ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 04-04-2008, 17:40   #1
chai.b
Junior Member

รูปส่วนตัว chai.b

Car Brand: volvo 940 estate
Engine Type: 1jz gte vvti to 1uz fe
คะแนน: 0 chai.b is on a distinguished road
น้ำใจของคุณเคคลองสาม

วันจันทร์ที่ผ่านมาผมได้ไปทำธุระที่นครนายก และคิดเสมอว่าจะไปเปลี่ยนหม้อต้มใหม่ที่ร้านคุณเคคลอ งสามเพราะรถผมเป็นเครื่องเทอร์โบแต่ใช้หม้อต้มธรรมดา เลยไปหาคุณเคที่ร้านโดยแค่พูดคุยทางโทรศัพท์เมื่อไปถ ึงร้าน งานเต็มร้านเลยครับ แต่คุณเคก็มีน้ำใจทำให้ครับจนเสร็จปรากฏว่า
ไดสตาร์ทรถไหม้ครับลองเครื่องไม่ได้ คุณเคก็โทรตามช่างมาทำให้จนเสร็จกว่าจะลองเครื่องปรั บจนแก็สก็เกือบทุ่มผมเดินทางกลับบ้าน(มหาสารคาม)ถึงบ ้านตี1 ครับ
เปลี่ยนหม้อต้มแล้วรถวิ่งดีขึ้นมากเลยครับออกตัวดีมา ก รู้สึกแรงขึ้นมากกว่าเดิม ความเร็วที่ทำได้ตอนกลับ 140 ครับเพราะขับเร็วไม่ได้ฝนตกตลอดทางเลย อัตราการกินแก็สจะรายงานให้ทราบต่อไปครับ สงกรานต์ปีนี้ขอให้คุณเคและช่างทุกคนในร้านจงมีแต่คว ามสุขและมีเงินมาก ๆ ครับ
จาก volvo 940 มหาสารคาม
chai.b is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-04-2008, 00:26   #2
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
ผมว่าจะอุดหนุนพี่เค้าเหมือนกัน จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ได้ไปสักที
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-04-2008, 13:15   #3
hs3nqi
Member

Car Brand: mitsu strada
Engine Type: 1jz gte vvti a/t
คะแนน: 18 hs3nqi is on a distinguished road
คนดี...สังคมดี...หนับหนุนด้วย
hs3nqi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-04-2008, 14:51   #4
jame54

คะแนน: 0 jame54 is on a distinguished road
อ้างถึง:
น้ำใจของคุณเคคลองสาม

--------------------------------------------------------------------------------

วันจันทร์ที่ผ่านมาผมได้ไปทำธุระที่นครนายก และคิดเสมอว่าจะไปเปลี่ยนหม้อต้มใหม่ที่ร้านคุณ เคคลอ งสามเพราะรถผมเป็นเครื่องเทอร์โบแต่ใช้หม้อต้มธ รรมดา เลยไปหาคุณเคที่ร้านโดยแค่พูดคุยทางโทรศัพท์เมื ่อไปถ ึงร้าน งานเต็มร้านเลยครับ แต่คุณเคก็มีน้ำใจทำให้ครับจนเสร็จปรากฏว่า
ไดสตาร์ทรถไหม้ครับลองเครื่องไม่ได้ คุณเคก็โทรตามช่างมาทำให้จนเสร็จกว่าจะลองเครื่ องปรั บจนแก็สก็เกือบทุ่มผมเดินทางกลับบ้าน(มหาสารคาม )ถึงบ ้านตี1 ครับ
เปลี่ยนหม้อต้มแล้วรถวิ่งดีขึ้นมากเลยครับออกตั วดีมา ก รู้สึกแรงขึ้นมากกว่าเดิม ความเร็วที่ทำได้ตอนกลับ 140 ครับเพราะขับเร็วไม่ได้ฝนตกตลอดทางเลย อัตราการกินแก็สจะรายงานให้ทราบต่อไปครับ สงกรานต์ปีนี้ขอให้คุณเคและช่างทุกคนในร้านจงมี แต่คว ามสุขและมีเงินมาก ๆ ครับ
จาก volvo 940 มหาสารคาม
Volvo 940 เหมือนกันเลย จะไปติดแก๊ซกับคุณเค ก็ไม่ได้ไปสักที (ขอระบายหน่อย)
เพราะตอนนี้พยายามแก้ หม้อลมเบรค Volvo อยู่ มันชอบค้างอ่ะเพราะมันอยู่ไกลท่อไอเสีย
มันเลยแผ่ความร้อนมาที่หม้อลมเบรค เห็นเขาว่าลูกยางที่หม้อลมเบรคมันไม่คืนตัว มันหนืดอ่ะครับเวลาโดนความร้อน
ขนาดผมใช้แผ่นเหล็กกัน + กับพันผ้าท่อไอเสียแระ ก็ยังไม่หาย เฮ้อๆๆๆๆ
คิดแล้วหนักใจว่าจะเปลี่ยนหม้อลมเบรค ก็เสียดาย หม้อลมเบรคเดิมมันเป็นสองชั้น ว่าจะเปลี่ยนเป็นชั้นครึ่ง
ว่าจะตีมีเนียมกัน ก็กลัวจะไม่หาย และพื้นที่ก็ไม่มีให้ตีแระ บวกกับตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลา เซงๆๆๆ

