ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-06-2011, 16:16   #1
TCS
ClubJZ Web Register

Car Brand: MAZDA Fighter
Engine Type: 2jge
คะแนน: 0 TCS is on a distinguished road
อยากทราบเรื่องหม้อต้มngv

อยากทราบเรื่องหม้อต้มNGV ระบบดูด สำหรับเครื่อง 2j GE มีสมาชิกใช้ยี่ห้ออะไรได้ และขนาดเท่าไร เห็นช่างบอกว่าหม้อต้มของผมไม่พอยี่ห้อ zavoli รบกวนบอก
TCS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-06-2011, 03:12   #2
LAY
Junior Member

รูปส่วนตัว LAY

คะแนน: 0 LAY is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TCS อ่านกระทู้
อยากทราบเรื่องหม้อต้มNGV ระบบดูด สำหรับเครื่อง 2j GE มีสมาชิกใช้ยี่ห้ออะไรได้ และขนาดเท่าไร เห็นช่างบอกว่าหม้อต้มของผมไม่พอยี่ห้อ zavoli รบกวนบอก
ZAVOLI ผมว่าไม่พอครับดูแล้วมันลูกไป
ขนาดผมใช้TOMASETTO ผมจำรุ่นไม่ได้ ถ้าเปลียบกับLPG น่าจะประมาณรุ่นSUPER ผมว่าก๊าชก็ยังไม่ค่อยพออยู่ดี น่าจะ ใช้ของรุ่นเทอร์โบ ก๊าซคงจะพอเเน่ๆ
LAY is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2011, 10:37   #3
TCS

คะแนน: 0 TCS is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LAY อ่านกระทู้
ZAVOLI ผมว่าไม่พอครับดูแล้วมันลูกไป
ขนาดผมใช้TOMASETTO ผมจำรุ่นไม่ได้ ถ้าเปลียบกับLPG น่าจะประมาณรุ่นSUPER ผมว่าก๊าชก็ยังไม่ค่อยพออยู่ดี น่าจะ ใช้ของรุ่นเทอร์โบ ก๊าซคงจะพอเเน่ๆ
ขอบคุณครับ พอดีสอบถามไปที่ทาคูนิ เขาบอกให้เอาไปเพิ่มแรงดันได้ ไปทำมาแล้วเมื่อวาน โอเคเลย เร่งได้ ไม่ต้องลุ้น แต่เปิดแอร์แล้วรอบตกมาก เกือบดับแต่ไม่ดับ ทำไงดี
TCS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2011, 20:25   #4
LAY

คะแนน: 0 LAY is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TCS อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ พอดีสอบถามไปที่ทาคูนิ เขาบอกให้เอาไปเพิ่มแรงดันได้ ไปทำมาแล้วเมื่อวาน โอเคเลย เร่งได้ ไม่ต้องลุ้น แต่เปิดแอร์แล้วรอบตกมาก เกือบดับแต่ไม่ดับ ทำไงดี
ช่างไม่ได้ Wiring สายไฟเข้า ECU เพื่อเพิ่มรอบเครื่อง
ตอนแอร์ทำงานหรือเปล่า
ไล่สายไฟตามนี้เลย
สายไฟจากสวิตซ์เปิด,ปิดแอร์--เข้ากล่องECU,ที่ขั้วA/C--สายไฟออกจากกล่องECU,ที่ขั้วACMG--เข้ารีเลย์คลัชคอมแอร์
ส่วนหม้อต้มก๊าซ ไม่มีผลกับเปิดแอร์เเล้วรอบตกครับ
ถ้าต่อสายไฟถูกต้องตามนี้ เวลาที่เราเปิดแอร์ คอมแอร์จะดึงรอบตกไป1วินาที แล้วECUก็จะสั่งให้เพิ่มรอบเครื่อง เพื่อชดเชยรอบเครื่องตอนที่คอมแอร์ทำงาน
LAY is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2011, 20:31   #5
LAY

อ้างถึง:
ถามนิดนึง ที่ว่าเอาไปเพิ่มเเรงดันมา คงหมายถึงไปจูนหม้อต้มก๊าซมาใช่ไหมครับ
เก่า 15-06-2011, 23:14   #6
TCS

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LAY อ่านกระทู้
ถามนิดนึง ที่ว่าเอาไปเพิ่มเเรงดันมา คงหมายถึงไปจูนหม้อต้มก๊าซมาใช่ไหมครับ
เห็นว่าล้างหม้อต้ม เปลี่ยนกรองแก้ส แกนเซฟตี้ และขยายห้องหรือท่อแรงดันนี้แหละครับไม่แน่ใจ เพราะว่าเห็นมีหม้อต้มแค่ขนาดเดียวเอง เสียไป 1750 คิดว่าคุ้มครับวิ่งไป 115โล เติมแก้สไป 98 บาท แต่อัตราเร่งสู้ LPG ไม่ได้จริงๆ
ส่วนการชดเชยรอบใช้งานได้ก่อนไป ทาคูนิครับ
ตอบกลับ