ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-12-2007, 15:51   #1
ONISUKA
Member

รูปส่วนตัว ONISUKA

Car Brand: Toyota Supra jza80
Engine Type: 2JZ-GTE-MT
คะแนน: 0 ONISUKA is on a distinguished road
งานเข้าแล้ว...เดินหน้าได้ แต่ ถอยไม่ได้....!!!!!!!!

เข้าเกียร์ถอย...แล้วรถไม่ไปครับ...ถ้าไปก้อไปแบบแมว เดิน ช้าๆ..แล้วก้อหยุด ประมาณไม่เกิน 2 เมตรครับ...เร่งส่งก้อเหมือนใส่เกียร์ว่างอยู่กับที่ ...ไม่ยอมถอย...ไฟเรือนไมล์ก้อแสดง R นะครับ
เวลาใส่เกียร์ถอย ..รอบเครื่องก้อตกลงนิดๆ...แต่รถไม่ไป...น้ำมันเกียร ์อยู่ในขีดปกติด้วยครับ
....แต่เดินหน้าปกติครับ...เปลี่ยนเกียร์นุ่มนวลดี.. .ไปขุดกระทู้เก่าๆก้อไม่เจอ
กลุ้มใจจริงๆครับ...ช่วยผมด้วยครับ...ถอยออกจากบ้านต ัวเองยังไม่ได้เลย...T T

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ONISUKA : 18-12-2007 เมื่อ 15:57.
ONISUKA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-12-2007, 17:44   #2
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
เกียร์ถอย....ไม่เกี่ยวกับระบบไฟ จะทำงานโดยตรง อืม.....ถ้ามันไม่เดินหน้าด้วย ก็อาจว่าคลัทช์,ทอร์ค หรือเกียร์เจ๊ง คือตอนผมเป็นไม่ว่าจะเดินหน้าหรือถอยเหมือนกันครับ(ไ ปได้นิดเดียว) ลองเช็คตัวล๊อคคันเกียร์ใต้รถดูก่อนดิครับ หรือล๊อคเกียร์ถอยเข้าได้สุดดีป่ะ??

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 07:34   #3
ItmyLife
Junior Member

รูปส่วนตัว ItmyLife

คะแนน: 0 ItmyLife is on a distinguished road
อาการนี้เป็นมานานหรือยังครับ
ก่อนเป็นแบบนี้มีอาการเข้าเกียร์ถอยแล้วดีเลย์กว่าจะ ถอยหรือเปล่า
หรือมีอาการบอกเหตุอะไรก่อนหน้านี้หรือเปล่า
ItmyLife is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 08:33   #4
Mr.Bjz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Mr.Bjz

Car Brand: ISUZU TROOPER LS 4WD
Engine Type: 1JZ-GTE Auto
ที่อยู่: 130/156 มบ.สัมมากร รังสิต คลอง 7 ถนนรังสิต-นครนายก ธัญบุรี ปทุมธานี GPS: N14 01.217' E100 45.900'
คะแนน: 18 Mr.Bjz is on a distinguished road
มันจะพังครับ เคยเป็นอย่างนี้เลยครับ แล้วอีกเดี๋ยวมันก็จะไม่สามารถทั้งเดินหน้าและถอยหลั งครับ สุดท้ายของผมก็ต้องเอารถสะไลด์มาเข็นไปอู่ครับ เพราะมันไม่ยอมเคลื่อนที่เลยแม้แต่เกียร์เดียว

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mr.Bjz : 19-12-2007 เมื่อ 08:36.
Mr.Bjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 09:32   #5
ONISUKA
Member

รูปส่วนตัว ONISUKA

Car Brand: Toyota Supra jza80
Engine Type: 2JZ-GTE-MT
คะแนน: 0 ONISUKA is on a distinguished road
ก่อนเป็นแบบนี้...มีอาการเข้าเกียร์ถอยแล้วดีเลย์กว่ าจะถอยด้วยครับ..ประมาณ 2 - 3 วินาที กว่าจะถอย..t T
ONISUKA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 12:16   #6
โกยเถอะเจ
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว โกยเถอะเจ

Car Brand: จูนรถคนอื่นมันส์กว่าคับ
Engine Type: บอกว่าเจเดิมๆจะเชื่อไหม!!!..อิอิ
คะแนน: 18 โกยเถอะเจ is on a distinguished road
ก็เหมือนตัวแรงๆไง ครับ ไม่มีเกียร์ ถอย อิอิ

คงได้เวลาของมันแล้วมั่งครับ จับกระปุกมาใส่เลยครับ อิอิ
โกยเถอะเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-12-2007, 16:40   #7
ItmyLife
Junior Member

รูปส่วนตัว ItmyLife

คะแนน: 0 ItmyLife is on a distinguished road
น่าจะเป็นที่เกียร์หล่ะครับ
เช็คราคานำเข้าอู่เลยดีกว่า
เดี๋ยวรอไปรอมาเกียร์เดินหน้าไปด้วยขับไปอู่ไม่ได้เส ียค่าลากอีกนะ
ItmyLife is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-12-2007, 14:08   #8
kengandbenz
Member

รูปส่วนตัว kengandbenz

Car Brand: พี่เก่ง&นู๋เบนซ์
Engine Type: ...
คะแนน: 0 kengandbenz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kengandbenz ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง kengandbenz Send a message via Skype™ to kengandbenz
อิอิเหมือนหนูเลย เกียรถอยไม่ถอยแถมใส่เกียรถอยยังดังแกร๊กกก แต่เดินหน้าได้ปกตินะไม่มีปันหาอาไร แต่ของหนูเปงเกียรกระปุก ก้อเลยยกเกียรไปใหม่แต่ก้อยังดีกว่าเก่า ยังถอยหลังไป แต่เวลาใส่เกียรถอยดิยากมาก ต้องใส่เกียร 1 ไปถอยก่องอ่ะ ไม่งั้นมานจะดังแกร๊กถ้าใส่เกียรถอยหลังไปเลย หนูเลยไปล้างหน้าไฟล์วินมาเค้าบอกว่า แผ่นคลัชมานจับไม่เต้มอ่ะ ก้อเลยทนใช้ไปก่องเค้าว่าไม่มีปันหาอาไร แค่แผ่นคลัชมานจับไม่เต็มหน้า แต่ก้อขับปกติแหละแต่เวลาใส่เกียรก้อใส่ยากนิหน่อย ก้อเลยขี้เกลียดทำแหละเพราะเค้าว่าใช้ได้ไม่มีปันหาอ าไร ที่ร้านเค้าก้อบอกอีก เอาไว้หาคลัชเดิมเอาไปทำใหม่เอาไปล้างให้มานบางลงอีก เด่วเผื่อมานจะดีขึ้น แต่ก้อยังไม่ได้ไปทำเลยเพราะขี้เกลียดแหละ มานขับได้มานานแระหนูก้อเลยขี้เกลียดไปทำ ก้อเลยขับไปเรื่อยๆ ไม่มีปันหาอาไร แต่ที่รู้ๆสงสัยแบบพี่ก้อต้องยกเกียรใหม่แล้วล่ะ ด้ายเวลาเสียตังแล้ว อิอิ
kengandbenz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-12-2007, 20:51   #9
mike j bo
Member

