ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 01-12-2008, 22:53   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suankularb อ่านกระทู้
ของผมจะมีอาการตอนเปลี่ยนจากเกียร์ 1 ไป 2 ถ้าอุณหภูมิเย็น (ตอนสตาร์ทใหม่ๆ) จะกระตุก (เกียร์กระตุกแรง) และจะลากเกียร์ 1 ยาว กว่าจะเปลี่ยนเป็นเกียร์2 (ตอนเครื่องเย็น คือถ้าอุณหภูมิยังไม่ร้อน) ถ้าเครื่องร้อนแล้วจะไม่มีปัญหา เกิดจากสาเหตุใดครับ

เครื่องเดิมก็1 J Bo เคยสตาร์ทได้ที่ตอนเกียร์อยู่ในตำแหน่ง P และ N
พอเครื่องเก่าพัง ลงใหม่ ตอนนี้สตาร์ทได้แต่ตำแหน่ง P ต้องตรวจสอบที่จุดใดครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำแนะนำ
กรณีของคุณเกิดจาก รอบเครื่องสูงเกินไปครับ

รถโดยทั่วไป เวลาสตาร์ทเย็น มอเตอร์รอบเดินเบาจะปรับรอบเครื่องให้สูง แต่รอบเครื่องที่ขึ้นสูงนั้น เป็น ปฏิปักษ์ กับ การทำงานของเกียร์ครับ รอบเครื่องยิ่งสูง การออกเกียร์ ในเกียร์ต่ำจะกระชาก (เป็นหมดทุกคันครับ) ดังนั้น ผู้ผลิตจึงกำหนดรอบเครื่องตอนสตาร์ทเย็น ไม่ให้สูงเกินไปครับ (ไม่เกินประมาณ 1300 รอบครับ รถบางคันต่ำกว่านั้นอีกครับ)

แต่เนื่องเพราะว่า เครื่องยนต์ที่เราเอามาวาง เป็นเครื่องยนต์ที่ใช้แล้ว พอเอามาวางในตัวรถ ช่างเครื่องก็อาจจะจูนเครื่องยนต์ หรือ บางคนเอาไปเพิ่มระบบแก๊ส จึงมีการจูนรอบเครื่องอีก ทำให้ รอบเครื่องมาตราฐานโรงงานเปลี่ยนไปครับ แค่เจ้าของรถ ยังคงต้องการ คุณภาพที่เป็นมาตราฐานของเครื่อง ซึ่งมันผกผันกันครับ คือว่า ยิ่งไปทำอะไรกับตัวเครื่อง ระบบมาตราฐานเครื่องที่ผู้ผลิตกำหนดไว้ ยิ่งผิดเพี้ยนไป โดยที่เราไม่รู้ตัวครับ
Lucky (03-06-2011)