ว่าแต่คุณ chai.b มีปัญหาอย่างผมบ้างหรือป่าวครับ ขอแลกเปลี่ยนประสบการณ์หน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ปล. ถึงคุณพี่เคครับ ถ้าผมให้พี่เคแก้พอแก้ได้หรือป่าวครับ ผมจะได้ติดแก็ซกับพี่เค ทีเดียวเลยอ่ะ
ถ้าได้ ผมคลานไป คลานไปๆ หาพี่เคครับ 555 5 5
(ผมอยู่ชลบุรีครับ )

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jame54 : 05-04-2008 เมื่อ 15:04.
jame54 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-04-2008, 18:29   #5
chai.b

Engine Type: 1jz gte vvti to 1uz fe
คะแนน: 0 chai.b is on a distinguished road
คุณ jame54 ของผมไม่ร้อนครับ ไม่ทราบอยู่ตำแหน่งเดียวกับผมเหมือนในรูปไหมครับซื้อ มือสองเขามาใช้ครับเจ้าของเดิมเขาทำดิสเบรคทั้ง4ล้อเ บรคดีมากครับ
เจ้าของเดิมเปลี่ยนเครื่องแล้วครับ ตอนไปทำกับร้านคุณเคปรากฏว่าคนวางเครื่องรถคันนี้เมื ่อ 5-6 ปีที่แล้วก่อนผมซื้อมา ก็เป็นช่างที่ร้านคุณเคเป็นคนวางเองเขาจำได้ครั บ
ส่วนตัวผมแล้วไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์เท่าไรหรอก ครับตอนนี้พยายามจะศึกษาเพื่อสิ่งใดพอทำเองได้ก็พยาย ามลองทำดูครับ ClubJZ มีประโยชน์มากเลยครับทำให้ผมรู้หลายอย่างมากขึ้ นครับ
ไม่เคยใช้รถเครื่องJเลยครับ พอลองใช้ดูถึงรู้ถึงความแรงอัตราเร่งของเครื่องทันใจ มากเลยครับ
ตอนนี้ระบบแก็สก็สมบูรณ์ดีมากครับจะพยายามใช้ให้ได้น านที่สุดครับน้ำมันแพงมาก ๆ....เลย
chai.b is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-04-2008, 19:01   #6
jame54

