ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-05-2007, 14:03   #1
patt_2521
Junior Member

คะแนน: 0 patt_2521 is on a distinguished road
รบกวนคุณแจ๊ค และ ท่านอื่นๆด้วยครับ

ผมใช้ 1 jge ฝาดำคับ
เมื่อวานลองแกะมิกเซอร์ออกไปทำเป็น 30 มม.แต่ก่อน 28 คับ แต่ยังไม่ได้ประกอบ
ตอนแกะมิกเซอร์ออกมา มันมีการสปาร์คคับ ไม่แน่ใจว่า มิกเซอร์น้ำมันหรือแก๊ส กะ ตัวที่อยู่ในรูป
ก็ไม่แน่ใจว่ามันจะเป็นผลกระทบอะไรหรือเปล่ากะเครื่อ ง พอมาสังเกตดูรู้สึกว่ามันมีเสียงดังขึ้นเหมือนปั๊มน้ ำสมัยก่อนอะคับอยู่ตรงตัวที่อยู่ในรูป (ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ช่วยบอกด้วยคับ) เป็นไปได้ไหมถ้าไฟสปาร์คแล้วจะกระทบถึงตรงนี้
ส่วนเรื่องการจูนผมอาจจะต้องมารบกวนอีกที (ถ้าจูนไม่เนียร) หม้อของผมมันเป็นของ eco gas ตั้งแต่เข้ามาเช็คขอมูลในเนท ไม่เคยได้ยินเลย
ขอบคุณมากคับ
มือใหม่อยากลอง
patt_2521 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-05-2007, 14:52   #2
patt_2521

คะแนน: 0 patt_2521 is on a distinguished road
ลืมถามคับ
ตำแหน่งของมิกเซอร์น่าจะวางตรงไหนครับ ถึงจะดีที่สุด ตอนนี้ตำแหน่งมันอยู่ระหว่าง รูน้ำมัน กะ ปีกผีเสื้อคับ
patt_2521 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-05-2007, 22:46   #3
kapom7
Member

รูปส่วนตัว kapom7

Engine Type: ศึกษาเรื่องแก็ส เรื่องแหล่งที่เที่ยวของ นศ. และอื่นๆ
คะแนน: 18 kapom7 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kapom7
ของปอม ย้ายมิกแล้วคับ สูตรงูเหลือมเลย ดูตามลิงค์ด้านล่างใต้ลายเซ็นต์คับ
kapom7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-05-2007, 23:44   #4
alcabron
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 alcabron is on a distinguished road
ถ้ายังไม่ได้ประกอบเข้า ถ่ายรูปมิกเซอร์ ทั้งสองฝั่งมาให้ดูด้วยจะดีมากเลยครับ

ส่วนจุดที่ช็อต อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ แต่ดูสภาพของสายไฟแล้ว จัดว่าไม่ค่อยได้ใจเท่าไหร่ครับ
น่าจะจัดระเบียบสายไฟตรงนั้นใหม่ซะหน่อย รวมถึงจุดอื่นๆด้วยก็จะดีครับ ทำเป็นงานอดิเรกไปก็ได้
ค่อยๆทำวันละนิดละหน่อย

ส่วนเรื่องย้ายมิกนั้น หากจะลองก็สุดอีกฟากเลยครับ คือกลึงให้สวมเข้ากับท่อที่ออกมาจากกรองอากาศ
แล้วอีกอีกด้านก็กลึงขอบให้เล็กลง เพื่อท่อยางจะได้สวมเข้าได้ ....จากนั้นก็เปลี่ยนท่อจ่ายแก๊สให้ยาว
ขึ้นอีกสักหน่อย แล้วก็จูนครับ
แต่ตอนจูนต้องค่อยๆปรับ เพราะอาการมันจะเปลี่ยนแปลงช้ากว่ามิกที่ครอบปาก

ตอนคิกดาว รับรองสูตรงูเหลือมนี่สนุกครับ
alcabron is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-05-2007, 21:49   #5
ชา sound

