ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-07-2008, 07:47   #30
D.I.Y. CLUB
ClubJZ Web Register

Car Brand: MITSUBISHI EVOLUTION III
Engine Type: Racing cars
คะแนน: 0 D.I.Y. CLUB is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เจี๊ยบ อ่านกระทู้
ผมใช้ 1jge ฝาดำ วางใน volvo 740 ใช้ วาริเอเบิ้ล กับหม้อต้ม ของ HANA มา 2 ปีกว่า ขับมัน 160-170 ไม่ต้องรอเลยมาทันที ขับมันเหมือนน้ำมันเลย ทางไกล ตก 1.50 บาท ต่อมาเกิดอาการกินแก๊ส วิ่งในเมือง กม.ละ 4 บาท ช่างให้ติดแลมด้า เลยถอดออกติดแลมด้า เปลี่ยนหม้อต้ม กับ ติดแลมด้าเพิ่ม รู้สึกสู้กันไม่ได้เลยครับ อืดรอบมาช้า ไม่ประหยัดกว่ากัน วาริเอเบิ้ล มีข้อเสีย เวลาเสียหาขุดช่อมยากแต่ของผมไม่ได้เสีย (แต่หม้อต้อมข้างในเสีย หม้อต้มมีชุดซ่อมแต่ช่างไม่ซ่อม) แล้วต้องใช้คู่กับหม้อต้มมันโดยโดยเฉพาะ ที่ใช้มา 2 ปีกว่า วาริเอเบิ้ลไม่เคยรวน หลังจากถอดออก เปิดดูเห็นว่า แผ่นโลหะแบนฯใหญ๋ในหม้อต้ม งอ วาริเอเบิ้ลไม่เสีย ช่างยังบอกว่าเอาไว้ขายให้พวกแท็กซี่ได้ ใครสนใจซื้อบอกได้นะครับ มี หม้อต้ม HANA 2 ใบ(ใบหนึ่งใช้มา 5-6เดือน) กับ วาริเอบิ้ล HANA ขายรวมเลย ซื้อเท่าไหร่มาคุยกัน เจี๊ยบ 0899828484
ผมรบกวนแสดงความคิดเห็นนิดหนึ่งน๊ะครับ
เนื่องจากระบบ Fix mixer จริง ๆ แล้วมันเป็นระบบแรก ๆ ของตำนานคาร์บูเรเตอร์เลยซึ่งมันจะใช้ดีกับเครื่องยน ต์ที่มีซีซีน้อย แต่เมื่อเรานำระบบนี้มาใช้กับรถที่มีแรงดูดมากหรือซี ซีมาก เขาเลยต้องแก้ปัญหานี้ด้วยการหรี่แก๊สรอบสูงด้วย lamda control ครับ เราจึงไม่ได้อัตราเร่งคืนมา ส่วนแก๊สดีที่สุดคือ Valiable ครับไม่จำเป็นต้องจูนตลอดเวลาเหมือน lamda ที่มีกล่องควบคุม สังเกตรถ Folk lift ที่ใช้แก๊สไม่มีระบบ Fixmixer เลยครับเพราะมันจะไม่มีแรงครับ
D.I.Y. CLUB is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