คะแนน: 0 jame54 is on a distinguished road
อ้างถึง:
คุณ jame54 ของผมไม่ร้อนครับ ไม่ทราบอยู่ตำแหน่งเดียวกับผมเหมือนในรูปไหมครั บซื้อ มือสองเขามาใช้ครับเจ้าของเดิมเขาทำดิสเบรคทั้ง 4ล้อเ บรคดีมากครับ
เจ้าของเดิมเปลี่ยนเครื่องแล้วครับ ตอนไปทำกับร้านคุณเคปรากฏว่าคนวางเครื่องรถคันน ี้เมื ่อ 5-6 ปีที่แล้วก่อนผมซื้อมา ก็เป็นช่างที่ร้านคุณเคเป็นคนวางเองเขาจำได้ครั บ
ส่วนตัวผมแล้วไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์เท่าไ รหรอก ครับตอนนี้พยายามจะศึกษาเพื่อสิ่งใดพอทำเองได้ก ็พยาย ามลองทำดูครับ ClubJZ มีประโยชน์มากเลยครับทำให้ผมรู้หลายอย่างมากขึ้ นครับ
ไม่เคยใช้รถเครื่องJเลยครับ พอลองใช้ดูถึงรู้ถึงความแรงอัตราเร่งของเครื่อง ทันใจ มากเลยครับ
ตอนนี้ระบบแก็สก็สมบูรณ์ดีมากครับจะพยายามใช้ให ้ได้น านที่สุดครับน้ำมันแพงมาก ๆ....เลย
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=13996
ถ้าเป็นรูปจาก Link นี้ หม้อลมเหมือนกันเลยครับ แต่เครื่องของผมมัน 2jz vvti
อย่างไงก็ตามแต่ ขอขอบคุณคุณ chai.b ด้วยครับ

------------------------------------------------------

ปัญหาของผมครับ http://www.clubjz.net/showthread.php...ighlight=volvo

---------------------------------------------------------

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jame54 : 05-04-2008 เมื่อ 19:07.
jame54 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-04-2008, 20:20   #7
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ขอบคุณครับ เป็นจังหวะพอดีหลายอย่างครับ หม้อต้มลูกสุดท้าย ระยะเวลาก็แทบไม่ แต่เห็นพี่มาไกลเลยทำให้ครับ แต่ผมไม่ได้ทำเพื่อหวังว่าพี่จะมาลงให้น่ะครับ (เดี๋ยวหาว่าพี่จะมาโฆษณาให้น่ะครับ) สงกรานต์ก็ให้พี่มีความสุขเหมือนกันน่ะครับ ผมคงไม่ได้ไปทางบ้านพี่แน่ครับ แต่ถ้าพี่มาส่งแฟนพี่ก็แวะมาทักทายกันน่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-04-2008, 00:24   #8
Tatpong

คะแนน: 18 Tatpong is on a distinguished road
พี่เค มีน้ำใจจริงๆครับ ผมโทรไปขอความรู้หลายครั้งแล้ว และขอให้สนุในวันสงกรานต์ทุกๆท่านนะครับ
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-04-2008, 09:32   #9
ToRo_AT
Member

คะแนน: 17 ToRo_AT is on a distinguished road
Thumbs up

ขอบคุณครับ พี่เรื่อง เอา boot ผมคืนมาได้ แต่กว่าจะได้มานึกว่าจะต้องทำเป็น โบเดี่ยวซะแล้ว กว่าจะได้กลับรถเสร็จ สองทุ่มเลยครับ งานเข้าพี่เคตลอดแต่รถผมก็ยังเสร็จ ขอบคุณอีกครั้งครับผม ขับกลับบ้านสบายจัย เลย ว่างๆ จะไปกวนพี่อีกนะครับ เรื่อง upเป็นระบบ lpg หัวฉีด อิอิ (หัดกินเจได้ สองอาทิตย์ครับ) อ้อมีเรื่องพัดลมหน้าเครื่องด้วย ช่างที่ไปลองรถกะผมพี่เค้าบอกว่าเสียงดังไปนะ
สงกรานเที่ยวให้สนุกนะคัรบ ทุกท่าน
ToRo_AT is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-04-2008, 11:08   #10
kkk

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
- เคยโทรคุยด้วยครับ แต่กลัวงานพี่แกยุ่งเลยถามแบบสั้นๆแต่ได้ใจความ ยังไงก็ขอบคุณมากครับพี่เคเรื่องมิกครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-04-2008, 13:54   #11
jad
Member

รูปส่วนตัว jad

Car Brand: 5251
Engine Type: 2JZ-GTE+LPG
คะแนน: 0 jad is on a distinguished road
อยู่อำเภอไรครับ

