ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-11-2008, 19:14   #21
sompob
Junior Member

คะแนน: 0 sompob is on a distinguished road
รายงานผลครับ หลังจากได้รับคำแนะนำจากหลายๆท่าน จึงคิดว่าเริ่มจากง่ายก่อน จึงไปร้านไดฯ
ช่างก็ไล่ตั้งแต่รีเลย์ซึ่งช่างบอกว่าบิดสตาร์ทแล้วไ ด้ยินเสียง ติ๊ก แสดงว่าปกติจึงขอให้ถอดไดสตาร์ทมาล้างเช็คแปลงถ่านหน ่อย ช่างจึงลงมือถอดไดฯออกมาล้างเช็คดูแล้วบอกว่ทองขาวตั วดูดทองขาวไกล้หมด ก็ไม่รู้จักหรอกว่ามันมีหน้าที่อะไรเอ้าหมดก็เปลี่ยน จึงเปลี่ยนทองขาวใหม่ แล้วประกอบกลับ หลังจากวันนั้นก็ไม่เคยปรากฏอาการบิดสตาร์ทแล้วเงียบ อีกเลย ในใจจริงๆก็ไม่อยากจะเชื่อเท่าไรว่าสาเหตุเกิดจากตรง นี้แต่เมื่อมันปกติดีก็ต้องสังเกตุอาการต่อไป ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่ให้คำแนะนำแก้ไขครับ...
sompob is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-12-2008, 21:19   #22
sompob
Junior Member

คะแนน: 0 sompob is on a distinguished road
มาอีกครั้งครับ หลังจากไม่แสดงอาการมานาน วันนี้บิดยังไงก็เงียบถอดขั้วแบตฯก็แล้ว วิ่งไปรับช่างที่ร้านมาดูเห็นง่วนอยู่พักใหญ่สุดท้าย มุดไปทำอะไรไม่รู้กับเกียร์ พอออกจากท้องรถมาบอกลองสตาร์ทดูผมก็บิดเลย บรื่มมมมมมมมมมมมม ดีใจมากถามช่างว่ารถเป็นไร เขาบอกว่าสัญญาณเกียร์พี่ไม่ดีเลยต่อให้ใหม่แบบ สตาร์ทได้ทุกตำแหน่งเกียร์เลยทีนี้(P R N D D2 L)แล้วไม่ต้องซ่อมไม่คุ้มรอเปลี่ยนลูกใหม่ดีกว่า ในใจก็อยากซ่อมเพราะใช้งานแบบนี้คิดว่าค่อนข้างอันตร าย พี่ๆมีคำแนะนำไหมครับ
sompob is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-12-2008, 10:45   #23
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
พังเหมือนกันครับ

รถผมก็เพิ่งเป็นเหมือนกันเมื่อวานเองครับ

มาวันนี้เมื่อกี้นี้เองมีเวลามาดูหลังจากจอดทิ้งไว้เ มื่อวาน ลองไล่ไปมาสรุปที่คันเกียร์ครับ

เพราะลองค้นหาข้อมูลเก่าๆเเล้วไล่ดูถึงเจอคำตอบ

เข้าเกียร์ N หรือ P มันก็ไม่ติดลองขยับนิดๆไม่ติด ทีนี้เลยลองกดปุ่มเเล้วโยกคันเกียร์ดูเลยขยับมากกว่า เดิมโดยบิดกุญเเจค้างไว้ ติดครับลองทดสอบหลายครั้งมากสรุปจากสาเหตุที่คันเกีย ร์

รถผมเมื่อสตาร์ทติดเเล้วเข้าเกียร์ลองเดินหน้าถอยหลั งก็ปกติทำงานรวดเร็วเหมือนเมื่อก่อนที่จะเสีย

เมื่อเรารู้สาเหตุอย่างนี้เเล้วมีวิธีซ่อมบำรุงให้ใช ้งานได้เหมือนเดิมได้ไหมครับ

เเต่ลองคิดไปมาเปลี่ยนอันใหม่ที่เขาขายกันเห็นราคา 500 บาท ดูเเล้วน่าจะถูกกว่าจ้างเขาซ่อม

ใจจริงผมอยากจะลองซ่อมเองไปก่อนถ้ามันไม่ดีขึ้นก็จะเ ปลี่ยนคันเกียร์ใหม่ไปเลย

สนใจคันเกียร์เเบบขั้นบันไดด้วย ซ่อมเเพงอาจมีโดนขั้นบันไดเเน่ๆครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว