ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 21-12-2007, 17:50   #16
talardonline
Senior Member

คะแนน: 0 talardonline is on a distinguished road
ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นนะครับ

วันนี้ผมได้รับโทรศัพท์จากผู้ชมเว็บท่านหนึ่ง ได้โทรมาสอบถามข้อมูล จึงทราบว่า ที่โพสไว้เรื่องอัตรากินแก๊ส 2JZ GTE นั้นผิดครับ ที่ถูกต้อง คือ มากกว่า 2JZ GE อยู่ 20 สตางค์ เป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ
ต้องขอโทษด้วยนะครับ เนื่องจากข้อมูลที่ให้ไว้กับคนโพส มีเครื่องยนต์ หลายรุ่นก็คงจะพลาดครับ
ผมอ่านกระทู้ทั้งหมดแล้ว เห็นว่าทุกท่านสนใจระบบนี้ เลยจะขออธิบายการทำงานเลยนะครับ
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชินโชติ Systems analyst นักวิเคราะระบบ บจก. ตลาดออนไลน์ จำหน่าย เครื่องมือวิเคราะห์รถยนต์ และบริการตรวจเช็ครถยนต์ ดูข้อมูลเพิ่มเติม http://talardonline.com/

วาล์วแปรผันแบบสูญสญากาศ วาล์วแปรผันระบบนี้จะทำงาน โดยลิ้นสูญญากาศ Vacuum valve แบบเดียวกับที่มีติดอยู่กับเรือนลิ้นเร่ง Control ด้วยสูญญากาศ จากท่อร่วมไอดี Intake Manfold air intake chamber มาควบคุมลิ้นเปิดปิดแก๊สให้สัมพันธ์กับเรือนลิ้นเร่ง ตามรอบเครื่อง ผลที่ออกมา จึงทำให้ การเปิดปิดแก๊สของวาล์วแปรผันแบบสูญญากาศจะตอบสนองได ้เร็ว และทำงานสัมพันธ์กับเรือนลิ้นเร่งได้ดีกว่า วาริเอเบิล Variable Valve ที่ใช้แรงสปริงช่วยยกไดอะเฟรมอีกทีทำให้การตอบสนองจะ ช้ากว่า
ลองเข้าไปดูระบบ ของ Variable Valve ในเว็บGASTHAI ครับ http://www.gasthai.com/boardgas/Question.asp?ID=A20873
จะเห็นได้ว่าให้สปริงช่วยยกไดอะเฟรมอีกทีทำให้การตอบ สนองช้า
สรุป หลักทำงานคล้ายวาริเอเบิล แต่การเปิดปิดลิ้นจ่ายแก๊สจะสามารถตอบสนองได้เร็วและ สัมพันธักับรอบเครื่องยนต์มากกว่าวาริเอเบิลครับ
ส่วนเรื่องการดูแลรักษา อุปกรณตัวนี้จะไม่มีสปริง ไม่มีแผ่นไดอะเฟรม จึงเสียยากแทบไม่มีเสีย ดูแลแค่ท่อยางสูญญากาศเสื่อมสภาพก็เปลี่ยนแต่ท่อยาง เป็นท่อยางธรรมดาเส้นเล็กๆที่ใช้กับเครื่องยนต์ทั่วไ ปครับ
ส่วนความคิดเห็นของคุณ Siwadei ว่าอากาศและแก๊สเข้ามาก จะประหยัดได้อย่างไร ทำไมถึงประหยัดผมจะขออธิบายนะครับ
หลักการทำงานระบบนี้ไม่ได้ทำให้อากาศและแก๊สเข้ามากน ะครับ แต่จะเป็นตอบสนองต่อการจ่ายแก๊สและอากาศตามรอบเครื่อ งได้เร็วหรือได้ทันต่อการใช้งานครับ และเมื่อถอนคันเร่งก็เหมือนกัน ลิ้นควบคุมตอบสนองการปิดแก๊สและอากาศตามรอบเครื่องได ้เร็วครับ
ระบบนี้เหมาะกับ เครื่องตระกูลJ และ SR ถ้าเป็นเครื่องยนต์ Trobo อัตราเร่งจะตอบสนองได้ดีมากแรงกว่าน้ำมันอย่างเห็นได ้ชัดครับ
สำหรับท่านที่สนใจ ทดลองขับจริงได้ครับ โทร 086-3348076 ชินโชติ
talardonline is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม