ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-08-2008, 11:23   #1
ลูกเสี่ยโรจน์
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ลูกเสี่ยโรจน์

Car Brand: NISSAN / MERCEDES-BENZ
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 ลูกเสี่ยโรจน์ is on a distinguished road
แบ็คไฟล์ควันขึ้นแต่ไฟไม่ลุก!!!

ตามหัวข้อเลยคับ....
คือเมื่อวานนี้ผมขับรถกลับบ้านพอดีอยากลองซัดดูสักหน ่อยปรากฏว่าพอวิ่งรถช้าๆสัก20
แล้วกดคิกดาวลงไปเลยแรกๆก้อบูสต์มาปกติดีแต่พอสุดเกี ยร์ผมได้ยกคันเร่งขึ้นเพื่อให้เกียร์เปลี่ยนแล้วผมก้ อกดลงไปอีกปรากฏว่ามันแบ็คอ่ะคับแรงด้วยแบบว่าดังแรง มาก(2ข้างทางเค้าหันมามองกันทุกคนเลยคับ)แล้วจากนั้น ก้อมัควันออกมาจากห้องเครื่องพร้อมกลิ่นเหม็นไหม้ออก มาผมก้อตกใจรีบจอดรถทันทีแล้วดับเครื่องพร้อมเอาที่ด ับเพลิงออกมาพร้อมฉีดแต่พอเปิดกระโปรง(รถ)ออกมา
ปรากฏว่าไม่มีไฟลุกแต่มีควันออกมาคลุ้งเลยคับเหม็นไห ม้มากๆผมก้อจอดทิ้งไว้สักครู่ให้แน่ใจว่าไม่มีไรแล้ว ก้อได้ลองสตาร์ทใหม่(สตาร์ทแก็ส)ปรากฏว่ามันติดยากแล ะพอติดแล้วมันเดินเบาไม่ได้อ่ะคับจะดับท่าเดียวเลยผม เลยกดเปนน้ำมันปรากฏว่าเครื่องเดินเบาปกติผมเลยขับกล ับบ้านก่อนแล้วพอมาถึงที่บ้านผมก้อลองกดเปนแก็สอีกคร ั้งแต่ตอนนี้แก็สกลับใช้ได้ปกติคับเหมือนเมทุกอย่างเ ลยผมเลย งง
เพื่อนๆพี่คิดว่าไงคับ
และผมควรจะเช็คอะไรคับ
ผมจูนแก็สหนาแล้วนะคับ
ลูกเสี่ยโรจน์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-08-2008, 12:11   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jump อ่านกระทู้
ตามหัวข้อเลยคับ....
คือเมื่อวานนี้ผมขับรถกลับบ้านพอดีอยากลองซัดดูสักหน ่อยปรากฏว่าพอวิ่งรถช้าๆสัก20
แล้วกดคิกดาวลงไปเลยแรกๆก้อบูสต์มาปกติดีแต่พอสุดเกี ยร์ผมได้ยกคันเร่งขึ้นเพื่อให้เกียร์เปลี่ยนแล้วผมก้ อกดลงไปอีกปรากฏว่ามันแบ็คอ่ะคับแรงด้วยแบบว่าดังแรง มาก(2ข้างทางเค้าหันมามองกันทุกคนเลยคับ)แล้วจากนั้น ก้อมัควันออกมาจากห้องเครื่องพร้อมกลิ่นเหม็นไหม้ออก มาผมก้อตกใจรีบจอดรถทันทีแล้วดับเครื่องพร้อมเอาที่ด ับเพลิงออกมาพร้อมฉีดแต่พอเปิดกระโปรง(รถ)ออกมา
ปรากฏว่าไม่มีไฟลุกแต่มีควันออกมาคลุ้งเลยคับเหม็นไห ม้มากๆผมก้อจอดทิ้งไว้สักครู่ให้แน่ใจว่าไม่มีไรแล้ว ก้อได้ลองสตาร์ทใหม่(สตาร์ทแก็ส)ปรากฏว่ามันติดยากแล ะพอติดแล้วมันเดินเบาไม่ได้อ่ะคับจะดับท่าเดียวเลยผม เลยกดเปนน้ำมันปรากฏว่าเครื่องเดินเบาปกติผมเลยขับกล ับบ้านก่อนแล้วพอมาถึงที่บ้านผมก้อลองกดเปนแก็สอีกคร ั้งแต่ตอนนี้แก็สกลับใช้ได้ปกติคับเหมือนเมทุกอย่างเ ลยผมเลย งง
เพื่อนๆพี่คิดว่าไงคับ
และผมควรจะเช็คอะไรคับ
ผมจูนแก็สหนาแล้วนะคับ

