ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 24-10-2009, 10:04   #7
retro_boy
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apile อ่านกระทู้
รถถนนถึงจะเป็น Vpro ต่อแบบ Piggy ดีกว่าครับ เพราะยังต้องใช้กล่องเดิมคุมระบบแอร์อยู่ ถ้าจะต่อแบบ StaneAlone ให้คุมแอร์ด้วย นี่วุ่นวายหนัก จูนกันหลายวัน ทิ้งรถไว้บ้านจูนเนอร์กันเลยเพราะต้องมาจูนตอนเช้าเค รื่องเย็นสตาร์ทใหม่ๆ วุ่นชิพกว่าจะใช้ได้ (แค่ใช้ได้นะ ถึงยังไงก็ดีสู้กล่องเดิมไม่ได้)

ฮาเนต ที่แพงเพราะหายากครับ ไม่ค่อยมีเข้ามามาเท่าไหร่ ส่วนใหญ่มาก็มาแต่กล่องทำสายกันเอง Harness J SR แพงโคตรๆ

ตอนผมจูน ผมเปลี่ยนแค่ ปั้มติ๊ก เองครับ น้ำมันเครื่องก็ใช้มาประมาณ 4 พันโล เหตุที่ผมไม่ใช้น้ำมันใหม่เพราะว่า ตอนน้ำมันใหม่ มันลื่น แรงดันดีแค่ระยะ 0-2000 โลครับ หลังจากนั้น มันจะเริ่มเสื่อมคุณภาพ 2000-10000 โล ระยะ 8 พันโลเป็นระยะที่เราใช้รถเยอะกว่า 2000 โลแน่ๆ ผมเลยจูนตอนน้ำมันเสื่อม ๆนี่แหละครับ

ปล. ขอแนะนำเพิ่มเติมนะครับ รถใครที่ใช้กล่องจูนมา ควรจะไปจูนใหม่ ทุกๆ 2 ปี ครับ เพื่อเก็บรายละเอียด เพราะปั้มติ๊ก 2 ปี ยังไง แรงดันก็ต้องตกแน่ๆ แรงดันตกรอบต่ำไม่เป็นไร แต่ตกตอนซัดนี่สิ ยุ่งแน่ๆ
ถูกต้องเลยครับ บางคนก็บอกผมแบบนี้นะครับ....เยี่ยมเลยครับพี่เข้ามา ช่วยๆกันแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนสมาชิกครับ
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to retro_boy For This Useful Post:
A31@udon (06-12-2011), kenjung (26-10-2009), kunsue (25-10-2009), toetsak466 (25-10-2009)