ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 24-08-2010, 22:22   #21
SimonR
Senior Member

รูปส่วนตัว SimonR

Car Brand: Chevy Colorado Z71
Engine Type: 3000 cc.
คะแนน: 17 SimonR is on a distinguished road
อยากรู้เหมือนกันครับ ???
SimonR is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-08-2010, 06:56   #22
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kun553 อ่านกระทู้
ผมก็ไม่ได้ว่าAc มันจะดีไปกว่ายี่ห้ออื่นๆนะครับ เเต่ที่จูนไม่ลงซักทีเนี่ย เครื่องเทอโบร์เเรงม้าเยอะเข้าใจครับ เเล้วเครื่องna พวก5000CC. มันเเรงม้าก็เยอะเหมือนกัน เเรงกว่าเจโบอีก ทำไมAcถึงเอาอยู่อะครับ มันอยู่ที่คนจูนหรือโปรแกรมครับ เอาเป็นว่า รถคันเดียวกัน เครื่องเทอโบร์ คนจูนคนเดียวกัน หม้อต้มรุ่นเดียวกัน หัวฉีดยี่ห้อเดียวกัน เเต่ECUแก๊สคนละยี่ห้อ มันจะต่างกันขนาดไหนอะครับ? ไม่ได้เข้ามากวนนะครับ เเต่เเค่สงสัยว่าทำไมยี่ห้ออื่นถึงจูนเครื่องเทอโบไม ่ดีเท่าAgเท่านั้นเองครับ
อืม...น่าคิด
ขายน้ำมันเครื่อง LL-Ton Foste Made in usa. มีเกรด 20W50,15W40 บรรจุ1แกลลอน5ลิตรราคา950บาท 1แกลลอนบรรจุ6ลิตร ราคา1100บาท สังเคราห์100เกรด5W50แกลลอน5ลิตรราคา1800บาท แกลลอน6ลิตรราคา2000บาท โทร081-696-6381ชายต้น
สนใจคลิก

Hilux มาจากคำว่า "highly-luxurious"
แปลว่า หรูหราเหนือระดับ

JZ_M-039

ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-08-2010, 12:30   #23
Chili
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Chili

คะแนน: 18 Chili is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kun553 อ่านกระทู้
ผมก็ไม่ได้ว่าAc มันจะดีไปกว่ายี่ห้ออื่นๆนะครับ เเต่ที่จูนไม่ลงซักทีเนี่ย เครื่องเทอโบร์เเรงม้าเยอะเข้าใจครับ เเล้วเครื่องna พวก5000CC. มันเเรงม้าก็เยอะเหมือนกัน เเรงกว่าเจโบอีก ทำไมAcถึงเอาอยู่อะครับ มันอยู่ที่คนจูนหรือโปรแกรมครับ เอาเป็นว่า รถคันเดียวกัน เครื่องเทอโบร์ คนจูนคนเดียวกัน หม้อต้มรุ่นเดียวกัน หัวฉีดยี่ห้อเดียวกัน เเต่ECUแก๊สคนละยี่ห้อ มันจะต่างกันขนาดไหนอะครับ? ไม่ได้เข้ามากวนนะครับ เเต่เเค่สงสัยว่าทำไมยี่ห้ออื่นถึงจูนเครื่องเทอโบไม ่ดีเท่าAgเท่านั้นเองครับ
ดีครับดี มาแชร์กัน ไม่มีใครถูกไม่มีใครผิดครับ
Chili is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-08-2010, 19:33   #24
Kun553
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Kun553

คะแนน: 16 Kun553 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili อ่านกระทู้
ดีครับดี มาแชร์กัน ไม่มีใครถูกไม่มีใครผิดครับ
เก่า 25-08-2010, 20:32   #25
timuaykrit
Junior Member

