ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-10-2010, 14:22   #1
kis1JZ
Member

คะแนน: 0 kis1JZ is on a distinguished road
เครื่องร้อนแล้วกระตุกครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ 1J ฝาขาว แก๊สระบบดูด ติดปี 51 หม้อ โทมาเซ็สโต อาการคือจะกระตุกเฉพาะเครื่องร้อน ตอนเย็นๆ 30 - 81 C เครื่องเดินเรียบ นิ่ง และแรง ปกติ พออุณหภูมิ 82 ขึ้นไปเริ่มกระตุก และจะกระตุกตอนเจอโค้ง หรือเจอแยกไฟแดง พอใกล้จะถึง ไฟเขียวพอดี เปลี่ยนเป็นเกียร์ 3 หรือ 2 (ชนเกียร์เดิมตู้TOTA) อาการจะเป็นอย่างนี้ตลอด เคยถามช่างให้แก้ปัญหาให้ (ช่างเครื่อง) ช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่แก๊สเพราะ สับเป็นน้ำมันไม่กระตุก ผมคิดว่าเป็นที่คอล์ย หรือสายหัวเทียน ช่างก็บอกว่าไม่น่าจะเป็นเพราะใช้นำมันปกติครับ การปรับจูนแก๊สให้ช่างจูนให้ประมาณ 3 - 4 รอบแล้ว แต่ก็ไม่หาย ก่อนขับออกจากอู่ช่างบอกว่าหากยังกระตุกอยู่ก็ให้เปล ี่ยนหม้อต้ม...ผมก็เลยอยากถามพี่ๆ ว่าอาการดังกล่าวเป็นทีหม้อต้มใช่เปล่า การเปลี่ยนหม้อต้มช่วยให้เครื่องนิ่งเปล่า หรือเราเปลี่ยนเฉพาะแผ่นที่อยู่ข้างใน หม้อต้มเพิ่งเปลี่ยนตัวกรองแก๊สประมาณมา 5 เดือน ถ้าหากว่าแก๊สบางไป ผมก็สังเกตว่ารถผมกินแก๊สเยอะนะครับประมาณ 2.22 บาท/กม. ราคาแก๊ส 12.69 บาท
kis1JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kis1JZ For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 07-10-2010, 21:15   #2
โมทย์ คลองสาม
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว โมทย์ คลองสาม

Car Brand: A31
Engine Type: 1 j gte
คะแนน: 14 โมทย์ คลองสาม is on a distinguished road
ลองเช็คที่คอยส์ และสายหัวเทียน และหัวเทียน ดูก่อนนะครับ สุดท้าย ลองหากล่องสับเปลี่ยนดูครับ
โมทย์ คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to โมทย์ คลองสาม For This Useful Post:
kis1JZ (13-10-2010), Lucky (03-06-2011)
เก่า 17-10-2010, 18:58   #3
hamachiku
ClubJZ Web Register

Car Brand: 123456789
Engine Type: 123456
คะแนน: 0 hamachiku is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kis1JZ อ่านกระทู้
รบกวนสอบถามหน่อยครับ 1J ฝาขาว แก๊สระบบดูด ติดปี 51 หม้อ โทมาเซ็สโต อาการคือจะกระตุกเฉพาะเครื่องร้อน ตอนเย็นๆ 30 - 81 C เครื่องเดินเรียบ นิ่ง และแรง ปกติ พออุณหภูมิ 82 ขึ้นไปเริ่มกระตุก และจะกระตุกตอนเจอโค้ง หรือเจอแยกไฟแดง พอใกล้จะถึง ไฟเขียวพอดี เปลี่ยนเป็นเกียร์ 3 หรือ 2 (ชนเกียร์เดิมตู้TOTA) อาการจะเป็นอย่างนี้ตลอด เคยถามช่างให้แก้ปัญหาให้ (ช่างเครื่อง) ช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่แก๊สเพราะ สับเป็นน้ำมันไม่กระตุก ผมคิดว่าเป็นที่คอล์ย หรือสายหัวเทียน ช่างก็บอกว่าไม่น่าจะเป็นเพราะใช้นำมันปกติครับ การปรับจูนแก๊สให้ช่างจูนให้ประมาณ 3 - 4 รอบแล้ว แต่ก็ไม่หาย ก่อนขับออกจากอู่ช่างบอกว่าหากยังกระตุกอยู่ก็ให้เปล ี่ยนหม้อต้ม...ผมก็เลยอยากถามพี่ๆ ว่าอาการดังกล่าวเป็นทีหม้อต้มใช่เปล่า การเปลี่ยนหม้อต้มช่วยให้เครื่องนิ่งเปล่า หรือเราเปลี่ยนเฉพาะแผ่นที่อยู่ข้างใน หม้อต้มเพิ่งเปลี่ยนตัวกรองแก๊สประมาณมา 5 เดือน ถ้าหากว่าแก๊สบางไป ผมก็สังเกตว่ารถผมกินแก๊สเยอะนะครับประมาณ 2.22 บาท/กม. ราคาแก๊ส 12.69 บาท
อาการคล้ายเหมือนผมเลย ผมใช้รถตู้เหมือนกันเกียร์ของ TOYOTA พี่ลองดูซิลฝาครอบวาวว่ามีน้ำมันรั่วออกมาเยอะไหม ถ้าน้ำมันรั่วออกมาเยอะจะใหลเข้าเบ้าหัวเทียนทำให้กร ะตุกได้ พรุ่งนี้ผมจะเอารถไปเปลี่ยนซิลฝาครอบวาว เสร็จแล้วจะมาบอกอาการนะครับ (อาการเดียวกันเลย)
hamachiku is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to hamachiku For This Useful Post:
kis1JZ (18-10-2010), Lucky (03-06-2011)
เก่า 18-10-2010, 19:25   #4
kis1JZ
Member

คะแนน: 0 kis1JZ is on a distinguished road
เช้านี้มีเวลาเลยเอารถเข้าอู่ ช่างรื้อคอลย์ และตรวจเช็คสายหัวเทียน ตอนนี้ช่างเปลี่นหัวเทียนให้ใหม่ และบอกว่าสายหัวเทียนเสีย กำลังหาอะไหล่ เพราะหายาก (เขาว่างั้น) ใครมีประสบการณ์ซื้อ หรือขายชุดคอลย์ พร้อมสายหัวเทียนบ้างครับ จะได้เอาราคาเปรียบเทียบกับช่างดู ทั้งของใหม่ และของเชียงกง วันพรุ่งนี้ถ้าเสร็จเรียบร้อยจะกลับมารายงานให้ทราบค รับ
kis1JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kis1JZ For This Useful Post:
เก่า 23-10-2010, 23:10   #5
kis1JZ
Member

ไปรับรถมาแล้วครับ ค่าเสียหาย สายหัวเทียน คอยล์ หัวเทียนใหม่ รวมค่าแรง 5,700 บาทครับ ลองรถดูอาการร้อนแล้วกระตุกหายไป แต่รอบมันยังไม่นิ่งอย่างที่คิด รอบมีขึ้นลงตอนเดินเบา 700 - 900 ครับ
เก่า 11-05-2011, 10:02   #6
mballx
Member

คะแนน: 0 mballx is on a distinguished road
ขอขุดหน่อย ตอนนี้อาการ 1jvv ผมแบบเดียวกันเลย วิธีวัดสาย ค่าโอมห์หัวเทียน ทำไงครับ แล้วราคาชุดสาย 6 หัว เทียบ-แท้-แต่ง ประมาณเท่าไร
mballx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to mballx For This Useful Post:
ตอบกลับ