รูปส่วนตัว mike j bo

คะแนน: 18 mike j bo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mike j bo
เห็นกระทู้นี้มาสักพักก็ไม่ได้สนใจไรครับ เพราะว่าผมเพิ่งยกเกียร์มาใหม่ได้เดือนกว่าๆอะ วิ่งไป ไม่ถึง 4000 โลเลย .....แต่หลังจากเอาไปซัดมาเมื่อคืน งานเข้า เหมือนกันครับ ......อาการเหมือนกันทุกอย่างครับ คือเข้าถอยแล้วไม่ไป แต่พอไหลได้นิดๆ ต้องปล่อยไหลแล้วกดเบรก จึ่กๆๆ มันถึงจะเข้าให้......ก่อนหน้าที่จะเป็นก็ปกติดีทุกอ ย่างครับ เพราะ พึ่งยกลูกใหม่มาสดๆ ร้อนๆ ...แต่เมื่อคืนไปดูรถเส้นนครชัยศรีครับ ขากลับ เจอ Mini Cooper S แต่งงามๆ เลยครับ เลยซัดกันยาว จนถึงเส้นบางใหญ่อะ ขอบอกว่า Mini ใหม่ มันแรงโคตรๆ เลยครับ แต่รถผมก็วิ่งผิดปกติด้วยอะ เพราะ รู้สึกเหมือน รอบเครื่องจะไปดี แต่ความเร็วมันไม่ได้ขึ้นตามรอบอะครับ ตอนวางใหม่ๆ กดยาวๆ ไม่กี่กิโล ก็ได้ 235++ แบบไม่ยากอะ แต่เมื่อคืนที่เล่น กับ Mini แช่ยาวเลยครับ แต่ความเร็วที่ได้ก็ไม่เกิน 200 อะ แต่ไปค้างอยู่ที่ปลายเกียร์ 3 ที่ 180 ที่รอบ 6500++ อยู่นานเลยอะ กดแช่ก็ไม่ยอมเปลี่ยน ไป 4 ให้...ตอนเล่นกันนี่ปล่อยให้เกียร์เปลี่ยนเองนะครับ ไม่ได้โยกเกียร์เอง.........สรุป ตื่นมาตอนเช้า เกียร์ถอยไม่ยอมเข้าให้ สะงั้นครับ ......เซ็งเป็ดครับ เพิ่งยกลูกใหม่มาแท้ๆ เฮ้ออ ไม่รู้ช่างเอาของเชียงกงให้จิงรึเปล่า เพราะ ไม่ได้ไปซื้อกะเค้าอะ เพราะ มันไม่น่าจะพังง่ายขนาดนี้อะครับ เพราะ เกียร์ลูกแรก ผมขับได้ 3 ปี แบบโหดๆ เลยอะ ...... เซ็งด้วยคนครับ แต่อาการนี้ ได้เปลี่ยน ชัวร์ๆ ครับ เพราะ ยกมาหลายลูกละ

ผลก็คือโดน mini อะครับ แต่ไม่มากอะ แบบว่าถ้าเรากดก่อนก็นำอะ ไปแบบเกาะๆ กันไปอะ แต่ถ้าเค้ากดก่อน ก็นำเราเหมือนกันอะ แต่รอบหลังๆ โดนยืดเยอะครับ เพราะอย่างที่บอกอะ รอบไปแต่ความเร็วไม่ไป .......สรุปวันนี้ เกียร์ถอยไม่เข้าให้แล้วครับ ทำยังไงก็ไม่เข้า ...เพิ่งเปลี่ยนมาแค่ 2 เดือน วิ่งไม่ถึง 4000 กิโล ซัดเต็มๆ ก็ครั้งแรกหลังจากเปลี่ยน แต่ซัดทีเดียวพังเลย แบบนี้มันน่าสงสัยอู่ที่ยกเกียร์ให้ผมไหมเนี้ย เอาของยกลงมาใส่ให้เราป่าวเนี้ย เฮ้อออ...

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 07-12-2009 เมื่อ 13:42.
mike j bo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-12-2007, 13:11   #10
kengandbenz
Member

รูปส่วนตัว kengandbenz

Car Brand: พี่เก่ง&นู๋เบนซ์
Engine Type: ...
คะแนน: 0 kengandbenz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kengandbenz ส่งข้อความผ่าน Yahoo ถึง kengandbenz Send a message via Skype™ to kengandbenz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ stang69 อ่านกระทู้
แล้วผลเป็นไงครับ กับมินิ
ก้ออย่างที่บอกแหละค่ะที่อู่เค้าบอกเค้าได้ก้อขับไปค ่ะ แต่แค่เกียรถอยใส่ยากนิหน่อย ก้อว่าจะลองหาคลัชเดิมไปทำใหม่เหมือนกานแต่ยังไม่มีเ วลาเลยค่ะ แต่อาการที่บอกก้อขับได้ปกติเพราะยกเกียรใหม่ไปแล้วค ่ะ แต่ปันหาก้อคือที่บอกไปเกียรถอยเข้ายาก แต่ที่อู่เค้าบอกว่าไม่มีปันหาอาไร ก้อเลยขับมาเรื่อยๆก้อๆม่ายมีผลอาไรนะคะแต่แค่รำคานเ วลาเข้าเกียร มานเข้ายากเปงบางครั้ง
kengandbenz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว