ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 31-05-2008, 08:22   #1
ประกิจ
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ประกิจ is on a distinguished road
+ รัฐจะเลิกตรึงราคา Lpg +เพื่อนคิดยังกับข่าว

เพื่อนคิดยังกับข่าวนี้ครับ ผมกำลังจะติดแก๊ส เลยไม่รู้จะติดระบบไหนดีครับ
หัวข้อข่าว : เตือนคนใช้รถยนต์ เลิกเห่อติด LPG แนะใช้ NGV แทน
ข่าว เศรษฐกิจ เผยรัฐเตือนคนใช้รถยนต์ เลิกเห่อติด LPG แนะใช้ NGV แทน โดยสำนักงานพลังงานภูมิภาคที่ 10 เตือนคนใช้รถยนต์เลิกเห่อติด LPG เหตุเพราะอนาคต LPG จะต้องมีการปรับราคาสูงขึ้น เนื่องจากรัฐจะเลิกตรึงราคา แนะใช้ NGV แทน เพราะมีราคาที่ถูกและค่อนข้างคงที่

ผอ.สำนักงานพลังงานภูมิภาคที่ 10 เตือนคนใช้รถยนต์เลิกเห่อติด LPG แนะใช้ NGV แทน เหตุรัฐจะเลิกตรึงราคา

นายชุมพล ฐิตยารักษ์ ผู้อำนวยการสำนักงานพลังงานภูมิภาคที่ 10 กล่าวถึงการที่ปัจจุบันมีผู้ใช้รถยนต์จำนวนมากนิยมนำ รถยนต์ไปดัดแปลงติดตั้งให้สามารถใช้ LPG เป็นเชื้อเพลิงแทนน้ำมันที่มีการปรับราคาเพิ่มสูงขึ้ นอย่างต่อเนื่องว่า ไม่สนับสนุนในเรื่องดังกล่าว เพราะอนาคต LPG จะต้องมีการปรับราคาสูงขึ้น และปล่อยให้เป็นไปตามกลไกตลาดอย่างแน่นอน โดยเหตุที่ขณะนี้ LPG มีราคาถูกนั้น เป็นเพราะรัฐบาลพยุงราคาไว้

ทั้งนี้ หากจะมีการดัดแปลงเครื่องยนต์ไปใช้พลังงานทดแทน อยากสนับสนุน และแนะนำให้ดัดแปลงเครื่องยนต์เพื่อใช้ NGV เป็นเชื้อเพลิงจะดีกว่า เพราะมีราคาที่ถูก และค่อนข้างคงที่ เนื่องจากไม่ต้องนำเข้าจากต่างประเทศ แม้เวลานี้สถานีบริการอาจจะยังมีไม่ทั่วถึง และมีเฉพาะเส้นทางหลัก แต่อนาคตเชื่อว่ารัฐบาลจะผลักดันให้มีสถานีบริการ กระจายครอบคลุมทั่วประเทศแน่นอน

ขอความเห็นหน่อยนะครับ กำลังตัดสินใจ
ประกิจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม