ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-01-2009, 22:48   #1
apiwat 2029
Member

รูปส่วนตัว apiwat 2029

คะแนน: 0 apiwat 2029 is on a distinguished road
การกินไฟของมอเตอร์กระจกไฟฟ้า

รถผมตอนวิ่งกลางคืนแล้วกดสวิทย์กระจกไฟฟ้า ไฟหน้ามันจะดร๊อปลงนิดนึงอะครับ มันปกติมั้ยครับ
เพราะว่าตอนนี้แบตเตอรี่ก็เริ่มมีอาการแล้ว มันเกี่ยวกับที่แบตเตอรี่เสื่อมหรือเปล่าหว่า

เพราะว่าตอนเปิดไฟนี่ลองกดสวิทย์กระจกไฟฟ้าขึ้นลงดูไ ฟหน้ามันมีอาการเห็นๆเลยอะครับ เลยอยากรู้ว่ามอเตอร์กระจกมันใช้ไฟมากขนาดนี้เลยเหรอ ครับ

รบกวนทุกท่านด้วยครับ
apiwat 2029 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-01-2009, 01:02   #2
mr_ple_up2you
Junior Member

รูปส่วนตัว mr_ple_up2you

คะแนน: 0 mr_ple_up2you is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apiwat 2029 อ่านกระทู้
รถผมตอนวิ่งกลางคืนแล้วกดสวิทย์กระจกไฟฟ้า ไฟหน้ามันจะดร๊อปลงนิดนึงอะครับ มันปกติมั้ยครับ
เพราะว่าตอนนี้แบตเตอรี่ก็เริ่มมีอาการแล้ว มันเกี่ยวกับที่แบตเตอรี่เสื่อมหรือเปล่าหว่า

เพราะว่าตอนเปิดไฟนี่ลองกดสวิทย์กระจกไฟฟ้าขึ้นลงดูไ ฟหน้ามันมีอาการเห็นๆเลยอะครับ เลยอยากรู้ว่ามอเตอร์กระจกมันใช้ไฟมากขนาดนี้เลยเหรอ ครับ

ของผมก็เป็นครับมันมาจากมอเตอร์กินไฟมากเพาะใช้แรงดึ กกระจกเยอะ(ยางขอบกระจกของผมมันฝืดหมดอายุยังไม่ได้เ ปลี่ยนไม่มีตังค์อิอิอิเลยทำให้ดึงไฟมากกว่าปกติครับ ลองเอาน้ำยาฉีดขอบกระจกดูนะครับว่าหายป่าวถ้าไม่หายก ็คงไม่ใช่อาการเดี่ยวกันกับผม)
mr_ple_up2you is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-01-2009, 08:31   #3
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
มอเตอร์กระจกกินไฟเยอะครับ แล้วก็ อาการนี้เตรียมสายพ่วงแบตได้แล้วนะครับ เผื่อสตาร์ทไม่ติดระหว่างทาง
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-01-2009, 08:46   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ผมมีความคิดเห็นต่างไปนิดนึงครับ

คือว่า มอเตอร์ปรับกระจกขึ้นลงนั้น จะกินไฟมากน้อย อยู่ที่ความฝืดของยางขอบกระจกครับ (หาซื้อน้ำมันหล่อลื่นชนิดที่ไม่ทำลายยางและกำมะหยี่ ของยางขอบกระจกได้ครับ กระป๋องสีเขียวอ่อนด้านหนึ่ง สีเทาด้านหนึ่ง ชื่อว่า PANDO มีคำอธิบายภาษาญี่ปุ่นเกือบทั้งกระป๋อง แต่มีภาษาอังกฤษพิมพ์ว่า "Mold Remover for Rubbers & Plastics" ครับ) ฉีดไปที่ขอบยางของกระจก จะช่วยให้มอเตอร์กินกำลังน้อยลง (ลื่นขึ้น และทำให้กินไฟน้อยลงครับ)

อีกส่วนหนึ่งผมจะบอกว่า ที่คุณบอกว่า แบตฯเริ่มเสื่อม ทำให้เกิดอาการ ไฟหน้าดร๊อบลงนิดหนึ่งนั้น ส่วนตัวผมคิดว่า ปัญหาน่าจะเป็นที่ไดชาร์จร่วมด้วยครับ กลางคืน ถึงแม้ว่าจะใช้ไฟเยอะก็จริง แต่ว่าไดชาร์จ จะต้องทำหน้าที่ Cover ได้เพียงพอครับ ไม่ใช่หน้าที่ของ แบตฯ โดยตรงที่จะเข้ามาช่วยไดชาร์จครับ ยกเว้นแต่ว่า ไดชาร์จ จะทำงานสุดกำลังแล้ว แบตฯ จึงเข้ามาช่วยครับ (แสดงว่าขนาดของ ไดชาร์จ อาจจะเล็กไปนิดครับ)
nona31 (20-10-2009)
เก่า 07-01-2009, 08:49   #5
mpex2002
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว mpex2002

Engine Type: electronic design
คะแนน: 0 mpex2002 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apiwat 2029 อ่านกระทู้

มอเตอร์กระจกกินกระแสหลายแอมป์นะครับ อีกอย่างลองหากราวด์วายมาเิิดินดูอาจช่วยได้มาก
mpex2002 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว