ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 22-03-2009, 07:59   #1
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 19 Dittapong is on a distinguished road
เล่าสู่กันฟังนิดหนึ่ง สำหรับคนใช้แก๊ส พอใช้น้ำมันแล้วหอบ

จะว่าเป็นข้อสรุปก็คงไม่เชิง แต่ที่แก้ไขมาก็มีเท่านี้

จากปัญหาที่คาใจ คือ ตอนเริ่มใช้แก๊สมาพักหนึ่งรถจะมีอาการเดินเบาหอ บๆ พอรีเซ็ตกล่องecuแล้วใช้น้ำมันก็หาย หลังจากนั้นพอใช้แก๊สไปอีกสักระยะก็จะมีอาการมา อีก ต้องทำการรีเซ็ตอีก พอนานๆเข้าก็ละเลยไม่เติมน้ำมัน ไม่ใช้น้ำมัน พอจะใช้น้ำมันปั๊มติ๊กเสีย จากนั้นเปลี่ยนปั๊มใหม่ ลองใช้น้ำมันอีกทีนี้เครื่องเดินไม่ค่อยเรียบ เป็นทั้งแก๊สด้วย ก็เลยคิดเปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนกรองเบนซิล หลังจากนั้นลองใช้ดูทั้งแก๊สและน้ำมัน ปรากฏว่าเครื่องเดินเรียบดี แต่ทุกวันนี้ ผมจะไม่ละเลยการสลับไปใช้น้ำมันเลย ที่ทำเช่นนี้
1.เพื่อปั้มติกจะไม่เกเรอีก
2.เพื่อให้เกิดการปรับตัวของหัวเทียน ระหว่างแก๊สกับน้ำมันอย่างสม่ำเสมอ
3.เพื่อการประมวลผลของกล่อง ECU ด้วย

ตอนนี้ทุกอย่างปกติอยู่
จบการเล่าสู่กันอ่าน
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-03-2009, 12:21   #2
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 19 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dittapong อ่านกระทู้
จะว่าเป็นข้อสรุปก็คงไม่เชิง แต่ที่แก้ไขมาก็มีเท่านี้

จากปัญหาที่คาใจ คือ ตอนเริ่มใช้แก๊สมาพักหนึ่งรถจะมีอาการเดินเบาหอบๆ พอรีเซ็ตกล่องecuแล้วใช้น้ำมันก็หาย หลังจากนั้นพอใช้แก๊สไปอีกสักระยะก็จะมีอาการมาอีก ต้องทำการรีเซ็ตอีก พอนานๆเข้าก็ละเลยไม่เติมน้ำมัน ไม่ใช้น้ำมัน พอจะใช้น้ำมันปั๊มติ๊กเสีย จากนั้นเปลี่ยนปั๊มใหม่ ลองใช้น้ำมันอีกทีนี้เครื่องเดินไม่ค่อยเรียบ เป็นทั้งแก๊สด้วย ก็เลยคิดเปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนกรองเบนซิล หลังจากนั้นลองใช้ดูทั้งแก๊สและน้ำมัน ปรากฏว่าเครื่องเดินเรียบดี แต่ทุกวันนี้ ผมจะไม่ละเลยการสลับไปใช้น้ำมันเลย ที่ทำเช่นนี้
1.เพื่อปั้มติกจะไม่เกเรอีก
2.เพื่อให้เกิดการปรับตัวของหัวเทียน ระหว่างแก๊สกับน้ำมันอย่างสม่ำเสมอ
3.เพื่อการประมวลผลของกล่อง ECU ด้วย

ตอนนี้ทุกอย่างปกติอยู่
จบการเล่าสู่กันอ่าน
ขอบคุณครับพี่ดิท ของผมก็แนว ๆ นี้แหละครับพี่ ตอนนี้ก็หันมาใช้น้ำมันให้มันมากกว่าสตาร์ทหน่อย วันนึงสักห้าหกโล อิอิ
เก่า 27-03-2009, 11:29   #3
Preecha
Member

รูปส่วนตัว Preecha

คะแนน: 0 Preecha is on a distinguished road
ไม่ทราบว่าระยะที่ใช้แก๊สอย่างเดียวนามไหมครับ

มีปัญหาอื่นอีกหรือเปล่าครับนอกจากรอบเดินเบา

เช่น วิ่งน้ำมันแล้วรถเหมือนวิ่งไม่ออก มันอืดๆ นะครับ
Preecha is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-03-2009, 21:04   #4
Dittapong

คะแนน: 19 Dittapong is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Preecha อ่านกระทู้
ไม่ทราบว่าระยะที่ใช้แก๊สอย่างเดียวนามไหมครับ

มีปัญหาอื่นอีกหรือเปล่าครับนอกจากรอบเดินเบา

เช่น วิ่งน้ำมันแล้วรถเหมือนวิ่งไม่ออก มันอืดๆ นะครับ
ประมาณ 400-500 กม.น่าจะได้ ส่วนน้ำมันวิ่งอืดไม่เป็นครับ.
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 15:23   #5
ohho108
Member

Car Brand: Peugeot 505
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 ohho108 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ohho108
Cool

ของผมก็สตาร์ทน้ำมันไม่ได้แล้วอ่า....

แก๊สวิ่งดีอยู่ไม่มีปัญหาครับ
ohho108 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-04-2009, 12:45   #6
Thehngog
Senior Member

รูปส่วนตัว Thehngog

Car Brand: MISUBISHI STRADA
Engine Type: 1JZ ฝาดำ+LPG AG BY KKS
คะแนน: 16 Thehngog is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน AIM ถึง Thehngog
ความคิดผมนะครับ ผมว่าเวลาเราใช้แก๊สเราปรับจานจ่ายให้ไฟแก่กว่าเดิมเ พื่อไม่ให้มันเขกพอมาวิ่งน้ำมันไฟมันแก่ไปไม่เหมาะกั บน้ำมัน มันเลยอืดๆๆจริงหรือเปล่าครับ หรือคนอื่นคิดว่าอย่างไร
Thehngog is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-04-2009, 19:49   #7
Dittapong

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Thehngog อ่านกระทู้
ความคิดผมนะครับ ผมว่าเวลาเราใช้แก๊สเราปรับจานจ่ายให้ไฟแก่กว่าเดิมเ พื่อไม่ให้มันเขกพอมาวิ่งน้ำมันไฟมันแก่ไปไม่เหมาะกั บน้ำมัน มันเลยอืดๆๆจริงหรือเปล่าครับ หรือคนอื่นคิดว่าอย่างไร
ผมไม่เคยปรับจานจ่ายช่วยอะไรเลย ปกติใช้แก๊สก็ไม่เขกง่ายๆน่ะ ออกเทนมันสูงกว่าน้ำมันอยู่แล้ว
และถ้าใช้น้ำมันก็ไม่อืดน่ะ.
ตอบกลับ