ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-06-2008, 23:59   #1
suankularb
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 suankularb is on a distinguished road
สอบถาม การจูน หม้อ bi gas ต้องจูน ปรับตัวไหนก่อน

หลายๆ ข้อมูลอ่านแล้วงง สำหรับหม้อ bi gas ที่มีทั้งปุ่ม Idle และปุ่มsen
บางท่านให้คลาย Idle ก่อนประมาณ 1 รอบ แล้วปรับจูนที่ sen

ส่วนบางท่านให้ ปิดsen แล้วคลาย Idle ออกเพื่อจูนรอบเดิมเบา

เลยอยากทราบจากผู้ใช้จากประสบการณ์ตรง เมื่อเริ่มจูนให้ใช้ปุ่มไหนกันแน่ ครับ
suankularb is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-06-2008, 07:26   #2
oat
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว oat

Car Brand: sport cruiser เก่า เก่า , ae110 แก่ แก่
Engine Type: 3000 กะ 1500
คะแนน: 18 oat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suankularb อ่านกระทู้
หลายๆ ข้อมูลอ่านแล้วงง สำหรับหม้อ bi gas ที่มีทั้งปุ่ม Idle และปุ่มsen
บางท่านให้คลาย Idle ก่อนประมาณ 1 รอบ แล้วปรับจูนที่ sen

ส่วนบางท่านให้ ปิดsen แล้วคลาย Idle ออกเพื่อจูนรอบเดิมเบา

เลยอยากทราบจากผู้ใช้จากประสบการณ์ตรง เมื่อเริ่มจูนให้ใช้ปุ่มไหนกันแน่ ครับ
มันมีหลายข้อมูลนะครับ j bo หรือป่าวครับ
1.ปิดไอเดิลหมด แล้วจูนเดินเบาโดยปรับ sen ปรับไปเรื่อยๆจนเดินเบานิ่ง โดยไม่ต้องไปยุ่งกะไอเดิลเลย แต่วิธีนี้ j bo ต้องปรับ มาเยอะหน่อยหนึ่ง ไม่ไหวลองแล้วกินแก๊สครับ
2.ก้ออย่างที่คุณบอกแหละครับ
3.นี่ผมจูนเอง เปิด sen มา 1 รอบ แล้วมาคลายไอเดิลจนเดินเบาเรียบ รอบขึ้นประมาณ 800 รอบ
แล้ว sen กดลองกดคันเร่งดูครับ(ผมจูนกะ lamda)เหลือบไปดูถ้าไฟขึ้นแดงนานแสดงว่าหนาไป ก้อค่อยปรับลดลงมาครับ ปรับจนเวลากดแล้วไฟเด้งขึ้นไปแดงแป๊บหนึ่งแล้วก้อตกม าเขียว ที่นี้ก้อมาปรับมาหน้าจอของตัว lamda อีกทีหนึ่ง ดูรูปสัญญาณ AF มันวิ่งขึ้นวิ่งลงดีมั้ยนะครับ ไม่ยากหรอกครับ ถ้ามันค้างที่หนาเราก้อไปปรับ sen ลดลงมาอีกครับ ลองดูครับ
oat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-06-2008, 16:08   #3
gee

คะแนน: 0 gee is on a distinguished road
รอคำตอบอยู่ครับจูนไม่เป็นเหมือนกัน ของผม 1j vv ไม่โบ

รอคำตอบอยู่ครับจูนไม่เป็นเหมือนกัน ของผม 1j vv ไม่โบ
gee is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-06-2008, 23:54   #4
suankularb

คะแนน: 0 suankularb is on a distinguished road
ตามหาเซียนจูน Bi gas turbo

รบกวน เซียนจูน bi gas turbo หน่อยครับ ใครที่ใช้รุ่นนี้แล้วจูนเนียนๆ วิ่งๆ ช่วยอธิบายการจูนทีครับ ตกลงว่าเปิดปิด ตัวไหนก่อน หลัง ระหว่าง ปุ่มIdle และปุ่มม sen

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
suankularb is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-06-2008, 14:05   #5
TOY_Cef-white
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว TOY_Cef-white

Car Brand: เอ สาม เอ็ด
Engine Type: เจโบ
คะแนน: 17 TOY_Cef-white is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง TOY_Cef-white
แหะๆ มะใช่เซียนนะคับ... โปรดใช้วิจารณญาณในการจูนด้วยนะคับ..อิอิ