คะแนน: 0 ชา sound is on a distinguished road
ดูจากภาพไม่ค่อยชัดเจนเท่าไรผมว่าคุณใช่มิกเซอร์แบบท ี่มีขายทั่วไป รู้ประมาณ 25-28 ดีอยู่แล้วเดินจะดี 30 มิล ขึ้นไปเดินเบาจะไม่ค่อยนิ่ง ผมขอนะนำใช้ระบบ lambda จะดีกว่า อัดตราเร่งก็ไม่ต่างกับน้ำมัน mr.chan อู่ บางพูนการช่าง(1) รังสิต ยินดีให้คำปรึกษา 087-9327055
ชา sound is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-05-2007, 09:45   #6
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
ตรงที่ไฟสปาร์ค อาจจะเป็นสายไฟของปั้มน้ำมันนะครับ..ทำให่มีเสียงน้ำ มันเดินมนระบบเราเลยได้ยินเสียงที่เร็คกูเรเตอร์(รูป ที่3) แต่ควจะทำงานผิดเวลาไปหน่อยเพราะเครื่องไม่ติดไม่น่า จะทำงาน แต่ที่สำคัยสุดคือรถที่ติดแก็ส ต้องปราศจากการสปาร์คต่างในห้องเครื่องนะครับ..มันจะ ติดไฟเอานะครับ รถมีถังดับเพลิงไว้หน่อยก็ดีนะครับ..

ส่วนมิกซ์ผมว่าขยับมากลางงท่อกล่องแล้วฝังมิกซ์ในท่อ ยางเลยครับ เพราะแบบสวมขันน็อตที่ปากลิ้นเร่งมันยึดยาก หลุดง่ายด้วยเวลาเครื่องสั่นๆ.. และจะได้มีแก็สผสมรอเวลาเรายกคันเร่งด้วย..เวลากดคัน เร่งใหม่จะได้ไม่ขาด ส่วนเรื่องมิกซ์ ในเมืองมิกซ์ 28 กำลังดีครับ แต่ถ้าวิ่งยาวๆบ่อยๆ 30 จะประหยัดกว่านะครับ ...หรือหาเงินติดแลมดาเพิ่มก็ดีครับ..

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-05-2007, 17:19   #7
patt_2521

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kapom7
ของปอม ย้ายมิกแล้วคับ สูตรงูเหลือมเลย ดูตามลิงค์ด้านล่างใต้ลายเซ็นต์คับ
รับทราบครับ จะลองย้ายมิกดูคับ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่าว่า ย้ายเพื่อให้อากาศกับก๊าซ ผสมกันได้ดีที่สุดใช่มั่ยคับ
แล้ว รูน้ำมันต้องย้ายตามด้วยเปล่าคับ หรือปล่อยไว้ที่เดิมดีอยู่แล้ว
ต้องขอโทษคับ ที่ไม่ได้ โหลดภาพมิกเซอร์ให้ดูคับ(ทำไม่เป็นคับ งงงง) มิกเป็นมิกแบบธรรมดาคับ รูเดียว
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 8.0.JPG (50.4 KB, ดาวน์โหลด 10 ครั้ง)
เก่า 08-05-2007, 17:30   #8
patt_2521

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat
ตรงที่ไฟสปาร์ค อาจจะเป็นสายไฟของปั้มน้ำมันนะครับ..ทำให่มีเสียงน้ำ มันเดินมนระบบเราเลยได้ยินเสียงที่เร็คกูเรเตอร์(รูป ที่3) แต่ควจะทำงานผิดเวลาไปหน่อยเพราะเครื่องไม่ติดไม่น่า จะทำงาน แต่ที่สำคัยสุดคือรถที่ติดแก็ส ต้องปราศจากการสปาร์คต่างในห้องเครื่องนะครับ..มันจะ ติดไฟเอานะครับ รถมีถังดับเพลิงไว้หน่อยก็ดีนะครับ..