หวัดดีครับคุณ chai.b อยู่มหาสารคาม อำเภอไรครับ
ผมอยู่ยางสีสุราชครับ ยินดีรู้จักครับ ผมใช้ e34 j-gt ครับ
jad is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-04-2008, 15:18   #12
chai.b

คุณ jad

ผมอยู่อำเภอเมืองครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
โทรมาคุยด้วยได้ครับ 086-6346485
เก่า 21-04-2008, 19:30   #13
ATS.40

คะแนน: 0 ATS.40 is on a distinguished road
จริงอย่างที่เค้าว่าครับยืนยัน......
ATS.40 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-06-2008, 15:18   #14
MMMMJZ
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 MMMMJZ is on a distinguished road
อ่านแล้วดีใจคับว่าคนดีๆในสังไทยยังมีอยู่ยังไงก็ขอใ ห้มีคนดีมีน้ำใจเพิ่มขึ้นอีกนะคับเพื่อสังคมจะได้น่า อยู่
MMMMJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-06-2008, 16:27   #15
pomsena

รูปส่วนตัว pomsena

คะแนน: 17 pomsena is on a distinguished road
คนนิสัยดี อยู่ที่ไหนก็ได้ดีครับ หายป่วยเมื่อไรจะยกพวกไปกินเบียร์นะเพื่อนเค
pomsena is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-06-2008, 00:22   #16
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pomsena อ่านกระทู้
คนนิสัยดี อยู่ที่ไหนก็ได้ดีครับ หายป่วยเมื่อไรจะยกพวกไปกินเบียร์นะเพื่อนเค
คันนี้ไม่ได้ลงมือทำเลยอ่ะครับ เพราะเป็นช่วงที่อยู่โรงพยาบาลพอดีครับ แต่ยังดีน่ะครับยังมีชีวิตรอดมาได้อ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-06-2008, 14:37   #17
kkk

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
คันนี้ไม่ได้ลงมือทำเลยอ่ะครับ เพราะเป็นช่วงที่อยู่โรงพยาบาลพอดีครับ แต่ยังดีน่ะครับยังมีชีวิตรอดมาได้อ่ะครับ
- พี่เค มีของดีอะไรอะเปล่าครับ บอกด้วยครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-06-2008, 18:32   #18
นนท์_UZ

รูปส่วนตัว นนท์_UZ

Car Brand: D-MAX CAB4 2004
Engine Type: 1UZ GE in D-MAX
คะแนน: 17 นนท์_UZ is on a distinguished road
คนดีๆ ๆ อย่างนี้ ก็ยังมีเหลือ อยู่ในสังคม ดีใจจังเลย

เดี๋ยวๆ ก่อนมีโอกาศ ได้เจิอกันแน่นอนครับ น้าเค คลองสาม (จะไปขอกินน้ำสักแก้ว นะครับ)
นนท์_UZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-06-2008, 00:56   #19
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cok อ่านกระทู้
คนดีๆ ๆ อย่างนี้ ก็ยังมีเหลือ อยู่ในสังคม ดีใจจังเลย

เดี๋ยวๆ ก่อนมีโอกาศ ได้เจิอกันแน่นอนครับ น้าเค คลองสาม (จะไปขอกินน้ำสักแก้ว นะครับ)
ยินดีครับ

เก่า 08-06-2008, 13:24   #20
MOOH_CHONBURI
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว MOOH_CHONBURI

Car Brand: Ranger 4x4 with Carry Boy
Engine Type: 1JZ GTE VVTI-AG+Magic III
คะแนน: 0 MOOH_CHONBURI is on a distinguished road
ผมก็กะว่าจะให้พี่เค้าดูให้เหมือนกันครับ แต่พอโทรไปเห็นพี่เค้างานรอคิวเยอะ เลยเกรงใจ
ไว้คราวหน้าผมจะให้พี่ดูให้บ้างนะพี่เค คือว่าตอนนี้มันยังไม่จบจริงๆครับพี่

ขอคำแนะนำหน่อยนะพี่ >>> http://www.clubjz.net/showthread.php?t=16995

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย MOOH_CHONBURI : 08-06-2008 เมื่อ 13:28.
MOOH_CHONBURI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