ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-08-2007, 20:17   #1
ryuruntaro e22ky
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ryuruntaro e22ky

คะแนน: 18 ryuruntaro e22ky is on a distinguished road
ขอร่วมออกความเห็น

เริ่มจาก รถของผมใช้ สตราด้าวาง1jz-ge ก่อนหน้าที่จะติดแก๊ซติดเครื่องตัวชดเชยรอบทำงานปกติ ครับ แต่หลังจากที่ติดแก๊ซไปแล้ว ตัวชดเชยรอบไม่ชดเชยตอนเป็นน้ำมันให้แต่ถ้าเป็นแก๊ซ มันทำงาน ผมเลยสงสัยว่าอาการดังกล่าวเกิดจากมิกเซอร์ไปขวางหน้ าลิ้นปีกผีเสื้อ ทำให้อากาศเข้าได้น้อยทำให้การคำนวน ค่าต่างๆผิดเพี้ยนไป (สงสัย) สาเหตุดังกล่าวเป็นไปได้มากหรือน้อยครับ ตอนนี้เวลาติดเครื่องด้วยน้ำมันรอบมันวูบวาบไม่ค่อยน ิ่ง รบกวนท่านผู้รู้หรือมีประสบการณ์ ช่วยแชร์ข้อมูลกันหน่อย เผื่อเป็นประโยชน์ ครับ
ryuruntaro e22ky is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-08-2007, 00:26   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
เบื้องต้นก็ต้องล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูก่อนครับ โดยปกติแล้วมันจะต้องทำงานเหมือนกันครับ เพราะตัวคุมรอบเดินเบาใช้หลักเปิดอากาศให้มากตอนเปิด แอร์ครับหรือตอนติดเครื่องใหม่ ซึ่งมันไม่เกี่ยวกับน้ำมันหรือแก๊สครับ อาจจะมีปัญหาในระบบมากกว่าครับ และอีกอย่างลองถอดขั้วแบตฯ ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-08-2007, 16:30   #3
ryuruntaro e22ky
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ryuruntaro e22ky