ส่วนมิกซ์ผมว่าขยับมากลางงท่อกล่องแล้วฝังมิกซ์ในท่อ ยางเลยครับ เพราะแบบสวมขันน็อตที่ปากลิ้นเร่งมันยึดยาก หลุดง่ายด้วยเวลาเครื่องสั่นๆ.. และจะได้มีแก็สผสมรอเวลาเรายกคันเร่งด้วย..เวลากดคัน เร่งใหม่จะได้ไม่ขาด ส่วนเรื่องมิกซ์ ในเมืองมิกซ์ 28 กำลังดีครับ แต่ถ้าวิ่งยาวๆบ่อยๆ 30 จะประหยัดกว่านะครับ ...หรือหาเงินติดแลมดาเพิ่มก็ดีครับ..
เมื่อ 4 วันก่อน ผมลองประกอบมิกแล้ววิ่งดูคับ(ใส่ที่เดิมนะ 30 มม.) วิ่งจากพิดโลก ไป อุตรดิตถ์ ประมาณ 300 กว่าโลครับ เหมือนกับว่า น้ำมันมันลดลงไปด้วยครับ ส่วนวิ่งแก๊สก็ประหยัดดี เลยไม่แน่ใจว่า ตอนที่มันช็อคจะทำให้ปั๊มน้ำมันมีปัญหาด้วยหรือเปล่า จะมีวิธีเช็คยังไงบ้างคับ (ปั๊มน้ำมันผมมีปัญหาอยู่แล้วด้วย มันจะมีเสียงดังเวลาใช้น้ำมัน เสียงจะเหมือนกะ แอร์บ้านรุ่นเก่าอะคับ ตื้อๆๆๆๆๆๆๆๆ และไม่ได้ติดไว้ในถังนะคับ แต่ติดไว้ใต้ท้องรถอะ)
เก่า 09-05-2007, 00:02   #9
alcabron

คะแนน: 0 alcabron is on a distinguished road
เจ้ามิกปากเป็ดนี่เอง แต่เอ ถ้าวิ่งแล้วน้ำมันหายนี่ ตรวจดูเรื่องการตัดปั๊มติ๊ก กับตัดหัวฉีดครับ ว่าทำได้สนิทมั๊ย ไม่งั้นจะเจออาการน้ำมันหายไปเรื่อยๆแน่นอนครับ ค่อยๆเช็คดูครับ ใจเย็นๆ

ได้ใช้แก๊สแล้วอย่าปล่อยให้น้ำมันลอยนวลครับ มันแพ๊งงง แพง ค่าตัว + ภาษีหัวจ่าย ทะลุ 30 บาทไปแล้ว...... เง้อ
alcabron is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-05-2007, 09:27   #10
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
ใช่ครับ...เวลาใช้แก็ส ต้องมีการตัดน้ำมันให้ขาด คือตัดทั้งปั้มติ๊ก ทั้งหัวฉีดนะครับ ไม่อย่างนั้นน้ำมันหายไปเวลาใช้แก็สครับ และก็จะจูนแก็สยากด้วยพราะน้ำมันมาปนกับแก็ส.... ส่วรนเรื่องปั้มติ๊กดังมันบอกอาการว่าปั้มเรื่อมจะพั งแล้วครับ..

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-05-2007, 10:07   #11
patt_2521

ขอบคุณมากๆคับ คงต้องหาเงินเปลี่ยนปั๊มใหม่ซะแล้ว ราคามันอยู่ประมาณเท่าไหร่อะคับ ตอนนี้ปั๊มติดอยู่ใต้ถังน้ำมัน เคยอ่านเจอ มีคนบอกว่า ปั๊มติ๊กต้องอยูในถังน้ำมันถึงจะดีที่สุดเหรอครับ่ และก็ก่อนที่ไฟมันจะช็อคเนี่ย น้ำมันไม่เคยพร่องเลย และก็ตอนที่ประกอบมิกเซอร์เข้าใหม่ๆ(2วันแรก)รถสตาร์ เครื่องติดง่ายมากทั้งแก๊สและน้ำมัน ตอนนี้กว่าจะติดได้ นานเลยครับ
เก่า 11-05-2007, 00:09   #12
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ตรวจสอบครับอย่างที่คุณหนุ่มกล่าวครับ ระบบน้ำมันอาจจะทำงานผิดเวลาครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