ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 22-10-2009, 00:15   #1
Tatpong
Senior Member

คะแนน: 18 Tatpong is on a distinguished road
วันนี้ลองติดแวริเอเบิ้ลมิกเซอร์ครับ

ศึกษาข้อมูลในเวปต่างๆอยู่พักใหญ่ ได้ข้อมูลว่าแวริเอเบิ้ลมิกเซอร์ ให้การตอบสนองเหมือนน้ำมัน และประหยัดแก๊สด้วย ตอนแรกก็ลังเลเหมือนกัน ราคามันอยู่ที่ 2,200 บาทแน่ะ แต่ผมเดินทางบ่อย ต้องแซงบ่อย ผมอยากให้รถมีความสามารถในการแซงดีขึ้นเพื่อความปลอด ภัย แวริเอเบิ้ลช่องอากาศเข้าใหญ่กว่ามิกเซอร์ธรรมดา น่าจะให้การตอบสนองที่ดีกว่า วันนี้เลยลองติดตั้งดู ใช้แวริเอเบิ้ลของ HANA หม้อต้ม Bigas เครื่อง 1JZ GE VVTi ยังไม่ได้ลองจับอัตราการกินนะครับ แต่รู้สึกทันทีว่าการออกตัว การเร่งเหมือนกับการใช้น้ำมันเบนซิน 91 เลย วันพรุ่งนี้จะลองเติมให้เต็มถังแล้วทดสอบดูครับ แล้วจะเอาข้อมูลมาแชร์ให้ทราบครับ
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-10-2009, 07:06   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tatpong อ่านกระทู้
ศึกษาข้อมูลในเวปต่างๆอยู่พักใหญ่ ได้ข้อมูลว่าแวริเอเบิ้ลมิกเซอร์ ให้การตอบสนองเหมือนน้ำมัน และประหยัดแก๊สด้วย ตอนแรกก็ลังเลเหมือนกัน ราคามันอยู่ที่ 2,200 บาทแน่ะ แต่ผมเดินทางบ่อย ต้องแซงบ่อย ผมอยากให้รถมีความสามารถในการแซงดีขึ้นเพื่อความปลอด ภัย แวริเอเบิ้ลช่องอากาศเข้าใหญ่กว่ามิกเซอร์ธรรมดา น่าจะให้การตอบสนองที่ดีกว่า วันนี้เลยลองติดตั้งดู ใช้แวริเอเบิ้ลของ HANA หม้อต้ม Bigas เครื่อง 1JZ GE VVTi ยังไม่ได้ลองจับอัตราการกินนะครับ แต่รู้สึกทันทีว่าการออกตัว การเร่งเหมือนกับการใช้น้ำมันเบนซิน 91 เลย วันพรุ่งนี้จะลองเติมให้เต็มถังแล้วทดสอบดูครับ แล้วจะเอาข้อมูลมาแชร์ให้ทราบครับ
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล และขอให้มีความสุขกับอุปกรณ์เพิ่มเติมของแก๊สครับ:em o_toon02:

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-10-2009, 08:48   #3
Isu-ge
Junior Member

คะแนน: 0 Isu-ge is on a distinguished road
ขอรายละเอียดนิดนึง
-เป็นแบบตรงหรือแบบงอ90องศา
-มีอะไหล่หรือเปล่า แพงไหม (ผ้ากับสปริง)
คือเคยไช้แต่จูนไม่เป็นถอดทิ้งเผื่อจะได้ลือออกมาไหม ่
Isu-ge is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-10-2009, 00:34   #4
Tatpong

คะแนน: 18 Tatpong is on a distinguished road
เป็นแบบงอ 90 องศาครับ ผมลองจูนดูรู้สึกว่าจะต้องปรับเซนซิทีฟที่หม้อต้มมาก หน่อย Idel ของแวริเอเบิ้ลผมหมุนเข้าจนสุดเลย แต่เปิดidel ของหม้อต้ม 2 รอบ ตอนไปซื้อที่ร้านนภัทร ตรงบางใหญ่เขาบอกว่ามีอะไหล่ทั้งหมดนะครับ แต่ยังไม่ได้ไปซื้อมาสำรอง วันนี้วิ่งไปประมาณ 190 กม. ยังไม่ได้เติมแก๊สเลย เดี๋ยวเติมแล้วจะบอกความสิ้นเปลืองครับ
Tatpong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-10-2009, 00:44   #5
maxkyjung007
Member

คะแนน: 0 maxkyjung007 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tatpong อ่านกระทู้
เป็นแบบงอ 90 องศาครับ ผมลองจูนดูรู้สึกว่าจะต้องปรับเซนซิทีฟที่หม้อต้มมาก หน่อย Idel ของแวริเอเบิ้ลผมหมุนเข้าจนสุดเลย แต่เปิดidel ของหม้อต้ม 2 รอบ ตอนไปซื้อที่ร้านนภัทร ตรงบางใหญ่เขาบอกว่ามีอะไหล่ทั้งหมดนะครับ แต่ยังไม่ได้ไปซื้อมาสำรอง วันนี้วิ่งไปประมาณ 190 กม. ยังไม่ได้เติมแก๊สเลย เดี๋ยวเติมแล้วจะบอกความสิ้นเปลืองครับ
ช่วยแนะนำวิธีปรีบตัววาริเอเบิ้ลด้วยซิคับ
พอดีใช้อยู่เหมือนกัน ยังจูนไม่เป็นเลย
maxkyjung007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-11-2009, 00:32   #6
Tatpong

