ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-07-2013, 20:25   #1
cysc2007
Senior Member

Car Brand: Volvo 940GL
Engine Type: 2JZ vvti
คะแนน: 14 cysc2007 is on a distinguished road
งานเข้าครับ 2JZ GE vvti etsc-i เข้า safe mode ตลอด

ใครพอทราบสาเหตุช่วยชี้แนะหน่อยครับ
คืนวันวานภรรยาขับไปธุระ เกิดอาการเข้า safe mode ต้องคลานกลับบ้าน (รถนะครับ)

เช้าวันนี้เตรียมตัวแก้ปัญหา แต่พอสตาร์ททั้งที่ยังไม่ได้ทำอะไรเลย ก็ใช้ได้เป็นปกติ ขับไป 6-8 กิโล เริ่มมีอาการเร่งไม่ไปเป็นบางครั้ง ต่อออกไปอีก 5 กิโล เข้า safe mode ตอนใกล้ที่ทำงาน จอดถอดขั้วแบตก็วิ่งต่อได้จนถึงที่ทำงาน แต่อาการเร่งไม่ไปก็ยังมีอยู่บ้าง

ตอนเย็นวันนี้สตาร์ทก็ปกติวิ่งได้ดีเหมือนไม่มีอะไรผ ิดปกติ จนถึงประมาณกลางทางก็เข้า safe mode อีกเลยจอดรีเซ็ท ครั้งแรกๆ ก็ได้ แต่ยังไม่กล้าขับรอดูอาการ ซักพักก็เป็นอีก ทีนี้รีเซ็ทก็ไม่หาย เลยต้องคลานกลับบ้านจากอนุเสาวรีย์ชัย ไปฝั่งธน

คงต้องวันเสาร์ถึงจะได้ตรวจซ่อมผมตั้งเป้าไปที่กล่อง เพราะอาการที่เกิดเหมือนมีอะไรเสื่อมซักอย่าง ตอนเครื่องเย็นเริ่มทำงานไม่เป็น พอทำงานสักพักแล้วจึงเป็น

เพื่อนสมาชิกท่านใดเคยพบปัญหาแบบนี้ ขอคำชี้แนะด้วยครับว่าควรแก้จุดไหนบ้าง
cysc2007 is offline