ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 18-08-2009, 21:43   #20
asake
Member

คะแนน: 0 asake is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TongAE111 อ่านกระทู้
ขออนุญาตตอบช่วยลุงมูนหน่อยนะครับ

2JZ-GE บางรุ่น ที่กล่อง ECU ใบใหญ่ขันน๊อต เป็นแบบ ใช้ Close loop 2 ข้างครับ
คือมี O2sensor แบบเส้นเดียว 2 ตัว แยกเป็น 3 สูบซ้าย(L) กับ 3 สูบขวา(R) ปกติตอนเดินเบา หรือขับโหลดน้อย ๆ จะใช้ค่าจาก O2 ด้านซ้ายเพื่อจ่ายน้ำมันด้านขวาด้านขวา ซึ่งจะจ่ายเท่ากันทั้ง ซ้ายกับขวา แต่พอ รอบ 2500 ขึ้นไป จะแยก จ่ายน้ำมันกัน ซึ่งถ้า O2sensor ด้านขาว (R) หายไป หรือไม่สมบูรณ์ จะทำให้เกิดปัญหาแบบที่ว่า ได้ครับ

เครื่อง 2JZ-GE แบบนี้จะัทำงานเหมือนเครื่อง UZ ครับ ซึ่งต้องดูแล O2 sensor ให้สมบูรณ์ตลอดเวลาไม่งั้น กินน้ำมัน วิ่งไม่ออกครับ

ข้อมูลผมอาจจะไม่ถูกต้องนะครับ เพราะเกิดจากการสังเกต และวิเคราะห์ด้วยตัวผมเอง โปรดใช้วิจารณญาณด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ กล่องผมเป็นแบบที่พี่ว่าอ่ะครับ ใหญ่ๆและมีน๊อตขัน ตอนนี้ reset กล่องและcheck code ใหม่เจอ code 78 ตัวเดียวครับ และอาการมันก็เป็นๆหายๆ ครับผม ง๋ง งง.... ไม่รู้ว่าจะเริ่มตรงไหนก่อนครับ
asake is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to asake For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011)