ลองเติมมา3 ถังแล้ว ปรากฏว่ากินกว่าฟิกซ์มิกซ์เดิมครับ ทางไกลยังไม่ได้โอกาสลอง แต่ทางใกล้+ในเมือง ปาเข้าไป 6.6 กม./ลิตร ตอนใช้มิกซ์เดิมยังอยู่ที่ 7-7.3 กม./ลิตร แต่การตอบสนองต่างกันมากจริงๆ

การจูนไม่ยุ่งยากครับ ไม่ต้องใช้วาล์วกลางสายครับ ถ้าไม่อยากถอดก็เปิดสุดไปเลย มันจะมีที่ปรับอยู่ที่แวริฯตรงทางเข้าของแก๊ส ของผมใช้ประแจหกเหลี่ยมหมุน ตัวนี้ทำหน้าที่แทนวาล์วกลางสายเลยครับ ของผมเปิดไว้3/4 ประมาณ 3000-3500 cc เซนซิทีฟตั้งไว้ประมาณ 8รอบ ผมขับไป ตั้งไป เอาความรู้สึกในรอบใช้งานให้เหมือนน้ำมันก็พอใจแล้วค รับ พอดีผมติด AF ไว้ดูส่วนผสมด้วย เลยจูนงู่ายขึ้นอีกหน่อย
เก่า 28-11-2009, 20:08   #7
Tatpong

กลับมาเล่าให้ฟังสำหรับผู้ที่สนใจแวริเอเบิ้ลนะครับ ผมจับได้ว่าปรับแก๊สเข้ามากไป เครื่องมันแรงจริง แต่ซดมากไป ผมลองปรับลดเซนซิทีฟลงมาแล้วทดลองวิ่งดูว่าการตอบสนอ งเป็นอย่างไร เอา AF มิเตอร์ที่ทำเองตามวงจรใน www.gasthai.com เป็นตัวบอกความหนา-บาง พบว่าลดลงมา 3/4 รอบแล้วพอดีที่สุด ทีนี้ลองมาจับอัตราการรับประทาน หลังจากใช้ไปได้ 2 ถัง ตัวเลขเริ่มไปอยู่ที่ประมาณ 7.9 - 8.1 กม/ลิตร (วิ่งในเมืองกับออกไปขายของในหมู่บ้าน) ทางไกลยังไม่ได้ลอง คิดว่าจะไปเยี่ยม+เก็บเงินลูกค้าที่นครสวรรค์สัปดาห์ หน้านี้ ได้ข้อมูลแล้วจะรายงานอีกทีนะครับ
The Following 4 Users Say Thank You to Tatpong For This Useful Post:
kangboss244 (29-11-2009), krupree (29-11-2009), wee18 (29-11-2009), เอ บางใหญ่ (29-11-2009)
เก่า 29-11-2009, 12:16   #8
kangboss244
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว kangboss244

คะแนน: 16 kangboss244 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กลับมาเล่าให้ฟังสำหรับผู้ที่สนใจแวริเอเบิ้ลนะครับ ผมจับได้ว่าปรับแก๊สเข้ามากไป เครื่องมันแรงจริง แต่ซดมากไป ผมลองปรับลดเซนซิทีฟลงมาแล้วทดลองวิ่งดูว่าการตอบสนอ งเป็นอย่างไร เอา AF มิเตอร์ที่ทำเองตามวงจรใน www.gasthai.com เป็นตัวบอกความหนา-บาง พบว่าลดลงมา 3/4 รอบแล้วพอดีที่สุด ทีนี้ลองมาจับอัตราการรับประทาน หลังจากใช้ไปได้ 2 ถัง ตัวเลขเริ่มไปอยู่ที่ประมาณ 7.9 - 8.1 กม/ลิตร (วิ่งในเมืองกับออกไปขายของในหมู่บ้าน) ทางไกลยังไม่ได้ลอง คิดว่าจะไปเยี่ยม+เก็บเงินลูกค้าที่นครสวรรค์สัปดาห์ หน้านี้ ได้ข้อมูลแล้วจะรายงานอีกทีนะครับ
upครับ น่าสน ผมใช้ โบวีวี เหมือนกันในไทเกอร เป็นมิกธรรมดา เกีย ออโต เฟืองท้าย4.1 อัตรการกิน5.5ในเมือง ครับ กำลังหาทางแก้ไขอยู่ อยากได้ สัก6.5 ก็พอใจแล้วครับ
kangboss244 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-12-2009, 18:40   #9
sevendust000

รูปส่วนตัว sevendust000

Car Brand: DMAX-cab4
Engine Type: 1JZ-GTE A/T
คะแนน: 16 sevendust000 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง sevendust000
ตั้งแต่ติดมายังไม่ได้ไปยุ่งเลยครับ แกซ กิน 5.5 - 5.8 คับ แต่กดก้อมานะคับ ตอบสนองดี
sevendust000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-12-2009, 22:34   #10
mydoom001x
Junior Member

รูปส่วนตัว mydoom001x

Car Brand: TOYOTA-CROWN
Engine Type: 1JZ-GE ฝาดำ
คะแนน: 0 mydoom001x is on a distinguished road
อยากรู้วิธีปรับ Variable อ่ะครับ จะปรับที่หม้อต้ม หรือ ตัว Variable อยากเห็นรูปอ่ะครับ

ถ้าได้เห็นรูป คงถึง "บางอ้อ... " แน่ ๆ

mydoom001x is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