การจูนแก๊สให้หายมันก็แค่ส่วนหนึ่งครับที่จะไม่ให้แบ ็คฯได้ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะไม่เกิดขึ้นน่ะครับ สาเหตุหลัก ๆ ของการแบ็คมันขึ้นกับไฟจุดระเบิดส่วนมากครับ และการกดคันเร่งแบบนั้นถ้าระบบไม่ชัวร์จริง มันก็จะเกิดปัญหาแบบนั้นครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-08-2008, 13:15   #3
transporter
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 transporter is on a distinguished road
เรียน ถามต่อครับ
แล้วจะมีผลเสียหายต่อเครื่อง หรือ ชิ้นส่วนสำคัญของเครื่องยนต์ใหม ครับ รถผมเป็นบ่อยมากเลย ( 2jz Ge)
transporter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-08-2008, 17:36   #4
nummeter
Users Awaiting Email Confirmation

คะแนน: 0 nummeter is on a distinguished road
อย่างนี้กรองอากาศเดิมๆมันจะไหม้ไหมครับ
nummeter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-08-2008, 19:43   #5

Car Brand: NISSAN / MERCEDES-BENZ
คะแนน: 17 ลูกเสี่ยโรจน์ is on a distinguished road
นั่นดิพี่ ถ้ามันแบคบ่อยๆอ่ะคับเครื่องเราจะเปนไงอ่ะคับ
แล้วระบบไฟต้องตรวจดูจุดไหนบ้างคับ
ลูกเสี่ยโรจน์ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-08-2008, 09:32   #6
TOY_Cef-white
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว TOY_Cef-white

Car Brand: เอ สาม เอ็ด
Engine Type: เจโบ
คะแนน: 17 TOY_Cef-white is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง TOY_Cef-white
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jump อ่านกระทู้
นั่นดิพี่ ถ้ามันแบคบ่อยๆอ่ะคับเครื่องเราจะเปนไงอ่ะคับ
แล้วระบบไฟต้องตรวจดูจุดไหนบ้างคับ
ลองดูหัวเทียนว่ามีน้ำมันเครื่องลงไปขังอยู่หรือป่าว คับ อีกอย่างกดอย่างนั้นน่ากลัวคับ ถ้ารถไม่สมบูรณ์จริงๆ

ถ้าเป็นบ่อยๆ อาจใส้แตกได้คับ...
TOY_Cef-white is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-08-2008, 00:08   #7

ยังงี้ก้อแสดงว่าเครื่องเราไม่บูรณ์หรอคับ(เครื่องหล วม)ผมก้อเพิ่งวางเครื่องมา
ยังไม่เคยแกะฝาออกมาดูเลยคับแต่เปลี่ยนพวกสายพา น หัวเทียนกับพวกลายละเอียดอื่นเกือบจาครบแล้วคับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ลูกเสี่ยโรจน์ : 10-08-2008 เมื่อ 00:23.
เก่า 10-08-2008, 11:51   #8
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
ยังงี้ก้อแสดงว่าเครื่องเราไม่บูรณ์หรอคับ(เครื่องหล วม)ผมก้อเพิ่งวางเครื่องมา
ยังไม่เคยแกะฝาออกมาดูเลยคับแต่เปลี่ยนพวกสายพาน หัวเทียนกับพวกลายละเอียดอื่นเกือบจาครบแล้วคับ
เครื่องที่ได้มา แต่ล่ะเครื่องนั้นมันอาจจะมีปัญหามาอยู่แล้วตั้งแต่อ ยู่เมืองนอก แต่ระบบที่ใช้กันคือน้ำมัน มันก็เลยไม่เห็นว่ามีปัญหาอะไร แต่พอเรามาติดแก๊สให้กับเครื่อง มันจึงเกิดปัญหาได้ครับ เช่น ตัวคอลย์อาจจะรั่วได้ หัวเทียนที่ใส่เข้าไปอาจจะมีปัญหาก็เป็นไปได้ครับ ส่วนเรื่องกรองเดิมใส่จะไหม้ได้หรือไม่ ตอบครับว่าถ้าเป็นไส้กรองเดิมที่เป็นกระดาษ มันไหม้ครับ แต่อาจจะไม่ติดไฟหรือจะติดไฟ ก็ขึ้นอยู่กับความหนักของการแบ็คไฟท์ครับ:emo_toon06 :

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