คะแนน: 18 ryuruntaro e22ky is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
เบื้องต้นก็ต้องล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูก่อนครับ โดยปกติแล้วมันจะต้องทำงานเหมือนกันครับ เพราะตัวคุมรอบเดินเบาใช้หลักเปิดอากาศให้มากตอนเปิด แอร์ครับหรือตอนติดเครื่องใหม่ ซึ่งมันไม่เกี่ยวกับน้ำมันหรือแก๊สครับ อาจจะมีปัญหาในระบบมากกว่าครับ และอีกอย่างลองถอดขั้วแบตฯ ครับ
แล้วถอดขั้วแบต ผมต้องจูนแลมด้าใหม่หรือเปล่าครับ แล้วบางครั้งผมขับช้าๆ ผมคิดว่าผมได้ยินเสียงปั๊มติ๊กด้วยครับ (ปกติมันต้องตัดระบบไม่ไช่เหรอ ลองกลับไปที่ร้านให้ช่างเช็คช่างบอกว่าปั๊มจะตัดเมื่ อใช้แก๊ซ แต่พอไปถึงช่างมันไม่ได้ยินครับ แต่พอขับข้างนอกผมคิดว่าได้ยินนะ หรือว่าหูแว่ว ) ผมจะตรวจสอบเบื้องต้นด้วยตัวเองได้อย่างไรบ้างครับ:e mo_toon06:
ryuruntaro e22ky is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-08-2008, 20:38   #4
aey4157
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 aey4157 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ryuruntaro e22ky อ่านกระทู้
แล้วถอดขั้วแบต ผมต้องจูนแลมด้าใหม่หรือเปล่าครับ แล้วบางครั้งผมขับช้าๆ ผมคิดว่าผมได้ยินเสียงปั๊มติ๊กด้วยครับ (ปกติมันต้องตัดระบบไม่ไช่เหรอ ลองกลับไปที่ร้านให้ช่างเช็คช่างบอกว่าปั๊มจะตัดเมื่ อใช้แก๊ซ แต่พอไปถึงช่างมันไม่ได้ยินครับ แต่พอขับข้างนอกผมคิดว่าได้ยินนะ หรือว่าหูแว่ว ) ผมจะตรวจสอบเบื้องต้นด้วยตัวเองได้อย่างไรบ้างครับ:e mo_toon06:
ลองมองที่กระปุกน้ำมันเพาเวอร์ครับแล้วมองตรงข้ามไปท ิศ 12 นาฬิกา ไม่ห่างจากกันมากจะมีตัว
อยู่ 1 ตัีว (ไม่รู้เรียกว่าตัวอะไรนะครับ) มันจะมีสายเส้นเล็กๆ ลักษณะคล้ายสายยางต่อไปเข้าที่่ท่อไอดี เวลาใช้น้ำมันลองเอานิ้วแตะที่ตัวที่ว่ามันจะสั่นตาม จังหวะการทำงานของปั๊มติ๊ก แต่พอตัดเป็นแก๊สแล้วมันจะไม่สั่น ลองดูนะครับถ้าหาไม่เจอโพสมาสอบถามใหม่ผมจะหาภาพส่งไ ปให้ดูครับ
aey4157 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-08-2008, 20:43   #5
aey4157
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 aey4157 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ryuruntaro e22ky อ่านกระทู้
เริ่มจาก รถของผมใช้ สตราด้าวาง1jz-ge ก่อนหน้าที่จะติดแก๊ซติดเครื่องตัวชดเชยรอบทำงานปกติ ครับ แต่หลังจากที่ติดแก๊ซไปแล้ว ตัวชดเชยรอบไม่ชดเชยตอนเป็นน้ำมันให้แต่ถ้าเป็นแก๊ซ มันทำงาน ผมเลยสงสัยว่าอาการดังกล่าวเกิดจากมิกเซอร์ไปขวางหน้ าลิ้นปีกผีเสื้อ ทำให้อากาศเข้าได้น้อยทำให้การคำนวน ค่าต่างๆผิดเพี้ยนไป (สงสัย) สาเหตุดังกล่าวเป็นไปได้มากหรือน้อยครับ ตอนนี้เวลาติดเครื่องด้วยน้ำมันรอบมันวูบวาบไม่ค่อยน ิ่ง รบกวนท่านผู้รู้หรือมีประสบการณ์ ช่วยแชร์ข้อมูลกันหน่อย เผื่อเป็นประโยชน์ ครับ
ของผมเวลาใช้น้ำมันมีอาการคือพอรอบเดินเบาเครื่องมัน จะสั่นๆ นิดๆ แต่ก็รู้สึกได้ บางทีรอบก็ขึ้นๆ ลงๆ ไม่นิ่งเหมือนตอนก่อนติดแก๊ส หาสาเหตุอยู่นานเหมือนกันกว่าจะพบ คือช่างที่ติดตั้งแก๊สเค้าไม่ได้ติดรีเลย์สวิตซ์ออโต ้ให้ เวลาใช้งานปรับไปใช้น้ำมันปั๊มติ๊ก ไฟไม่พอต้องติดรีเลย์เพิ่ม (เพิ่มรีเลย์ปั๊มติ๊ก) พอติดปรากฏว่าหายครับ เดินเป็นปกติเหมือนก่อนติดตั้งแก๊สครับ
aey4157 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-08-2008, 08:18   #6
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aey4157 อ่านกระทู้
ของผมเวลาใช้น้ำมันมีอาการคือพอรอบเดินเบาเครื่องมัน จะสั่นๆ นิดๆ แต่ก็รู้สึกได้ บางทีรอบก็ขึ้นๆ ลงๆ ไม่นิ่งเหมือนตอนก่อนติดแก๊ส หาสาเหตุอยู่นานเหมือนกันกว่าจะพบ คือช่างที่ติดตั้งแก๊สเค้าไม่ได้ติดรีเลย์สวิตซ์ออโต ้ให้ เวลาใช้งานปรับไปใช้น้ำมันปั๊มติ๊ก ไฟไม่พอต้องติดรีเลย์เพิ่ม (เพิ่มรีเลย์ปั๊มติ๊ก) พอติดปรากฏว่าหายครับ เดินเป็นปกติเหมือนก่อนติดตั้งแก๊สครับ
เป็นไปได้ครับ เพราะร้านบ้างร้านไม่ยอมใส่รีเลย์ให้ คิดว่าตัวสวิทช์มันจ่ายไฟพอ แต่ตัวสวิทช์มันทำหน้าที่แค่สลับหรือเป็นสะพานไฟระหว ่างแก๊สหรือน้ำมัน แต่สิ่งที่คิดผิดกันก็คือ ไม่ยอมใส่รีเลย์ เพราะหน้าคอนแท็กของสวิทช์มันจ่ายไฟได้ไม่ดีครับ โอกาสเสียมีมากครับ เพราะฉะนั้นการติดตั้งทุกครั้งรบกวนให้ช่างติดรีเลย์ เพิ่มให้ด้วยน่ะครับ แยกกันระหว่างแก๊สกับน้ำมัน ตัวสวิทช์จะได้ไม่เสียง่ายครับ เพราะมันใช้ไฟน้อยในการเปิดรีเลย์ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