ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-06-2010, 16:23   #1
preaw_wmi
Member

Car Brand: BENZ
Engine Type: J
คะแนน: 0 preaw_wmi is on a distinguished road
รบกวนขอถามพี่ๆ และช่างเคครับ

รถผมเบ็นซ์ 190E เปลี่ยนเครื่องลง 1 j ติดแก๊ส ตอนนี้มีปัญหาเรื่องความร้อน เวลาจอดอยู่เฉยๆ หรือรถติดความร้อนมักจะขึ้น ประมาณ เลยเข็ม 80 มาอีก 1 เข็ม มันเป็นเข็ม100 หรือว่าเป็นเข็ม 90 ช่างบอกว่ารถติดแก๊สมันจะขึ้นประมาณนี้ แต่ผมว่ามันไม่น่าใช่ รบกวนถามผู้รู้และพี่เค และเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ด้วยครับ
1. ปัญหาขอผมคือว่า ทำไมความร้อนขึ้นเวลาจอดเฉยๆแต่เวลารถวิ่งหาย
2. วาวน้ำเปลี่ยนแล้ว พัดลมก็ทำงาน ไม่น่าจะร้อน
3. ลองจอดเฉยๆ ความร้อนขึ้น แต่พอออกไปเปิดฝากระโปรงรถ ความร้อนก็ลดลง เหมือนว่าความร้อนมันอยู่ในใต้กระโปรงไม่มีที่ออก อย่างนี้ควรทำอย่างไร
4. ถ้าความร้อนยังขึ้นอย่างนี้เรื่อยๆ รถจะเสียไหม หรือมีปัญหาไหม
5. สุดท้ายนี้ผมควรจะแก้อย่างไรดี
ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ช่วยเหลือครับ
preaw_wmi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to preaw_wmi For This Useful Post:
oimardoon (30-06-2010)
เก่า 30-06-2010, 18:09   #2
oimardoon
Junior Member

Car Brand: toyota
Engine Type: 2RZ
คะแนน: 0 oimardoon is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ preaw_wmi อ่านกระทู้
รถผมเบ็นซ์ 190E เปลี่ยนเครื่องลง 1 j ติดแก๊ส ตอนนี้มีปัญหาเรื่องความร้อน เวลาจอดอยู่เฉยๆ หรือรถติดความร้อนมักจะขึ้น ประมาณ เลยเข็ม 80 มาอีก 1 เข็ม มันเป็นเข็ม100 หรือว่าเป็นเข็ม 90 ช่างบอกว่ารถติดแก๊สมันจะขึ้นประมาณนี้ แต่ผมว่ามันไม่น่าใช่ รบกวนถามผู้รู้และพี่เค และเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ด้วยครับ
1. ปัญหาขอผมคือว่า ทำไมความร้อนขึ้นเวลาจอดเฉยๆแต่เวลารถวิ่งหาย
2. วาวน้ำเปลี่ยนแล้ว พัดลมก็ทำงาน ไม่น่าจะร้อน
3. ลองจอดเฉยๆ ความร้อนขึ้น แต่พอออกไปเปิดฝากระโปรงรถ ความร้อนก็ลดลง เหมือนว่าความร้อนมันอยู่ในใต้กระโปรงไม่มีที่ออก อย่างนี้ควรทำอย่างไร
4. ถ้าความร้อนยังขึ้นอย่างนี้เรื่อยๆ รถจะเสียไหม หรือมีปัญหาไหม
5. สุดท้ายนี้ผมควรจะแก้อย่างไรดี
ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ช่วยเหลือครับ
ผมว่านะจะเป็นที่ระบบระบายความร้อนนะครับ

บางทีอาจเป็นที่รอบพัดลมต่ำ หรือไม่ก็ ต้องลองติดพัดลมเพิ่มนะครับ อาจจะใช้ทั้งเป่าและดูดนะครับ
oimardoon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-06-2010, 18:53   #3
fabass_JZ
Member

รูปส่วนตัว fabass_JZ

Car Brand: toyota mithgy x
Engine Type: 1jz-gevvti+lpg mix
คะแนน: 0 fabass_JZ is on a distinguished road
ระบบระบายความร้อนไม่พอ เพิ่มพัดลม ตามเพื่อนครับ
ทิ้งไว้ไม่ดีครับ ต้องแก้ไข
fabass_JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-06-2010, 22:10   #4
sit fishing
Senior Member

รูปส่วนตัว sit fishing

คะแนน: 16 sit fishing is on a distinguished road
ยกฝากระโปรด้านหลังขึ้น 1-2 เซน จบครับ
sit fishing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-07-2010, 06:36   #5
preaw_wmi
Member

คะแนน: 0 preaw_wmi is on a distinguished road
ขอบคุณทุกคนมากครับ
preaw_wmi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-07-2010, 23:36   #6
kks
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: A31
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 16 kks is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ preaw_wmi อ่านกระทู้
ใช้พัดลมอะไรอยู่ หม้อน้ำอะไร แล้วเคยล้างหม้อน้ำหรือเปล่า หม้อน้ำอาจจะตันก็ได้ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมอ่ะครับ
kks is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-07-2010, 15:33   #7
preaw_wmi
Member

Smile

มันเป็นพัดลมไฟฟ้า 2 สปีด หม้อน้ำไม่แน่ใจอ่ะว่าเป็นของอะไร แต่พัดลมมีทั้งหมด 3 ตัว หน้า 1 ตัวพัดลมเดิมเบ็นซ์ หลัง 2 ตัวพัดลมไฟฟ้า ครับ เท่าที่ทราบ และหม้อน้ำก็ล้างเวลาเปลี่ยนเครื่องและก็ตอนที่เปลี่ ยนวาวล์น้ำครับ ข้อมูลก็มีเท่านี้อ่ะครับ ขอบคุณครับ
เก่า 02-07-2010, 16:28   #8
preaw_wmi
Member

เป็นพัดลม 2 สปีด พัดลมไฟฟ้า มีพัดลม 3 ตัว หน้า 1 ตัว หลัง 2 ตัว หน้าเป็นพัดลมแอร์ตัวใหญ่ไฟฟ้าหลังเป็น 2 ตัวไฟฟ้า และหม้อน้ำเป็นของอะไรไม่แน่ใจครับ พัดลมเป็นของเบ็นซ์เดิม(พัดลมหน้า)พัดลมหลังน่าจะประ มาณ 10-12 นิ้ว ส่วนหม้อน้ำไม่แน่ใจว่าล้างมาหรือเปล่า แต่คิดว่าน่าจะล้างมาเพราะว่ามีไปเปลี่ยนวาวล์น้ำมาเ มื่อเร็วๆนี้ ครับ มีข้อมูลประมาณนี้ครับ
ตอบกลับ