ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-09-2009, 14:45   #27
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 อ่านกระทู้
รับทราบครับ แล้ว มอเตอร์เดินเบาหล่ะครับ มีส่วนด้วยไหมครับ เพราะว่าตอนอาการได้หายไปแล้ว ตามที่เจ้าของกระทู้ แจ้งมาดังกล่าว
ปล.ถามถามให้กว้างๆไว้เพื่อท่านที่เข้ามาอ่านจะได้คิ ดตามได้
มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา ทำงานปกติครับ เพราะว่า เจ้าของกระทู้ ได้สตาร์ทตอนตี 5 แล้ว รอบเครื่องขึ้นสูง แสดงถึงว่า มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาทำงา่นครับ

แต่ถ้า ครั้งต่อไป ตอน ตี 1 - ตี 5 ถ้าสตาร์ทไม่ติดอีก ผมอยากให้ เตรียมเครื่องมือ ถอดหัวเทียน ออกมาดูครับ ดูว่า เปียกมั้ย ดมด้วยว่า มีกลิ่นน้ำมันเบนซินหรือเปล่า บางที จำเป็นต้องถอดออกทีละหัวเทียนทุกหัวด้วยครับ จดไว้ด้วยว่า ผิดปกติที่หัวไหน จะได้จัดการถูกว่า หัวฉีดหัวไหนผิดปกติ

อาการน้ำมันท่วมแบบนี้ (ที่เวลาสตาร์ทติดแล้ว มีควันดำออกมาทางท่อไอเสีย ก็อาจจะเป็นเพราะว่า เกิดการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์เพราะว่า น้ำมันท่วม หรือหัวเทียนเปียกครับ) มีวิธีทำให้สตาร์ทติดง่ายๆ คือ เช็ดหัวเทียนให้แห้งสนิท แล้วรีบใส่กลับเข้าไป รีบสตาร์ท ก็ติดแล้วครับ

ส่วนวิธีแก้ไขแบบถาวร คือ ต้องถอดหัวฉีด มาขัดล้างทำความสะอาด ทดสอบจนแน่ใจว่า ไม่มีสิ่งสกปรกเข้าไปกีดขวาง เข็มหัวฉีด จนทำให้ปิดไม่สนิท ครับ จากนั้นใส่กลับเข้าไป ก็เรียบร้อยครับ

ถ้าใช่ตัวการนี้ ผมก็จะมีเหตุผลมากล่าวอ้างว่า ทำไม จึงสตาร์ทไม่ติดช่วงตี 1 ถึง ตี 5 ครับ แต่ว่า ต้องให้มั่นใจว่า เป็นกรณีนี้ก่อน ผมจึงจะสรุปให้รับรู้กันครับ

ป.ล.
โดยทั่วๆไป ผมจะไม่ตอบกระทู้ที่ ผู้ถามแจ้งปัญหาแบบกำกวมครับ แต่ว่า กระทู้นี้ ต้องขอยกเว้น เพราะว่า ประเด็นหัวกระทู้ เขียนว่า สตาร์ทรถไม่ติดเฉพาะช่วงตี 1 ถึง ตี 5 จึงเป็นที่สนใจกันทั่ว อีกทั้ง จขกท.ร้อนใจจริง ถึงแม้ว่า จะถูกต่อว่าเรื่องการให้ข้อมูลก็ตาม ก็ยังตั้งใจที่จะพยายามให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ผมจึงพยายามที่จะเข้ามาช่วยเหลือครับ
aom8817 (20-09-2009), Ass@hole (25-09-2009), bai teoy W123 (21-09-2009), one1one1 (15-05-2010)