ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-10-2010, 17:22   #1
Jz~VVti
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 Jz~VVti is on a distinguished road
JVVt ไม่โบ สั่นอย่างรุนแรง

รบกวนถามพี่ๆหน่อยครับ ผมใช้ 190E วางJ vv ไม่โบ
ตอนเช้าสตาร์ทเครื่องเป็นน้ำมันรอบนิ่งปกติ แต่พอความร้อนเริ่มขึ้น
ถึงประมาณ60 รอบตก และเครื่องสั่นมาก แต่ไม่ดับ
จะวอร์มเครื่องต้องเหยียบคันเร่งค้างไว้ แต่พอเปลี่ยนเป็นแก๊ส
รอบก็นิ่งปกติ ก้อลองตั้งรอบ จูนอากาศตรงฝาวาวล์ที่เป็นหกเหลี่ยมอ่ะครับ
รอบก็ขึ้นมา แต่พอดับเครื่องตอนเช้าสตาร์ทใหม่ อาการก็เหมือนเดิม
ผมเองคิดว่าเป็นที่กล่อง เพราะ มันตั้งรอบไม่อยู่ ก็เลยใช้วิธี
ล้างกล่อง เอาแบตออกทิ้งไว้สักพักใส่เข้าไปใหม่ ลองสตาร์ท ทีนี้รอบนิ่งตลอดเลยครับ
ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ กล่องรึป่าว มีวิธีแก้อย่างไร
ปล. ลืมบอกไป ผมติดแก๊สระบบดูดธรรมดาครับ
ขอบคุณครับ
Jz~VVti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-10-2010, 20:35   #2
Chili
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Chili

คะแนน: 18 Chili is on a distinguished road
รีเซ็ทกล่องแล้วอาการกลับมาเป็นอีกปล่าว ถ้าไม่กลับมาเป็นอีกก็ดีใจด้วย เคยเป็นเหมือนกันแต่ผมรีเซ็ทกล่องแล้วหาย ไม่กลับมาเป็นอีก
Chili is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-10-2010, 21:05   #3
โมทย์ คลองสาม
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว โมทย์ คลองสาม

Car Brand: A31
Engine Type: 1 j gte
คะแนน: 14 โมทย์ คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili อ่านกระทู้
รีเซ็ทกล่องแล้วอาการกลับมาเป็นอีกปล่าว ถ้าไม่กลับมาเป็นอีกก็ดีใจด้วย เคยเป็นเหมือนกันแต่ผมรีเซ็ทกล่องแล้วหาย ไม่กลับมาเป็นอีก
ถ้ารีเซ็ตแล้วหายก็ดีใจด้วยคับ แต่ถ้าไม่หายก็ลองหากล่องอีกใบลองสับดูนะคับ
โมทย์ คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-10-2010, 23:11   #4
Jz~VVti

คะแนน: 0 Jz~VVti is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chili อ่านกระทู้
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โมทย์ คลองสาม อ่านกระทู้
ถ้ารีเซ็ตแล้วหายก็ดีใจด้วยคับ แต่ถ้าไม่หายก็ลองหากล่องอีกใบลองสับดูนะคับ
รีเซทกล่องคือเอาขั้วแบตออกสักพัก แล้วใส่กลับไปใหม่ใช่มั๊ยครับ
ถ้าใช่ พอใส่ขั้วกลับไปแล้วใช้งานปกติ ใส่ไม่กี่วัน ก็กลับมาเป็นอีกครับ
เรื่องกล่องผมไม่รู้จะเอากล่องจากไหนมาลองสลับอ่ะครั บ
ขอบคุณพี่ๆครับ
Jz~VVti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-10-2010, 09:07   #5
samasun_007
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว samasun_007

Car Brand: D-MAX SUPRA,TOYOTA TT141
Engine Type: 3jz-gte
คะแนน: 16 samasun_007 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jz~VVti อ่านกระทู้
รีเซทกล่องคือเอาขั้วแบตออกสักพัก แล้วใส่กลับไปใหม่ใช่มั๊ยครับ
ถ้าใช่ พอใส่ขั้วกลับไปแล้วใช้งานปกติ ใส่ไม่กี่วัน ก็กลับมาเป็นอีกครับ
เรื่องกล่องผมไม่รู้จะเอากล่องจากไหนมาลองสลับอ่ะครั บ
ขอบคุณพี่ๆครับ
ถ้าเครื่องvvtiผมว่าอย่าไปยุ่งกะตัวตั้งรอบเลยครับเด ี๋ยวรวนไปกันใหญ่ ใช้วิธีรีเซ็ทกล่องเอาก่อน ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ต้องลองหากล่องสับลองดูครับ
เก่า 08-10-2010, 09:28   #6
Chili
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Chili

คะแนน: 18 Chili is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ samasun_007 อ่านกระทู้
ถ้าเครื่องvvtiผมว่าอย่าไปยุ่งกะตัวตั้งรอบเลยครับเด ี๋ยวรวนไปกันใหญ่ ใช้วิธีรีเซ็ทกล่องเอาก่อน ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ต้องลองหากล่องสับลองดูครับ
เห็นด้วยครับ เพราะใช้แก๊สปรกติ ก็สันนิฐานไว้ก่อนเลยว่าไม่กล่องก็ระบบน้ำมันครับ เรื่องตัวตั้งรอบตัดไปเลยครับ

แนะนำนะครับ
1.รีเซทกล่อง (ถอดขั่วแบตฯ) ถ้ายังไม่หายก็ลองหากล่องมาสับตามที่เพื่อนๆแนะนำ
2.ระบบเชื้อเพลิง ลองตรวจสอบตามนี้นะครับ
- กรองเบนซิน นานแค่ไหนแล้วที่ไม่ได้เปลี่ยน
- ปั้มติ๊กยังแรงดีอยู่ไหม?

ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆกัน เปลี่ยนกรองเบนซินแล้วดีขึ้น แต่ก็ยังมีอาการอยู่นิสๆ พอถอดถังลงมาเช็คปั้มติ๊ก เลยรู้ว่า ท่อน้ำมันในถังมันแตก ปั้มติ๊กเลยดูดน้ำมันมาจ่ายไม่พอ เหมือนกับเราดูดน้ำจากขวดโดยที่หลอดมันแตกอะครับ เปลี่ยนท่อใหม่ก็หายครับ
Chili is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-10-2010, 15:48   #7
Jz~VVti

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ samasun_007 อ่านกระทู้
อ้างถึง:
เห็นด้วยครับ เพราะใช้แก๊สปรกติ ก็สันนิฐานไว้ก่อนเลยว่าไม่กล่องก็ระบบน้ำมันครับ เรื่องตัวตั้งรอบตัดไปเลยครับ

แนะนำนะครับ
1.รีเซทกล่อง (ถอดขั่วแบตฯ) ถ้ายังไม่หายก็ลองหากล่องมาสับตามที่เพื่อนๆแนะนำ
2.ระบบเชื้อเพลิง ลองตรวจสอบตามนี้นะครับ
- กรองเบนซิน นานแค่ไหนแล้วที่ไม่ได้เปลี่ยน
- ปั้มติ๊กยังแรงดีอยู่ไหม?

ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆกัน เปลี่ยนกรองเบนซินแล้วดีขึ้น แต่ก็ยังมีอาการอยู่นิสๆ พอถอดถังลงมาเช็คปั้มติ๊ก เลยรู้ว่า ท่อน้ำมันในถังมันแตก ปั้มติ๊กเลยดูดน้ำมันมาจ่ายไม่พอ เหมือนกับเราดูดน้ำจากขวดโดยที่หลอดมันแตกอะครับ เปลี่ยนท่อใหม่ก็หายครับ
ขอบคุณครับ ผมนี่หมุนตั้งรอบขึ้นๆลงๆ บ่อยเลยครับ
จนไม่รู้ว่า std มันอยู่จุดไหน ยังไงจะลองหากล่องมาลองสลับดู
หรือ เช็คกรองเบนซิน กับ ปั๊มติ๊กตามที่พี่ๆแนะนำดูครับ
เก่า 08-10-2010, 15:59   #8
La-Z-BoY
Senior Member

Car Brand: isuZu Dragon Eye
Engine Type: 2JZGEVVTI
คะแนน: 14 La-Z-BoY is on a distinguished road
ผมก้อ2jvvไม่โบครับ อาการเหมือนของพี่เลยครับ แต่ของผมสันนิฐานว่าปั๊มติ๊กในถังครับ เพราะสลับเป็นแก๊สแล้วรอบนิ่งปรกติ ถ้ากล่องหรือคอยล์ไม่ดีมันก้อต้องเป็นทั้งสองระบบ นี่ว่าจะไปแก้ปั๊มติ๊กใหม่ดูหน่อยครับ สงสัยโดนแก๊สโซฮอลล์เล่นงานอีกแล้ว
La-Z-BoY is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-10-2010, 16:19   #9
Jz~VVti

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ La-Z-BoY อ่านกระทู้
ผมก้อ2jvvไม่โบครับ อาการเหมือนของพี่เลยครับ แต่ของผมสันนิฐานว่าปั๊มติ๊กในถังครับ เพราะสลับเป็นแก๊สแล้วรอบนิ่งปรกติ ถ้ากล่องหรือคอยล์ไม่ดีมันก้อต้องเป็นทั้งสองระบบ นี่ว่าจะไปแก้ปั๊มติ๊กใหม่ดูหน่อยครับ สงสัยโดนแก๊สโซฮอลล์เล่นงานอีกแล้ว
ขอบคุณครับ น่าคิดเหมือนกัน ถ้างั้นเดี๋ยวผมรอก่อนดีกว่า
ถ้าเกิดคุณ La-Z-BoY เปลี่ยนติ๊กมาแล้ว ผลเป็นยังไงบอกกันด้วยนะครับ
เก่า 08-10-2010, 16:31   #10
Jz~VVti

แต่มาคิดอีกที ผมติดแก๊สระบบดูดอ่ะครับ ถ้ามันตัดเป็นแก๊ส กล่องก็ไม่เกี่ยวแล้วป่ะครับ
แล้วอีกอย่าง ผมรีเซ็ทกล่องแล้วมันหาย ใช้ได้อีกหลายวันอ่ะครับ
เหอๆ ยังไงแจ้งผลด้วยนะครับ ยังไงผมก็จะลองทำตามที่พี่ๆด้านบนบอกด้วย
ตอบกลับ