ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-08-2008, 22:19   #1
garn_kc
Member

รูปส่วนตัว garn_kc

คะแนน: 17 garn_kc is on a distinguished road
แก๊สหายครับท่าน

รถผม ISUZU มังกรทอง เครื่อง 2J ไม่โบ เกียร์ออโต้

ติดแก๊สแบบดูด มาได้ประมาณ 1 เดือน (ใช้ถัง ptt แก้ขัดไปก่อน) อัตรากินแก๊สอยู่ที่ 6.8 กิโล/ลิตร ไม่มีปัญหาอะไร

ผมเพิ่งเอารถไปเปลี่ยนถังขนาด 96 ลิตรแทนได้ 3 วัน เปลี่ยนท่อทองแดงใหม่หมด และย้ายติกแก๊สจากด้านหลังมาอยู่ด้านหน้าแทน นอกนั้นไม่ได้แตะต้องเลย (ผมนั่งเฝ้าตลอดเวลา)

แต่อัตรากินแก๊สเปลี่ยนเป็น 4.8 กิโล/ลิตรแทน เอารถกลับไปเช็ครั่วมาแล้ว 2 รอบ ช่างบอกปกติไม่มีจุดใดรั่ว ปรับจูน Power วาวส์ใหม่ก็ยังไม่หาย

เซ็งเลยครับ ใช้ถังบ้านอยู่ดีๆ ไม่มีปัญหา แต่พออยากจะทำให้ถูกต้อง ดันเจอปัญหาแก๊สหายซะงั้น

รบกวนถามผู้รู้ทั้งหลายหน่อยครับ
- ตอนเปลี่ยนถัง ผมให้ช่างถอดปั๊มติกออกมาล้าง มีเศษเหล็กสิ่งสกปรกเยอะมาก
- หม้อต้มไม่ได้ถอดออกมาล้าง เป็นไปได้หรือเปล่าครับ ว่าหม้อต้มข้างในรั่วจากสิ่งสกปรกด้านใน ทำให้แก๊สหายไป
- เด็กปั๊มบอกว่าหัวเติมแก๊สรั่ว แต่เอาไปเช็คช่างบอกไม่รั่ว ถ้าจุดนี้รั่วจะทำให้แก๊สหายได้หรือเปล่าครับ
- จะต้องตรวจสอบตรงไหนเพิ่มเติมบ้างครับ กลุ้มใจมาก

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย garn_kc : 06-08-2008 เมื่อ 22:23. เหตุผล: ใส่เกียร์ผิดครับ
garn_kc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-08-2008, 12:22   #2
ลูกเสี่ยโรจน์
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ลูกเสี่ยโรจน์

Car Brand: NISSAN / MERCEDES-BENZ
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 ลูกเสี่ยโรจน์ is on a distinguished road
ผมเองก้อไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่คับ..
มาให้กำลังใจ จขกท คับ......อิอิ
ลูกเสี่ยโรจน์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-08-2008, 13:49   #3
bazelus
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 bazelus is on a distinguished road
เปลี่ยนท่อใหม่แร้ว มันยาวกว่าเดิมรึเปล่าคับ ความยาวของท่อมีผลพอประมาณคับผม

ผิดถูกประการใด ขอภัยอย่างแรง
bazelus is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-08-2008, 14:18   #4
garn_kc
Member

คะแนน: 17 garn_kc is on a distinguished road
ตอนนี้ลองเอารถไปเปลี่ยน หัวเติมแก๊สอันใหม่ดูแล้วครับ

ช่างบอกว่าของเดิมวาวส์กันกลับมันค้าง ปิดไม่สนิท

ตอนนี้เลยลองเติมแก๊สเต็มถังแล้วรอดูอาการอยู่ครับ
garn_kc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-08-2008, 14:30   #5
Suriyan
Member

คะแนน: 0 Suriyan is on a distinguished road
มาให้กำลังใจครับ

เป็นกำลังใจครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร แต่ขอให้หาเจอไวๆ
Suriyan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-08-2008, 12:57   #6
acrkorat
Member

คะแนน: 0 acrkorat is on a distinguished road
Smile ผมใช้ford4x4

ขอผมกินอยู่ประมาณ1.8-2.0 เครื่อง 1j ฝาดำครับ
acrkorat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-08-2008, 13:43   #7
garn_kc
Member

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ตอนนี้เปลี่ยนหัวเติมแก๊สอันใหม่ไป อาการกินแก๊สหายเป็นปกติแล้วครับ
เก่า 11-08-2008, 17:12   #8
oat
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว oat

Car Brand: sport cruiser เก่า เก่า , ae110 แก่ แก่
Engine Type: 3000 กะ 1500
คะแนน: 18 oat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ garn_kc อ่านกระทู้
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ตอนนี้เปลี่ยนหัวเติมแก๊สอันใหม่ไป อาการกินแก๊สหายเป็นปกติแล้วครับ
ดีใจด้วยครับ ตัวเติมแก๊ส มันเป็น one way valve ซึ่งยอมให้แก๊สไหลทางเดียว ถ้ามันค้างแก๊สมัน ก้อ leak ออกมาจากตรงนั้นแหละครับ หาเจอแล้วก้อดีครับอันตรายครับ
oat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว