทบจะต ามรอบเครื่องเลยมั้งครับ ความร้อนขึ้นช้ามาก(ตอนวอร์มเครื่องยังไม่วิ่งนะครับ ) แถมตอนขับเวลาเร่งนี้สนั่นเลยครับ เสียฟรีปั๊มดังมาก แบบนี้สันนิษฐานได้แบบไหนบ้างครับ ฟรีปั๊มผมหนืดไปหรือเปล่า เคยได้ยินแต่มันไม่หนืด (ผมไม่เคยเติมน้ำยานะครับ แต่ไม่รู้ของเก่าเติมมาหรือเปล่า)

ตอนนี้ใส่ฟรีปั๊มเปล่า ๆ ครับ ยังไม่ได้ตีโก่งพัดลม ห้ามรถติดเด็ดขาดเลยผม แต่ไม่เป็นไรครับ ใช้งานในย่านรถไม่ค่อยติดเลยไม่ค่อยห่วง แต่ก็คงต้องตีโก่งพัดลม ตีที่ไหนดีครับ มีใครแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ
s.thenat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-05-2016, 09:09   #2
2jzgevvti
Senior Member

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
โลกมันร้อนขึ้น ฟรีปั้ม มีข้อเสียตอนรถติดใน กทม. เข้มความร้อนจะขึ้นสุดเลยขีดแดง แต่ถ้าวิ่งด้วยความเร็วรอบเครื่องยนต์สูง ๆ จะระบายดีกว่า กินเนื้อที่ มีเสียงดัง พัดลมไฟฟ้าดีกว่าเยอะครับ
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-05-2016, 15:56   #3
khwan
Member

รูปส่วนตัว khwan

Car Brand: Cefiro A31
Engine Type: 1JZ-GTE-E8
คะแนน: 15 khwan is on a distinguished road
-เนื่องจากที่พี่เคยใช้พัดลมไฟฟ้ามาก่อนเสียงมันก็เลย ดังเป็นพิเศษ ลองฟังพวกกระบะบป้ายแดงก็ดังครับ
-เรื่องความร้อน ฟรีปั้มจะไม่ค่อยดีตอนรถติดๆตามพี่ข้างบนว่าครับ เนื่องจากมันทำงานตามรอบเครื่องครับ ของพี่ควรแก้ที่ตีโครงพัดลมครับมันจะได้บังคับให้ดูด ลมผ่านหม้อน้ำอย่างเดียว และถ้ายังไม่จบอาจต้องเพิ่มพัดลมแอร์แรงๆซักตัวครับ
-เรื่องวอร์มเครื่องแล้วความร้อนขึ้นช้า อันนี้ปกติครับ เพราะพัดลมมันก็หมุนตามเครื่องครับมันระบายตลอด ไม่เหมือนกับไฟฟ้าที่ความร้อนถึงจุดถึงจะทำงานครับ
-ข้อดีมันคือไม่ต้องดูแลบ่อยๆ ปี1ค่อยมาดูว่ายังหนืดดีไหมถ้าไม่ค่อยหนืดก็เติมน้ำม ันฟรีปั้มเอา แต่ที่แน่ๆไม่มีตายกลางทางครับ
khwan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-05-2016, 09:13   #4
samasun_007
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว samasun_007

Car Brand: D-MAX SUPRA,TOYOTA TT141
Engine Type: 3jz-gte
คะแนน: 16 samasun_007 is on a distinguished road
ผมว่าไฟฟ้าดีกว่าน่ะ ยู่ที่ว่าทำจบมั้ยเรื่องความร้อน เพราะที่ว่าเอาไม่ยู่นี่มันต้องมีสาเหตุว่าเพราะอะไร
เก่า 23-06-2016, 03:26   #5
boost
Member

รูปส่วนตัว boost

Car Brand: BMW E34 525IA
Engine Type: 1JZ Turbo
คะแนน: 17 boost is on a distinguished road
เรื่องความร้อน เปลี่ยนหม้อน้ำใบใหม่มือ 1 ดีที่สุดครับ ผมซ่อมหม้อน้ำมาหลายที จนสุดท้ายยอมเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ทั้งใบ มาจบที่ร้านนี้ครับ ร้าน พ.เจริญยนต์ ถนนซ่อมสร้าง อยากเนียน สวย ระบายความร้อนดีมาก ทุกวันนี้วิ่งปกติ อุณหภูมิ 78-85 ครับ หม้อน้ำอลูมิเนียม พัดลมไฟฟ้าดูดหลังหม้อน้ำ 2 ตัว วาล์วน้ำแต่งเปิด 78 องศา และพัดลมไฟฟ้าทำงานที่อุณหภูมิ 92 ครับ

ตาม Link ครับ
https://www.facebook.com/pages/%E0%B...21352931385455
boost is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2016, 12:58   #6
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
เรื่องความร้อน มีอยู่หลายปัจจัยครับ
หม้อน้ำ
พัดลม
วาล์วน้ำ
หม้อน้ำ ถ้ามีงบหน่อย ใส่ของใหม่ครับ ตีเป็นอลูมิเนียมใส่ครับ ระบายได้ดีกว่า
พัดลม ดีทุกอย่าง อยู่ที่ว่าทำจบหรือเปล่า ไฟฟ้า ก็ใช้ของนิสสันสี่สาย ทำเป็นสองสเต๊ป ตีบังลมให้มัน ส่วนฟรีปั้ม ส่วนใหญ่มักจะชอบเติมน้ำยาฟรีปั้มกันมาก มันก็ทำให้หนืด พัดลมแรงมาก เร่งตามเครื่องยนต์ ซึ่งปกติของฟรีปั้มมันจะไม่หนืดถ้าไม่มีความร้อน ถ้าถึงจุดของมัน มันจะหนืดให้เอง พัดลมมันก็จะเร่งของมันเอง นอกจากน้ำยาฟรีปั้มจะหมดจริง ซึ่งการเติมส่วนมากจะเติมแค่หลวดเดียว ก็เพียงพอ เพราะถ้าเติมมากมันก็จะหนืดตั้งแต่ต้น กินกำลังเครื่อง เสียงดัง
วาล์วน้ำ เปิดไม่สุด ส่วนอุณหภูมิ ปกติเครื่องยนต์ออกแบบมาให้ใช้ 82 องศา คนบางส่วนก็ชอบใส่ 76 หรือวาล์วแต่งที่มันเปิดเร็วขึ้น ซึ่งถ้ามันมีปัญหาเรื่องความร้อน ก็ต้องแก้ต้นเหตุ คิดครับ ถ้ามันร้อนอยู่ให้ถอดวาล์วน้ำออก มันก็ร้อนเหมือนเดิม ใส่ตัวเปิดเร็ว มันก็เปิดค้างตลอดไป ซึ่งเทียบกับไม่ได้ใส่วาล์วน้ำเลย
ทำให้ระบบระบายความร้อนปกติได้ วาล์วน้ำเดิม ๆ ก็จบครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
BLUE SEA (23-06-2016)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว