ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-05-2010, 12:39   #4
wut8774
Junior Member

คะแนน: 0 wut8774 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai อ่านกระทู้
จำเป็นครับ สัญญาณนี้ได้มาจากการต่อเซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกี ยร์ (สาย 3 เส้น คือ ไฟ,GND,สัญญาณ) นำสายสัญญาณไปต่อเข้าที่หลังไมค์เพื่อให้เข็มความเร็ วขึ้น และเรือนไมล์จะสร้างสัญญาณพัลล์ (SP1) ขึ้นมา เราจะเอาสัญญาณนี้ต่อเข้าขั้ว SPD ที่กล่อง ECU ครับ

ส่วน SP2 ถ้าเป็นรุ่นท้ายเกียร์ที่มีสายเพียง 2 เส้น ก็จะสามารถต่อเข้ากล่อง ECU ได้เลยครับ ส่วนถ้าไม่ได้ต่อสัญญาณ SPD ผลที่ตามมาคือ เกียร์ไม่เปลี่ยน, เปลี่ยนไม่ถูกต้อง, เปลืองน้ำมัน, รอบตก, เบาดับ อะไรประมาณนี้ครับ

พี่ครับ ผมรบกวนนิสนะครับ คือ รถผมเค้าไม่ได้ใส่ไมล์ไฟฟ้าอะครับ เขาเอาไมล์สายมาใส่อ่ะครับ ผมลองก้มดูแถวเกียรน่ะครับ มันมีขั้วไฟอยู่ 3 จุดด้วยกัน
1 เข้าเหมือนจะเป็นก้นแคร้งน้ำมัน
2 มีสายไฟ2เส้นน่าจะเป็นod
3 มีสายไฟ 3 เส้น สีแดง เหลือง ดำ ไอ้จุดนี้น่ะครับ เขาเอาสายไมล์มาต่อไว้ ทีนี้วันนี้ผมซื้อไมล์ไฟฟ้ามาแล้ว เอาสัญญาณจากสายไหนอ่ะครับพี่รบกวนหน่อย อยู่ฉะเชิงเทราครับ
wut8774 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wut8774 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)