รูปส่วนตัว timuaykrit

Car Brand: toyota
Engine Type: 1uz
คะแนน: 0 timuaykrit is on a distinguished road
กะทู้ ความรู้ทั้งนั้นเลย AC หรือ AG
timuaykrit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-08-2010, 21:46   #26
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 18 pyf is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ timuaykrit อ่านกระทู้
กะทู้ ความรู้ทั้งนั้นเลย AC หรือ AG
เป็นฟามรู้ใหม่ สำหรับตัวผมเองนะครับ ในเมื่ออยากรู้ก็เลย ต้องค้นหาคำตอบ ปรากฏว่า ทั้ง เอจี หรือ เอซี ก็สามารถใช้กับเครื่องเทอโบแรงม้าสูงๆได้เช่นกัน ขึ้นอยู่กับช่างแต่ล่ะที่ ว่ามีความชำนาญในการติดตั้งและการจูน ยี่ห้อไหนมากกว่ากัน สมมุติว่าร้าน เอ เค้าชำนาญ เอจี เค้าก็จะถนัดยี่ห้อ เอจี มากกว่า และสามารถจูนได้จบ แต่อีกที่นึงเค้าก็ชำนาญ เอซี เพราะติดตั้งมานาน มีประสบการณ์ ก็สามารถ จุนจนจบด้วย เอซี เช่นกัน คราวนี้ก็เป็นหน้าที่ของท่านเจ้าของรถแต่ล่ะท่านล่ะค รับ ว่าจะสามารถหาร้านที่มีความชำนาญในแต่ล่ะยี่ห้อได้อย ่างไร

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะไม่ถูกก็เป็นได้
เพราะว่าผมก็ไม่ใช่ช่าง

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-08-2010, 22:18   #27
m&m
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว m&m

คะแนน: 17 m&m is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pyf อ่านกระทู้
เป็นฟามรู้ใหม่ สำหรับตัวผมเองนะครับ ในเมื่ออยากรู้ก็เลย ต้องค้นหาคำตอบ ปรากฏว่า ทั้ง เอจี หรือ เอซี ก็สามารถใช้กับเครื่องเทอโบแรงม้าสูงๆได้เช่นกัน ขึ้นอยู่กับช่างแต่ล่ะที่ ว่ามีความชำนาญในการติดตั้งและการจูน ยี่ห้อไหนมากกว่ากัน สมมุติว่าร้าน เอ เค้าชำนาญ เอจี เค้าก็จะถนัดยี่ห้อ เอจี มากกว่า และสามารถจูนได้จบ แต่อีกที่นึงเค้าก็ชำนาญ เอซี เพราะติดตั้งมานาน มีประสบการณ์ ก็สามารถ จุนจนจบด้วย เอซี เช่นกัน คราวนี้ก็เป็นหน้าที่ของท่านเจ้าของรถแต่ล่ะท่านล่ะค รับ ว่าจะสามารถหาร้านที่มีความชำนาญในแต่ล่ะยี่ห้อได้อย ่างไร

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะไม่ถูกก็เป็นได้
เพราะว่าผมก็ไม่ใช่ช่าง
เก็บเป็นความรู้เพราะเรายังดูดอยู่เลยอิอิ....ว่าเเต ่น้าโมทย์ไปลงอ่างที่ไหนกันมางะพี่ใหญ่จัง....
m&m is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-10-2010, 15:40   #28
ningdoad
Member

รูปส่วนตัว ningdoad

คะแนน: 0 ningdoad is on a distinguished road
ผมเองก็ศึกษาอยู่ทั้ง 2 โปรแกรม ส่วนใหญ่จูน AG มากกว่า
AG มีการพัฒนา Firmware มากกว่า
แต่การปรับจูนกราฟ AC ละเอียดกว่าครับ แต่ AG ก็มีการพัฒนาการจูนแบบตาราง ซึ่งก็ยากพอควร(ยังไม่เคยลอง)
ที่ว่า AC จูนกราฟละเอียดกว่าเนื่องจากสามารถเพิ่มจุดบนกราฟได้ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะได้ทั้งหมด 7 จุด
(ถ้าผิดขออภัย เพราะได้แต่ศึกษายังไม่เคยลองจริง)
AC มีโหมดให้เลือกสำหรับเครื่องเทอร์โบ

ผมอยากให้มองอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ด้วย (พวกหม้อต้ม ขนาดรูหัวฉีด ขนาดท่อ) เพราะซอฟแวร์ สามารถจูนช่วยได้ในช่วง
แคบๆ หรือจูนละเอียด หากฮาร์ดแวร์ ไม่เหมาะสมกับขนาดเครื่องแล้ว จูนซอฟแวร์ ก็ไม่จบครับ
ningdoad is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ningdoad For This Useful Post:
Dis48 (12-01-2011)
ตอบกลับ