เริ่มกันเลยละกันนิ

ไอเดิลวาล์ว ทำหน้าที่จ่ายแก๊สโดยอาศัยหลักการจ่ายโดยแรงดันของถั งเอง มันจะไหลมาเรื่อยๆ โดยไม่ ขึ้นกับแรงดูดของเครื่องยนต์

เซ้นวาล์ว จะทำหน้าที่จ่ายแก๊สตามแรงดูดของเครื่องยนต์

พาวเวอร์วาล์ว จะทำหน้าที่ ควบคุมแรงดูดของเครื่องยนต์ให้ไปกระทำกับเซ้นวาล์วอี กที

หลักการทำงานทั้งสามวาล์วคือ ที่รอบเดินเบา เซ้นวาล์วจะจ่ายน้อยมาก แต่จะได้แก๊สจากไอเดิลวาล์วแทน และเมื่อเริ่มเหยียบคันเร่ง เครื่องยนต์มีรอบเพิ่มขึ้นแรงดูดจะเพิ่มขึ้น เซ้นวาล์วจะเริ่มจ่ายมากขึ้น นี่หล่ะจุดสำคัญคือการตั้งเซ้นให้เหมาะกับแรงดู ด อย่าแข็งไป หรืออ่อนไปครับ

เริ่มต้นจูนเซ้นวาล์ว
1. ปิดการทำงานของไอเดิลวาล์วไปก่อน โดยขันปิดให้สุด
2. ค่อยๆปิดเซ้นวาล์วลงเรื่อยๆ จนเครื่องยนต์มีอาการสั่น เพราะแก๊สเริ่มจ่ายไม่พอ ส่วนจะสั่นแค่ใหนถึงจะพอ อันนี้ต้องลองปรับไปใช้ไปครับ แล้วจะรู้

ปรับการทำงานของไอเดิลวาล์ว
1. เมื่อเครื่องเริ่มสั่นจากการจูนเซ้นแล้ว เราจะต้องคลายไอเดิลออก
2. คลายออกจนเครื่องนิ่ง แล้วจำจุดไว้
3. คลายออกต่อไป หาจุดที่เครื่องเริ่มสั่นอีกครั้ง เพราะแก๊สหนาไป จำจุดไว้ครับ
4. ปรับหาจุดตรงกลางระหว่างจุดที่จำไว้สองจุดข้างต ้น จนได้เครื่องนิ่งที่สุด

(ลองไปเปิดปิดแอร์ดู ไฟหน้า โหลดต่างๆ ว่าเครื่องสวิงจนผิดปกติมั๊ย เป็นอันเสร็จ)

ต่อไป พาวเวอร์วาล์ว ขอเรียกว่าการจูนพีค ครับ (พีค คือจุดที่เครื่องยนต์ได้กำลังมากที่สุด แต่ไม่กินแก๊สเกินความต้องการ)

เริ่มจาก
1. หาผู้ช่วย 1 คน มาเหยียบเครื่องยนต์ให้ได้สัก 3000 รอบ (หรือตามที่เราต้องการ) แล้วค้างขาไว้นิ่งๆ

2. เราจูนพาวเวอร์วาล์ว โดยเริ่มบิดเข้า เพื่อให้รู้จุดที่แก๊สไม่พอความต้องการของเครื่องยนต ์ โดยรอบจะตกลง

3. พอรอบตก ให้คลายพาวเวอร์วาล์วออก ให้รอบขึ้น และคลายออกมาเรื่อยๆครับ

4. รอบเครื่องยนต์จะขึ้นเรื่อยๆ จนถึงจุดนึงที่เราคลายออก แล้ว แต่รอบไม่ขึ้นแล้ว แสดงว่าแก๊สเริ่มเกินความต้องการแล้วครับ

5. บิดพาวเวอร์วาล์วเข้าเพื่อหาจุดที่รอบเริ่มตก นั่นคือจุดพีคครับ

ลองจูนดูนะคับ ไว้เป็นแนวทาง ผิดถูกขออภัยนะคับ

ปล. ผม copy ข้อความมานานแล้วนะคับ มะรู้ว่าเจ้าของเป็นใคร จึงขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยคับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TOY_Cef-white : 28-06-2008 เมื่อ 14:08.
TOY_Cef-white is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2008, 09:31   #6
suankularb

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

สำหรับคำแนะนำ
ตอบกลับ