ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-06-2008, 04:35   #1
greenc
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 greenc is on a distinguished road
นั่นแน่ ชิพไลท์ เตือนบูสเต็ม+ไหล อิอิ555+

การทำงาน เมื่อบูสเต็มหรือเลย ไฟจะติด(เพิ่งไปเปิดอ่านมาจากหนังสือรถ)
1.ชุดชิฟไลท์
1.1ท่อน้ำ(เอาอันเล็กๆหรือใหญ่ๆก็ได้แล้วแต่ชอบจะยาว จะสั้นตัดกันเอาแล้วแต่ ปลื้ม55+)(ท่อน้ำทิ้งแอร์ดูดีมากๆ)
1.2อะไรก็ได้ที่มาครอบท่อน้ำแล้ว มันใสๆเห้นไฟข้างใน (บูชคันเกียร์ รถบางรุ่น ปาดข้างในออกครอบได้ไปหาเทียบกะท่อน้ำเอา)
1.3 พลาสติกสีใสๆ แล้วแต่ชอบ เอามาทำเป็นสีชิพไลท์
1.4ขาตั้ง อันนี้ ใช้ความคิดสร้างสรรค์กันเอง อิอิ555+
1.5หลอดไฟ(ledจะได้ไม่กินไฟ อิอิ)
1.6สายไฟ
ทำดีกว่า 1.ต่อสายไฟกะหลอดไฟ 2.ตัดท่อน้ำก็แล้วแต่ชอบ 3.ยัดหลอดลงไปในท่อ 4.นำแผ่นพลาสติกวางบนท่อ แล้วเอาที่ครอบมาครอบ เสร็จแล้วอาจ จะพ่นสีเพื่อความสวยงามไม่ว่ากันได้ชิฟไลท์และ (อันที่จริง เอาหลอดไฟมาแขวนๆไว้ก็ได้ อิอิ)
2.ชุดทำงาน
2.1ท่อลม(ท่อแวคคั่ม)
2.2สายไฟ
2.3ฟิว(ตามสายและขนาดหลอดที่จิงไม่มีก็ได้)
2.4 pressure switch (อันนี้แพงสุดเลย ของใหม่เป็น 1000 แต่มือ2 500 บาทก็มี)เอาที่ปกติตัด แต่พอมีแรงดันมาแล้ว มันต่อวงจรนะ

ก่อนอื่นเรามาตั้ง presssure switch กันก่อน ว่าจะให้เปิดที่บูสเท่าไหร่ ไปหาท่อแวคคั่ม วัดบูส แล้วก็ เข็มฉีดยามา
ต่อสามทางเข้า pressure switch วัดบูส และเข็มฉีดยา กดเข็มฉีดยา ให้วัดบูสของเราขึ้นไปในตำแหน่งที่ต้องการ ให้ pressure swich ทำงาน เช่น สมมุติ 1 บาร์ ก็กดค้างไว้ จากนั้นให้เพื่อนปรับ pressure switch จนกว่าจะทำงาน ที่ 1 บาร์
ตั้งเสร็จแล้ว คราวนี้มาติดตั้งดีกว่า
เอาสายไฟมา ต่อไฟจากขั้ว ig (สวิตส์ on) ผ่านฟิว ไป pressure สวิสต์ (ลืมบอกเอามันไปไว้ในห้องเครื่องนะ)ไปหลอดชิฟไลท์ อีกข้างลงกราวน์ จากนั้น นำสามทางมาต่อ สายแวคคั่ม จากที่ไปวัดบูสให้แยกไปที่ pressure ด้วยเป็นอันเสร็จ พิธี
การทำงาน
เมื่อบูสมาถึงค่าที่ตั้ง ไว้ pressure switch จะทำงาน ต่อวงจรให้ไฟติดก็แค่นั้นเอง
ประโยชน์
อาจจะมีไม่มากสำหรับรถ โบแตนๆ เพราะถ้าบูสไหลไงก็ตัด 555+
แต่ถ้าเป็นรถโมที่ปลดบูสแล้ว อันนี้จะมีประโชน์อย่างยิ่ง เช่นเราปรับบูสมือไว้ ไม่เกิน 1 บาร์(เราตั้งpressure ไว้ 1.1 บาร์) พอบูสไหลปั๊บ ไฟขึ้น ยกปุ๊บ ไม่พัง(ดีจังมีสัญญาณเตือนโล่งไป) แต่ถ้าไม่มี ปรับบูสไว้ 1 บาร์ กดไปเลย แป๊ดๆๆๆๆ ป่อยๆๆๆๆ ไส้แตก อันเนื่องมาจาก ไม่ว่าปรับบูสมือจะเสีย(แล้วไอ้เนี่ยก็พังง่ายจริงๆซ ะด้วยนะ) หรือเวสเกตุไม่ยอมยก(บางทีแค่ท่อแวคคั่มหลุดก็เศร้าน ะครับ) แล้วจะมาบ่นทีหลังไม่ได้นะ ว่า เราน่าจะมา ทำแบบที่เค้าพิมไว้ 555++ แหล่มซะไม่มี 555+
greenc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to greenc For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), rider boy (13-03-2011), tfr_jz (18-06-2011)