ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-10-2014, 23:28   #1
nukenook
Member

Car Brand: Chevrolet Colorado
Engine Type: 3000
คะแนน: 0 nukenook is on a distinguished road
สอบถามเรื่องความร้อนกับเฟืองท้ายครับ

ข้อมูลรถนะครับ โคโลราโดปี 05 3.0 ออโต้ คอมมอนเรล วาง 2j โบ vv ขับรถเดิมๆมาตลอด ไม่เคยมีความรู้เรื่องแต่งรถ/วางเครื่องเลย พอดีเครื่องเก่าหลวม เพื่อนเลยยุให้วาง

ตอนนี้ผมใช้พัดลมไฟฟ้า 12นิ้ว ของ โตโยต้า (denso แต่ไม่รู้ว่าของรุ่นไหน) เป่าแผงแอร์อยู่ 2 ตัว หม้อน้ำเป็นทองแดง 2 ชั้น ใช้พัดลมฟรีปั๊ม ขับในเมืองทั่วไปก็ปกติดีครับ ความเร็วประมาณ 100 - 110 ก็ปกติดี แต่จะมีปัญหาเวลากดแช่ เหมือนว่าความร้อนขึ้นค่อนข้างเร็ว กดไม่เท่าไหร่ ประมาณว่าคิกดาวน์จาก 80 ไปสัก 130-140 แช่แปปเดียว เกจร้องเตือนแล้ว (ผมใช้ defi วัดจากท่อน้ำบน ตั้งเตือนไว้ 105 องศา) อยากถามว่า

1. ถ้าผมเปลี่ยน intercooler ให้ใหญ่ขึ้นจะช่วยเรื่องความร้อนมั๊ยครับ ( ของเดิมรุ่นไหนก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ค่อนข้างเล็ก แผงฟินยาวแค่ประมาณฟุตเดียว )

2. ถ้าจะเปลี่ยน inter ใหญ่ขึ้น จากที่ลองเล็งๆดู น่าจะต้องเปลี่ยนพัดลมที่แผงแอร์ด้วย เพราะตัวหนามาก ลองส่องดูตอนนี้ แทบจะชนกับ inter ลองหาดูใน internet เห็นมียี่ห้อง flex ที่เคลมว่าแรง และบาง มีใครเคยใช้บ้างมั๊ยครับ คุณภาพเป็นยังไงบ้างครับ

3. ถ้าเปลี่ยนจากฟรีปั๊ม เป็นพัดลมไฟฟ้า คิดว่าจะดีกว่าหรือแย่ลงครับ เพราะจากที่สังเกต เวลาซัดมา พอความร้อนขึ้นไปเริ่มสูงแล้วเจอรถติดกระทันหัน จะให้ความร้อนลดลง ต้องเข้าเกียร์ว่าง แล้วเลี้ยงรอบเอา (เข้าใจว่าเป็นเพราะรอบเดินเบามันต่ำ) ตอนนี้เล็งพัดลมไฟฟ้า flex ขนาด 16 นิ้ว + บังลมอยู่

4. เบอร์เฟืองท้ายดูจากตรงไหนครับ หาในคู่มือไม่เจอ และบอดี้นี้ควจจะใช้ของรุ่นไหนมาลงครับ ตอนนี้ของเดิมรู้สึกช่วงออกตัวจะอืดไปนิด พอเข้าเกียร์ 3-4 ค่อนข้าง ok

5. ถ้าผมจะปัดเงาพวกท่อต่างๆ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ และพอจะมีร้านแนะนำบ้างมั๊ยครับ

ขออภัยที่ถามซะเยอะ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nukenook : 09-10-2014 เมื่อ 23:58.
nukenook is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม