ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-01-2010, 20:37   #3
mr.tu
Member

Car Brand: mity x
Engine Type: 1jz
คะแนน: 0 mr.tu is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
Pin FC นี้ เป็นPin สำหรับต่อมาจาก รีเลย์เปิดวงจรครับผม ซึ่งรีเลย์เปิดวงจรนี้เองครับ ที่จะรับสัญญาณจากสวิทช์กุญแจ ค่อยต่อสายไปที่รีเลย์ปั๊ม หรือ สโลว์ปั๊ม แล้วแต่รุ่นที่ระบุมาครับผม

หรือดูข้อมูลจากที่ผมเคยลงไว้ ตรงนี้ครับ
ดูแล้วงงๆ เหมือนกันครับ ตามที่ผมเข้าใจการทำงานของ relay ปั้มติ้ก หรือ circuit opening relay เข้าใจว่า
relay ตัวนี้มี 2 coil ครับ สมมุติว่ามี coil A และ coil B
coil A จะรับสัญญาณ start (STA) มาเข้า coil เส้นหนึ่ง และอีกเส้นต่อลงกราวด์ เมื่อ relay ทำงาน ก็จะมีไฟบวกไฟเลี้ยงให้ pump ติ้กทำงาน เมื่อปั้มติ้กทำงาน ก็จะไปทริกสัญญาณภายในวงจรของ ecu card ทำงาน ทำให้ขั้วของ FC ทำงาน

coil B จะรับไฟบวกจาก battery หรือ +IG มาเข้าเส้นหนึ่งของ coil B และอีกเส้นหนึ่งจะต่อไปยังขั้ว FC ของ ecu card (กรณีที่เครื่องยนต์ยังไม่ทำงาน coil B จะยังไม่ทำงานหรือครบวงจรเนื่องจากขั้ว FC ยัง open circuit อยู่ และจากการที่ coil A เมื่อทำงานและทำให้เครื่องยนต์ติด จะทำให้ขั้ว FC ถูกทริกให้ทำงาน หรือคิดแบบง่ายๆคือขั้ว FC ถูกต่อให้ลงกราวด์นั่นเอง ทำให้มีไฟยังไปเลี้ยงปั้มติ้กอยู่

เมื่อเครื่องยนต์ทำงาน มือที่บิดสวิทช์กุญแจไป start ก็จะถูกปล่อยกลับจากตำแหน่ง start มายังตำแหน่ง on เหมือนเดิม จึงทำให้ coil A หยุดทำงาน และทำงานเฉพาะ COIL B นั้น

นี่เป็นความเข้าใจการทำงานของ relay ไม่ทราบว่าเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ...แต่ปัญหาในเ บื้องต้นที่ผมเจอและข้องใจ ในกรณีที่ผมลองต่อ relay แบบ coil เดียวแบบง่ายๆ สงสัยว่ายังไม่ start รถเลย ทำไม่ขั้ว FC ถึงถูกทริกให้ทำงานหรือลงกราวด์ครับ นี่คือข้อสงสัยของผม หรือว่า ecu card เสีย หรือมีสัญญาณอะไรที่มาทริกให้ขั้ว FC ทำงานครับ คุณ moonlight ถ้ามีวงจรไดอะแกรมของเครื่อง 1JZ-GE ฝาดำ ผมขอ link ด้วย และผมเข้าใจการทำงานถูกไหมครับขอคำแน่ะนำจากเพื่อนๆ ด้วยครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg untitled.JPG (21.4 KB, ดาวน์โหลด 173 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg TEST.jpg (263.9 KB, ดาวน์โหลด 141 ครั้ง)
mr.tu is offline  
The Following 2 Users Say Thank You to mr.tu For This Useful Post:
gotlaw (17-01-2010), wk7000 (17-01-2010)